[Review] HDM1 - SơnCa Media Technology

laser_HDTV

Ðề: [Review] HDM1 - SơnCa Media Technology

Không hiểu ý bạn lắm. Chỗ nào nó hay thì tớ bảo nó hay, chỗ nào dở thì chê nó dở. Tớ vẫn tư vấn cho nhiều người đầu tư HDM-1 vì đúng là nó có 1 số ưu điểm mà những thằng khác không có.

Tớ viết có chỗ nào sai hay không khách quan thì bạn cứ góp ý thẳng thắn để cùng nhau hoàn thiện bài reivew.

Rất vui được đón nhận những góp ý thẳng thắn của bạn.

Em là new bie đây ạ!
Bài review của bác công phu thật, em sẽ ráng chờ nốt cảm nhận sử dụng của bác rồi sẽ đi múc 1 con về xem phim coi có đẹp hơn bộ máy tính nhà em ko?
(lí do chờ đợi là vì em chưa xài con Media Player nào nên phải chờ các bác có kinh nghiệm xài thừ đã, hìhì 8-x)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em là new bie đây ạ!
Bài review của bác công phu thật, em sẽ ráng chờ nốt cảm nhận sử dụng của bác rồi sẽ đi múc 1 con về xem phim coi có đẹp hơn bộ máy tính nhà em ko?
(lí do chờ đợi là vì em chưa xài con Media Player nào nên phải chờ các bác có kinh nghiệm xài thừ đã, hìhì 8-x)

chia sẻ với bạn vài thông tin bên lề:

- caynam (chắc nhiều người biết bạn này) thường cắm laptop vào plasma 50" để xem HD, từ dạo làm bài review cắm thử cái HDM-1 vào TV của hắn thì hắn bỏ không thèm xem HD trên laptop của hắn nữa vì chê xấu. Thẳng thắn mà nói, PC không tinh chỉnh, chiếu phim HD default thì thua xa em HDM-1, nhất là về độ sắc nét và màu sắc.

- chip (chắc có người biết bạn này) đã mua 1 con HDM-1 cho người nhà vì nó có giao diện tiếng Việt, hehe...

thaoeo

nhảm, ý quên, em nói em nhảm, mấy anh admin nói lúc nào cũng đúng

laser_HDTV

- caynam (chắc nhiều người biết bạn này) thường cắm laptop vào plasma 50" để xem HD, từ dạo làm bài review cắm thử cái HDM-1 vào TV của hắn thì hắn bỏ không thèm xem HD trên laptop của hắn nữa vì chê xấu. Thẳng thắn mà nói, PC không tinh chỉnh, chiếu phim HD default thì thua xa em HDM-1, nhất là về độ sắc nét và màu sắc.

- chip (chắc có người biết bạn này) đã mua 1 con HDM-1 cho người nhà vì nó có giao diện tiếng Việt, hehe...

Em đang tích cực gom đạn + nghe ngóng đây bác Chip oy.
Chắc là sẽ cố gắng ủng hộ bé Sơn Ca này. Ko biết có giảm giá khuyến mãi gì ko nữa ... hic

Cũng mong là giao diện tiếng Việt của nó sẽ dễ dàng cho người dùng bình dân sử dụng. :D
Thú thực cũng là vì "cô bạn thân" của em rất nghiện phim ảnh (đang coi = laptop) nhưng lại "cố tình ko hiểu" về kỹ thuật như: HD, TV, 1080, 5.1, ... rối mù. Em đang hy vọng làm 1 con Media Player "kính biếu" để đánh vô "sở thích" của người ta bác ạ! $-)

khoadk

Bác chip ơi, bác có thể nói sơsơ ve cách tinh chỉnh cho Laptop được kg, cho em nó đẹp hơn. Em cũng đang dùng Laptop.:D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bác chip ơi, bác có thể nói sơsơ ve cách tinh chỉnh cho Laptop được kg, cho em nó đẹp hơn. Em cũng đang dùng Laptop.:D

Chỉnh Laptop thì cũng giống như desktop mà thôi bạn ạ. Cái khó của laptop là:

- âm thanh ra đủ 5.1 hơi hiếm, lại đòi hỏi receiver hoặc digital speaker
- cpu yếu
- vid card onboard

những lí do trên khó chỉnh HD theo chất lượng cao nhất (vì ít laptop nào kham nổi)

thaoeo

PR 1 cách lộ liễu, mà toàn AD PR ^__^

khoadk

Hum, thật tình em chẳng thấy PR chổ nào cả. Ngựoc lại, em thấy bác lúc nào cũng muốn "giang hồ dậy sóng" cả. Nếu bác cảm thấy HDM1 kg tốt có thể post bài review của mình ve HDM1 lên mà. Sao cứ post đi post lại có mổi mấy câu "khiêu khích" người khác thế chứ. Em ngày nào cũng vào forum để mong được có 1 cái nhìn "trung thực" về sản phẩm HDM1 của Vietnam mình. Mấy bữa nay vào thì chỉ tòan thấy bác "&^*&^%*&&" :(.
Đội dòng chia sẽ có gì mong bác lượng thứ

laser_HDTV

Em chờ bài cảm nhận chi tiết về em HDM1 của bác dài cả cổ cò, bác Chip òy!
Bác "bật mí" nhanh tình hình sử dụng, xem có phê người ko để em còn tính đường múc ...

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Mình còn phải chụp lại một loạt ảnh thì mới đủ tư liệu viết bài, chắc khoảng hơn 1 tuần nữa mới xong.

thaoeo

lượng thứ, lượng thứ, sẵn sàng lượng thứ cho bác thôi :D
1 sản phẩm tầm thường, giá thành cao mà các bác PR dữ quá, sợ người khác nghe theo phải chịu thiệt thòi, nên em chỉ có vài góp ý nhỏ.
Hum, thật tình em chẳng thấy PR chổ nào cả. Ngựoc lại, em thấy bác lúc nào cũng muốn "giang hồ dậy sóng" cả. Nếu bác cảm thấy HDM1 kg tốt có thể post bài review của mình ve HDM1 lên mà. Sao cứ post đi post lại có mổi mấy câu "khiêu khích" người khác thế chứ. Em ngày nào cũng vào forum để mong được có 1 cái nhìn "trung thực" về sản phẩm HDM1 của Vietnam mình. Mấy bữa nay vào thì chỉ tòan thấy bác "&^*&^%*&&" :(.
Đội dòng chia sẽ có gì mong bác lượng thứ

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

PR khác, quảng cáo khác, bạn thaoeo nên phân biệt 2 khái niệm này trước đã :)

Rất vui được tiếp nhận góp ý của bạn, chỉ có điều nếu bạn muốn xây dựng thì xin chỉ ra chỗ nào bài review nói không đúng.

laser_HDTV

Mình còn phải chụp lại một loạt ảnh thì mới đủ tư liệu viết bài, chắc khoảng hơn 1 tuần nữa mới xong.

Bác chăm chút cho "em mẫu" kỹ càng thật :cool:
Em đành cố gắng dài thểm cần cổ thôi ... hic

HD_HN

Em chưa xài cả HDM-1 lẫn Pop corn. Đây là cảm nhận của em.

Sau khi đọc review của chủ thớt.
1. Uy tín và tính khách quan của BQT HDVietnam.
2. Giới thiệu chi tiết các tính năng kỹ thuật di sâu vào chi tiết. Nào là thiết kế siêu hạng tản nhiệt dính với nắp, HDMI bắt vít, nào là bản mạch thiết kế tinh giản. blah, blah...
====================================
Kết luận:
1. Khâm phục trí tuệ và kỹ thuật Việt.
2. Thiện cảm với HDM-1 : 9/10 (Có thêm gia cố vì tinh thần ủng hộ sản phẩm Việt)

Sau khi xem hình Popcorn
1. BQT chưa xài qua Popcorn và bị kỹ thuật viên của Soncamedia "thuốc" hay là ...
2. Hoàn toàn là thiết kế gốc của popcorn. HDM-1 không có một chút sáng tạo lẫn thay đổi nào. Từ thiết kế bo mạch thậm chí đến cả hình dạng bên ngoài vị trí tương đối giữa các cổng cắm, từng cái ốc vít một.

==================================
Kết luận:
1. Muôn đời cái trò nhận vơ. Ăn căp bản quyền đã xấu. Ăn cắp xong ký tên mình vào càng nhục hơn. (Có bức xúc hơi quá khích vì bị uống thuốc "đểu")
2. Cảm tình với HDM-1 : 0/10 . (Nghĩ bậy: Không khéo cái firmware cũng là đồ crack việt hóa chứ cũng chả phải tự viết)

Chốt: Em xin lỗi và sẽ rút lại toàn bộ nhận xét nếu HDM-1 ra đời trước Popcorn hay cùng một kỹ sư thiết kế.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Kết luận:
1. Muôn đời cái trò nhận vơ. Ăn căp bản quyền đã xấu. Ăn cắp xong ký tên mình vào càng nhục hơn. (Có bức xúc hơi quá khích vì bị uống thuốc "đểu")
2. Cảm tình với HDM-1 : 0/10 . (Nghĩ bậy: Không khéo cái firmware cũng là đồ crack việt hóa chứ cũng chả phải tự viết)

Chốt: Em xin lỗi và sẽ rút lại toàn bộ nhận xét nếu HDM-1 ra đời trước Popcorn hay cùng một kỹ sư thiết kế.

Có lẽ bạn nên tìm hiểu kỹ lại các thông tin liên quan đến HDM-1 trước khi dùng từ "nhận vơ" hay "ăn cắp". Trong vòng 24h, nếu bạn không có những bằng chứng xác thực chuyện này thì bài viết của bạn sẽ bị xóa vì dùng từ ngữ quá thô bạo và không căn cứ.

duycom

Ban Quản Trị

Em chưa xài cả HDM-1 lẫn Pop corn. Đây là cảm nhận của em.

Sau khi đọc review của chủ thớt.
1. Uy tín và tính khách quan của BQT HDVietnam.
2. Giới thiệu chi tiết các tính năng kỹ thuật di sâu vào chi tiết. Nào là thiết kế siêu hạng tản nhiệt dính với nắp, HDMI bắt vít, nào là bản mạch thiết kế tinh giản. blah, blah...
====================================
Kết luận:
1. Khâm phục trí tuệ và kỹ thuật Việt.
2. Thiện cảm với HDM-1 : 9/10 (Có thêm gia cố vì tinh thần ủng hộ sản phẩm Việt)

Sau khi xem hình Popcorn
1. BQT chưa xài qua Popcorn và bị kỹ thuật viên của Soncamedia "thuốc" hay là ...
2. Hoàn toàn là thiết kế gốc của popcorn. HDM-1 không có một chút sáng tạo lẫn thay đổi nào. Từ thiết kế bo mạch thậm chí đến cả hình dạng bên ngoài vị trí tương đối giữa các cổng cắm, từng cái ốc vít một.

==================================
Kết luận:

Bạn cần hiểu chữ license nó là như nào đã rồi hãy nói tiếp, tất cả những gì bạn nói hoàn toàn là những suy luận vô căn cứ :eek:
/edit: Theo bạn cái Popcorn nó tự thiết kế mạch à? Nếu đọc kỹ hết toàn bộ bài review mình nghĩ bạn sẽ có câu trả lời xác đáng cho những thắc mắc của chính bạn đấy. :)

HD_HN

Có lẽ bạn nên tìm hiểu kỹ lại các thông tin liên quan đến HDM-1 trước khi dùng từ "nhận vơ" hay "ăn cắp". Trong vòng 24h, nếu bạn không có những bằng chứng xác thực chuyện này thì bài viết của bạn sẽ bị xóa vì dùng từ ngữ quá thô bạo và không căn cứ.

haizzzzzzzzzzz, cùng nội dung 1 bài viết, bên http://vozforums.com viết thì ko sao, link đây http://vozforums.com/showthread.php?t=150911 .sang này ý kiến thì bị các bác BQT HDVNdọa del bài,có muốn PR thì cũng phải học qua trường lớp,đừng vì quyền cao chức trọng mà đem ra dọa xóa bài các bác ạ,có đấu tranh thì mới phát triển,chứ các bác cứ đem cái lối bảo thủ như vậy thì có pr dc 1 thời gian đầu,người dùng cũng sẽ tự đào thải, và uy tín của các bác cũng như của hdvietnam nói chung ko cao lên đc đâu,cứ nhìn giai đoạn phát triển và xây dựng của http://vozforums.com thì các bác biết,chứ gà nhà cứ tự khen nhau.con hát mẹ khen hay thế này mãi thì sp VN bao giờ mới thoát ra khỏi VN đây.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

haizzzzzzzzzzz, cùng nội dung 1 bài viết, bên http://vozforums.com viết thì ko sao, link đây http://vozforums.com/showthread.php?t=150911 .sang này ý kiến thì bị các bác BQT HDVNdọa del bài,có muốn PR thì cũng phải học qua trường lớp,đừng vì quyền cao chức trọng mà đem ra dọa xóa bài các bác ạ,có đấu tranh thì mới phát triển,chứ các bác cứ đem cái lối bảo thủ như vậy thì có pr dc 1 thời gian đầu,người dùng cũng sẽ tự đào thải, và uy tín của các bác cũng như của hdvietnam nói chung ko cao lên đc đâu,cứ nhìn giai đoạn phát triển và xây dựng của http://vozforums.com thì các bác biết,chứ gà nhà cứ tự khen nhau.con hát mẹ khen hay thế này mãi thì sp VN bao giờ mới thoát ra khỏi VN đây.

HDVN không phải là Voz nên đương nhiên không thể giống như Voz.

Tớ rất coi trọng sự thật, và tớ ghét những phát biểu thiếu suy nghĩ. Hãy chỉ ra những điều chưa đúng trong bài review - đi thẳng vào vấn đề cụ thể thay vì vòng vo phê phán chung chung.

Tóm lại trong tất cả những phê phán của bạn cũng chỉ nêu ra được 2 quan điểm sau:

- một là bạn có cảm tình với HDM-1 sau khi đọc bài review
- hai là bạn rất thất vọng vì nghĩ rằng HDM-1 chỉ là 1 phiên bản nhái, hay nặng hơn - ăn cắp thiết kế của Popcornhour.

Trước những cảm nhận của bạn:
- chúng tôi mừng vì bạn có cảm tình với HDM-1, bởi vì chúng tôi cũng có cảm tình với sản phẩm này, hơn cả popcornhour vì tinh thần ủng hộ đồng bào.
- sự thất vọng của bạn là không thỏa đáng, vì những gì bạn "tưởng" hóa ra không phải là như vậy. Bạn nên đọc kỹ lại bài review và tham khảo thêm thông tin, kể cả bên VOZ. Việc này rất dễ dàng và giải quyết tận gốc những ưu tư của bạn.

Bài review thứ 2 về HDM-1 đã được sắp lịch và sẽ ra mắt ngay khi chúng tôi hoàn thành.

Bên trên