[Review] HDM1 - SơnCa Media Technology

hd_noise

Ðề: [Review] HDM1 - SơnCa Media Technology

Các bác cứ cãi cho lắm vào, Admin nói khác nhau thì là khác nhau nhé, cấm cãi, banned nick àh. ^:)^
Nhưng cho dù bị banned em cũng phải nói: Nhìn 2 cái máy Sonca và Popcorn thì chỉ có thằng mù mới nói khác nhau. Bê nguyên cái máy của người khác, gia công hoàn toàn tại TQ, them chút xíu mắm muối cho có màu, rồi bán mắc hơn cả hàng ngoại nhập!!! sản phẩm vậy mà các bác ca ngợi cho lắm vào!!!
Đồng ý người VN nên dùng hàng VN, kích thích sản xuất nội địa, nhưng các bác dùng cái sonca này, có cái nào sản xuất tại VN đâu mà kích thích sản xuát nội địa?! có chăng là kích thích sản xuất cho Tung Của. giá lại mắc hơn popcorn. Mua popcorn hay hơn! :mad:

Chào các bác,
Đọc mấy dòng của bác Thaoeo, em thấy hơi buồn, nên lại nhiều chuyện góp vào vài dòng.
Nếu các bác có bác nào làm trong ngành điện tử (mà em nghĩ không riêng gì ngành điện tử) thì ắc biết chi phí sản xuất bên Tàu rẻ hơn ở VN ta. Nguyên nhân chính là vì các nhà máy bên Tàu luôn có lượng đặt hàng rất lớn nên khi kitting đầu vào giá nguyên vật liệu của họ rất thấp. Trong khi VN ta thì không được như vậy, các đơn hàng trong nước vừa ít về số đơn hàng, mà mỗi đơn hàng cũng có số lượng khiêm tốn. Chính vì thế hầu hết các doanh nghiệp của ta khó lòng chọn sản xuất trong nước vì sẽ làm đội giá thành. Mà giá hơi cao 1 tí là các bác tiêu dùng cứ giảy nãy lên, không thèm ủng hộ, bảo là hàng VN mà còn cao hơn hàng nhập ! Thế thì bố ai dám chọn con đường sản xuất trong nước.
Con đường mà điện tử chúng ta nên theo có lẽ là giống Singapore, chuyển hướng sang phát triển phần mềm, tận dụng tài nguyên chất xám của người Việt. Phần gia công, sản xuất có lẽ khó mà theo kịp anh TQ. Có chăng chỉ khi nào người tiêu dùng VN làm 1 cuộc cách mạng thật sự, ủng hộ tối đa hàng sản xuất tại VN cho dù giá nó cao hơn hàng nhập ! Mà cái này chắc khó !
Quay lại với chú Sơn Ca, các bác cứ mang sản phẩm HDM1 ra mà soi mà chửi rằng các chú Sơn Ca chẳng làm cái gì nhiều trong đó, chỉ thêm mắm dặm muối tí chút mà được ca ngợi... Thế xin hỏi lại các bác, các bác mua các hộp HD khác từ đâu ? Những người bán này có chịu khó thêm mắm dặm muối vào như chú Sơn Ca không, hay chỉ bê nguyên con từ khắp các nước về VN bán lại cho các bác để hưởng chênh lệch. Nói như thế không phải em có ý đã kích gì các bác bán hộp HD khác (nếu có mạo phạm bác nào, cho em xin lỗi trước !) mà em chỉ muốn các bác nhìn thấy rằng chú Sơn Ca này có chịu khó đầu tư, có mong muốn gia công chất xám vào đó, chỉ là chưa tới thôi. Mà các bác nghĩ là đầu tư như thế là ít lắm sao ? Các bác cứ thử tính xem, phải nuôi thêm mấy anh kĩ sư đấy chứ thay vì chỉ cần nuôi mấy anh sale là đủ. Mà chi phí cho 1 anh kĩ sư là bao nhiêu ? Nào lương, nào chi phí đào tạo, nào chi phí công tác nước ngoài, nước trong...
Theo tinh thần mà như bác Thaoeo nói thì em thấy đến bao giờ điện tử VN mới đi lên ? Đến bao giờ mình mới có design house như Singapore ? Mà kết cục chỉ toàn là mấy cty xuất nhập khẩu, ngồi mua đi bán lại để kiếm lời.
Đôi dòng phân bua, không có ý gì mạo phạm. Nếu làm bác nào bực mình xin lượng thứ !

hd_noise

Cái mục "Từ vỏ ngoài, giao diện, firmware, hình ảnh trong HDM1 đều do họ làm cả", nếu họ ở đây là Sơn Ca thì tui không tin đâu nha... đó là niềm mong ước thôi.
Theo tui thì các bác ko nên cãi nhau nhiều quá... nên tập trung góp ý cho Sơn Ca làm sao để giao diện tiếng Việt ngon lành hơn thì có lẽ là tốt hơn. Ngoài mục đó thì các bác phải góp ý với Syabas, chủ sở hữu firmware thì mới đúng chứ.

Hoàn toàn ủng hộ ý kiến của bác ! Nên tập trung góp ý cho chú Sơn Ca để cải thiện sản phẩm hơn là giành thời gian cãi nhau. Hy vọng những sản phẩm HD tiếp theo của Sơn Ca sẽ khắc phục được các nhược điểm từ Syabas.

rainsg

Member

Theo bạn Sonca ko thiết kế thì sản phẩm ở đâu ra hả bạn? Từ vỏ ngoài, giao diện, firmware, hình ảnh trong HDM1 đều do họ làm cả.

Hi,

Đến giờ này mà bạn duycom còn phát biểu một câu "xanh rờn" như thế thì mình cũng chịu thua :D

Còn bạn hd_noise thân mến, rất hoan nghênh tâm huyết của bạn đối với nền công nghiệp điện tử nước nhà, tuy nhiên các bạn ở đây có phản đối điều đó đâu ??? Mình thấy mọi người cũng không hề phản đối sản phẩm HDM1, nếu không thì đã chẳng có một loạt những góp ý xây dựng rất xác đáng và thiết thực như bạn đã thấy trong diễn đàn.

Cái mà nhiều bạn phản ứng ở đây là những câu mang tính chất quảng cáo nhiều quá cộng với những câu "xanh rờn" tương tự ở trên kia kìa ;))

Thôi, mọi người hạ hỏa bớt, tập trung ủng hộ đội tuyển VN đá với Sin đi nào >:D<

Rain

laser_HDTV

Chào các bác,
Đọc mấy dòng của bác Thaoeo, em thấy hơi buồn, nên lại nhiều chuyện góp vào vài dòng.
Nếu các bác có bác nào làm trong ngành điện tử (mà em nghĩ không riêng gì ngành điện tử) thì ắc biết chi phí sản xuất bên Tàu rẻ hơn ở VN ta. Nguyên nhân chính là vì các nhà máy bên Tàu luôn có lượng đặt hàng rất lớn nên khi kitting đầu vào giá nguyên vật liệu của họ rất thấp. Trong khi VN ta thì không được như vậy, các đơn hàng trong nước vừa ít về số đơn hàng, mà mỗi đơn hàng cũng có số lượng khiêm tốn. Chính vì thế hầu hết các doanh nghiệp của ta khó lòng chọn sản xuất trong nước vì sẽ làm đội giá thành. Mà giá hơi cao 1 tí là các bác tiêu dùng cứ giảy nãy lên, không thèm ủng hộ, bảo là hàng VN mà còn cao hơn hàng nhập ! Thế thì bố ai dám chọn con đường sản xuất trong nước.
Con đường mà điện tử chúng ta nên theo có lẽ là giống Singapore, chuyển hướng sang phát triển phần mềm, tận dụng tài nguyên chất xám của người Việt. Phần gia công, sản xuất có lẽ khó mà theo kịp anh TQ. Có chăng chỉ khi nào người tiêu dùng VN làm 1 cuộc cách mạng thật sự, ủng hộ tối đa hàng sản xuất tại VN cho dù giá nó cao hơn hàng nhập ! Mà cái này chắc khó !
Quay lại với chú Sơn Ca, các bác cứ mang sản phẩm HDM1 ra mà soi mà chửi rằng các chú Sơn Ca chẳng làm cái gì nhiều trong đó, chỉ thêm mắm dặm muối tí chút mà được ca ngợi... Thế xin hỏi lại các bác, các bác mua các hộp HD khác từ đâu ? Những người bán này có chịu khó thêm mắm dặm muối vào như chú Sơn Ca không, hay chỉ bê nguyên con từ khắp các nước về VN bán lại cho các bác để hưởng chênh lệch. Nói như thế không phải em có ý đã kích gì các bác bán hộp HD khác (nếu có mạo phạm bác nào, cho em xin lỗi trước !) mà em chỉ muốn các bác nhìn thấy rằng chú Sơn Ca này có chịu khó đầu tư, có mong muốn gia công chất xám vào đó, chỉ là chưa tới thôi. Mà các bác nghĩ là đầu tư như thế là ít lắm sao ? Các bác cứ thử tính xem, phải nuôi thêm mấy anh kĩ sư đấy chứ thay vì chỉ cần nuôi mấy anh sale là đủ. Mà chi phí cho 1 anh kĩ sư là bao nhiêu ? Nào lương, nào chi phí đào tạo, nào chi phí công tác nước ngoài, nước trong...
Theo tinh thần mà như bác Thaoeo nói thì em thấy đến bao giờ điện tử VN mới đi lên ? Đến bao giờ mình mới có design house như Singapore ? Mà kết cục chỉ toàn là mấy cty xuất nhập khẩu, ngồi mua đi bán lại để kiếm lời.
Đôi dòng phân bua, không có ý gì mạo phạm. Nếu làm bác nào bực mình xin lượng thứ !

Vài suy nghĩ khi đọc tranh luận của các bác:
Bác HD_noise cũng là dân lăn lộn làm nghề điện tử VN nên khá nhiều tâm tư + huyết (ý em là tâm huyết :D) với sản phẩm Việt đây mà!
Em rất đồng ý với bác về quan điểm: khâu SX và gia công thì hiện bọn Tàu khựa là vô đối, chưa ai cạnh tranh nổi. 8-x Chỉ có dựa vào nguồn lực "trí tuệ" thực sự thì VN mới mong có cửa cạnh tranh với hàng Tàu.
Em cũng mong mỏi cho các bác làm điện tử VN có thể sống được và giàu lên với nghề để ngày càng có nhiều chất xám Việt đóng góp vào các sản phẩm công nghệ cao, nở mặt nở mày với "bọn ngoại bang".

thaoeo

Bác nói kiểu này mình không đồng ý. Sonca mang tiếng là sản phẩm lắp đặt trong nước, trên lý thuyết sẽ có giá thành rẻ hơn đối với hàng nhập khẩu. cùng 1 cái máy, do 1 nơi sản xuất ra, hàng nhập khẩu nguyên chiếc lại rẻ hơn hàng gia công lắp đặt trong nước là không hợp lý. Còn chuyện giá cả cao hơn tí mà mọi người giảy nãy lên là đúng thôi. 2 cái mái giống y chang nhau, xuất xứ giống nhau, cái thì mắc, cái thì rẻ. Mọi người không phản ứng mới là lạ.
Sonca nên cẩn thận khi tuyên bố HD1 là sản phẩm việt. Cái truyện Sonca hôm nay, trước đây đã từng xảy ra 1 lần trong ngành thép, khi Công ty Thép Việt Ý đề nghị được sản xuất hoàn toàn tại TQ, sau đó đóng mạc thép Việt Ý vào (có chữ bằng tiếng Việt!!!) và đưa vào tiêu thụ tại thị trường vietnam, như 1 sản phẩm Việt!!!
Còn câu hỏi của bác về việc những người bán HDbox không chịu khó thêm mắm thêm muối như Sonca! câu này hơi lảng nhách, vì những người này là những đại diện thương mại, họ bán hàng của người khác và họ nói rõ đó là hàng của của công ty X,Y,Z. Chứ không phải như sonca, bán hàng của người khác mà nói là của mình!
Một điều đáng để nói nữa: những đại diện thương mại này đã hưởng khá nhiều chênh lệch cho việc bán HDbox (như bác nói) nhưng sản phẩm đến tay người dùng vẫn rẻ hơn nhiếu so với Sonca sản xuất tại VN, giả dụ: Popcorn (SP y chang sonca) 215USD!HDX1000 giá có 280USD (chưa tính khuyến mại), Egreat M32B giá có 260USD, trong khi đó sonca có giá đến 319USD.
Mình có cảm tưởng, nhà sản xuất sonca cứ nghĩ là khoác mạc vietnam lên cho sonca là có thể rao bán với giá trên trời, lừa gạt người tiêu dùng với dòng chữ Việt trên sản phẩm của mình. Tội cho dân Vietnam mình ^:)^
Tôi nghĩ là dân vienam mình ai cũng sẽ đồng ý bỏ tiền ra mua sản phẩm sonca, cho dù nó mắc hơn sản phẩm của Tàu khựa, nhưng đó phải là sản phẩm do người vietnam, với tư duy, trí óc, sự gắng sức làm ra, chứ không phải dán mạc vietnam vô rồi la lên là sản phẩm của mình làm ra! Các bác sonca khi tuyên bố như vậy có cảm thấy hổ thẹn không nhỉ?!
Chính vì thế hầu hết các doanh nghiệp của ta khó lòng chọn sản xuất trong nước vì sẽ làm đội giá thành. Mà giá hơi cao 1 tí là các bác tiêu dùng cứ giảy nãy lên, không thèm ủng hộ, bảo là hàng VN mà còn cao hơn hàng nhập ! Thế thì bố ai dám chọn con đường sản xuất trong nước.
Thế xin hỏi lại các bác, các bác mua các hộp HD khác từ đâu ? Những người bán này có chịu khó thêm mắm dặm muối vào như chú Sơn Ca không, hay chỉ bê nguyên con từ khắp các nước về VN bán lại cho các bác để hưởng chênh lệch. Nói như thế không phải em có ý đã kích gì các bác bán hộp HD khác (nếu có mạo phạm bác nào, cho em xin lỗi trước !) mà em chỉ muốn các bác nhìn thấy rằng chú Sơn Ca này có chịu khó đầu tư, có mong muốn gia công chất xám vào đó, chỉ là chưa tới thôi. Mà các bác nghĩ là đầu tư như thế là ít lắm sao ? Các bác cứ thử tính xem, phải nuôi thêm mấy anh kĩ sư đấy chứ thay vì chỉ cần nuôi mấy anh sale là đủ. Mà chi phí cho 1 anh kĩ sư là bao nhiêu ? Nào lương, nào chi phí đào tạo, nào chi phí công tác nước ngoài, nước trong...

Chỉnh sửa lần cuối:

duycom

Ban Quản Trị

Bác có suy nghĩ khi nói không vậy? những bình luận trên đã chỉ rõ cho thấy Sonca hoàn toàn giống y chang popcorn, kế cả cái vỏ, có khác chỉ là chỉnh sửa 1 tí chút firmware. Nói rồi mà bác cũng không hiểu sao??!!
Thắc mắc với bác cũng mệt nhỉ?! Có hiểu người khác nói gì đâu? Chịu khó đọc lại mấy bài review trước đi bạn. Thật ra nếu sonca bán không quá mắc, và đừng đưa cái “danh”: sản phẩm việtnam vô, chắc chả ai them nói làm gì. 1 phiên bản sao chép tầm thường, của những người bình thường, nhưng nghĩ mình hơi cao ^__^ ^:)^

Dạ em ghi nhầm, cái hộp, nhưng mà thôi em thua bác tại đây, không cãi nữa.

GENERALS

Ban Quản Trị

giả dụ: Popcorn (SP y chang sonca) 215USD!HDX1000 giá có 280USD (chưa tính khuyến mại), Egreat M32B giá có 260USD, trong khi đó sonca có giá đến 319USD.
Mình có cảm tưởng, nhà sản xuất sonca cứ nghĩ là khoác mạc vietnam lên cho sonca là có thể rao bán với giá trên trời, lừa gạt người tiêu dùng với dòng chữ Việt trên sản phẩm của mình. Tội cho dân Vietnam mình ^:)^

Bạn nên suy nghĩ trước khi phát biểu ý kiến, trước khi ra chiến lược giá công ty nào cũng đều phải để mắt tới giá của các đối thủ cạnh tranh, chi phí sản xuất (manufacturing costs), chi phí phát sinh như kho bãi, quảng cáo, tiếp thị, trưng bày, giao nhận, bảo hành.v.v(non-manufacturing costs) rồi mới có 1 giá cho người dùng cuối cũng như giá chiết khấu sỉ cho các dealer bán lẻ. SONCA là 1 công ty với tư cách pháp nhân 100%, họ làm nên sản phẩm đầu tay HDM-1 với giá $319 có VAT, chế độ hậu mãi & bảo hành 2 năm chính hãng. Hiện tại họ là công ty đầu tiên & duy nhất tại thị trường VN hiện tại có sản phẩm HD Player, còn lại tất cả các sản phẩm khác như E-Great, HDX, Tvix hay Popconhour đều là do các Cty or cửa hàng khác nhập về bán chứ ko phải là nhà sản xuất tại thị trường VN nên giá của Sonca HDM-1 cao hơn so với các sản phẩm cạnh tranh cũng là điều dễ hiểu...

Thứ nữa là ai cũng phải đồng ý rằng mặc dù sản phẩm HDM-1 của Sonca ko phải do họ tự nghiên cứu, sản xuất 100% nhưng họ đã mua bản quyền chuyển giao công nghệ or để cho 1 cty đối tác sản xuất 1 bộ phận nào đó như firmware, layout, chip.v..v..v để chế tạo, nghiên cứu & tiếp tục hoàn thiện sản phẩm cũng như cho ra mắt thế hế sản phẩm tiếp theo. Việc này hoàn toàn 100% là HỢP PHÁP & có làm như thế mới chứng tỏ là có chiến lược sản xuất, kinh doanh hiệu quả... cái này thuật ngữ trong nghành kinh doanh gọi là Licensing, Outsourcing đó bạn chứ ko hề có gì gọi là LỪA GẠT khách hàng or vi phạm luật pháp cả .

Nêu bật lên chính kiến của mình mang tính xây dưng & đóng góp thì hoàn toàn tuyệt vời & đáng hoan nghênh bạn ạh, còn kiểu phát biểu cứ chì chiết, tiêu cực thì làm sao gọi là trao đổi bổ ích được, đúng ko ? Nếu bạn ko thích Sonca vì giá cả, bạn hoàn toàn có quyền lựa chọn ko mua nó, mua các sản phẩm khác giá rẻ hơn.v.v. Hoặc nếu bạn còn khăng khăng cho rằng sản phẩm của SONCA là lừa gạt khách hàng , là vi phạm pháp luật thì bạn có thể đâm đơn kiện Cty Sonca lên Cục quản lý & bảo hộ người tiêu dùng Việt Nam cho tỏ tường, biết đâu bạn lại là công thần & chúng ta được hưởng mức giá ưu đãi hơn ko chừng ^^

Vài lời chia sẻ ^^

laser_HDTV

Bác GEN đã phân tích khá rõ ràng, em thấy bác thaoeo cũng cần tham khảo để hiểu tách bạch cho rõ các hình thức mua bán và sản xuất sản phẩm điện tử.
Cá nhân em thì nghĩ mình ko nên phát biểu quy chụp, mang tính chì chiết, tiêu cực, ... khi chưa hiểu rõ về s/p của người ta bác ạ.

@ bác rainsg: em đã la khản cả cổ mà thằng V.Thắng nó đá ko qua nổi tay thủ môn Sing và ... cái cột! :(

tdhvn

Active Member

Bác GEN đã phân tích khá rõ ràng, em thấy bác thaoeo cũng cần tham khảo để hiểu tách bạch cho rõ các hình thức mua bán và sản xuất sản phẩm điện tử.
Cá nhân em thì nghĩ mình ko nên phát biểu quy chụp, mang tính chì chiết, tiêu cực, ... khi chưa hiểu rõ về s/p của người ta bác ạ.

@ bác rainsg: em đã la khản cả cổ mà thằng V.Thắng nó đá ko qua nổi tay thủ môn Sing và ... cái cột! :(

Sau một xem các ý kiến xuôi và trái chiều, tôi thấy có đến 3 phái dành cho HDM1:
1) Các bác PR cho HDM1: chủ yếu là Ban quản trị HDVN.
2) Nhận xét khách quan (trong đó có tui)
3) Các bác phản đối HDM1.

Tui thấy ai cũng yêu nước :), mỗi người yêu 1 cách. Ai cũng mong muốn nước nhà tiến lên. Vì vậy tôi mong muốn các bác PR, review, nhận xét cũng nên khách quan. Có như vậy thì mới tốt cho mọi người, cho uy tín của Forum này. Tránh tình trạng lợi dụng forum để phục vụ cho những mục đích không phải tiêu chí ban đầu của nó.

vietnamhd

Member

Cũng muốn ủng hộ cty đầu tiên của VN có HD Player, nhưng mà còn nhiều thứ khó nói: rõ ràng cùng 1 cấu hình phần cứng mà Popcorn A110 giá khi nhập về chỉ có 215$ (giá này là luôn shipping, tax và lãi 2 bên phân phối và bên nhập hàng ở VN), trong khi đó HDM1 giá tới 319$. Rõ ràng có sự chênh lệch rất lớn về lợi nhuận, nếu bán 215$ là đã có lãi rồi huống chi 319$ - tận 30% giá thành. Nếu dựa trên mác "Hàng VN" thì thiết nghĩ giá cả cũng nên điều chỉnh thành giá bán cho "Người VN".

Nhưng xét cho cùng, mua hay không là quyền lựa chọn của mỗi người. Sonca Media không thích ứng được tự khắc bị đào thải. Xin lỗi sự thật mất lòng nhưng thật sự sản phẩm HDM1 chưa bao giờ tôi đưa vào danh sách so sánh để mua hay giới thiệu cho bạn bè, vì chẳng có gì nổi bật cả, tôi không muốn bỏ ra 319$ để lấy tính năng của 1 sản phẩm giá 215$, nếu tầm tiền > 300$ thì mua hẳn TViX. Phân khúc của HDM1 nữa nạc nữa mỡ, khó mà hấp dẫn người mua.

nowaytogo

Well-Known Member

Sau một xem các ý kiến xuôi và trái chiều, tôi thấy có đến 3 phái dành cho HDM1:
1) Các bác PR cho HDM1: chủ yếu là Ban quản trị HDVN.
2) Nhận xét khách quan (trong đó có tui)
3) Các bác phản đối HDM1.

Tui thấy ai cũng yêu nước :), mỗi người yêu 1 cách. Ai cũng mong muốn nước nhà tiến lên. Vì vậy tôi mong muốn các bác PR, review, nhận xét cũng nên khách quan. Có như vậy thì mới tốt cho mọi người, cho uy tín của Forum này. Tránh tình trạng lợi dụng forum để phục vụ cho những mục đích không phải tiêu chí ban đầu của nó.
Wá đúng. Các Bro trong Ban QT HDVN viết bài review 1 chiều, không khách wan. Cái gì cũng có mặt mạnh - mặt yếu. Khen nức nở, bênh vực 1 sản phẩm bình thường, chẳng có đặc điểm nổi trội gì ngoài cái giá bán lẻ cao ngất ngưởng ( so với các sản phẩm cùng loại khác ).:-o
Đa số người chơi HDrip đều có kiến thức về máy tính, điện tử, âm thanh... Trong thời buổi kinh tế khó khăn này, người tiêu dùng chưa chắc đã bỏ tiền mua sản phẩm SONCA với những review vô thưởng vô phạt như: " Điều đầu tiên đập vào mắt người sử dụng là logo sản phẩm. Trên HDM-1, logo của SơnCa được in bằng công nghệ laser, có thể đổi sắc khi nhìn ở các góc khác nhau." đâu.~X(

duyngadocton

Nói công bằng thế này. Hàng điện tử, theo quan niệm của người sử dụng Việt Nam, xét theo nhãn hiệu, nơi sản xuất

Chất lượng: Âu, Mỹ >= Nhật > Hàn > VN > TQ
Giá cả: Âu, Mỹ >= Nhật > Hàn > VN > TQ

Vì vậy, hàng của Sơn Ca, nếu không tính những phần bản địa hóa, xét theo quan niệm của người tiêu dùng thì chất lượng không thể hơn hàng của HQ được. Nếu tính thêm phần yêu nước thì giá cả cũng chỉ nên sấp sỉ hàng HQ. Nếu giá cao hơn thì đa số người dùng sẽ chạy theo tiếng gọi của đồng tiền thôi.

hd_noise

Bác nói kiểu này mình không đồng ý. Sonca mang tiếng là sản phẩm lắp đặt trong nước, trên lý thuyết sẽ có giá thành rẻ hơn đối với hàng nhập khẩu. cùng 1 cái máy, do 1 nơi sản xuất ra, hàng nhập khẩu nguyên chiếc lại rẻ hơn hàng gia công lắp đặt trong nước là không hợp lý. Còn chuyện giá cả cao hơn tí mà mọi người giảy nãy lên là đúng thôi. 2 cái mái giống y chang nhau, xuất xứ giống nhau, cái thì mắc, cái thì rẻ. Mọi người không phản ứng mới là lạ.
Sonca nên cẩn thận khi tuyên bố HD1 là sản phẩm việt. Cái truyện Sonca hôm nay, trước đây đã từng xảy ra 1 lần trong ngành thép, khi Công ty Thép Việt Ý đề nghị được sản xuất hoàn toàn tại TQ, sau đó đóng mạc thép Việt Ý vào (có chữ bằng tiếng Việt!!!) và đưa vào tiêu thụ tại thị trường vietnam, như 1 sản phẩm Việt!!!
Còn câu hỏi của bác về việc những người bán HDbox không chịu khó thêm mắm thêm muối như Sonca! câu này hơi lảng nhách, vì những người này là những đại diện thương mại, họ bán hàng của người khác và họ nói rõ đó là hàng của của công ty X,Y,Z. Chứ không phải như sonca, bán hàng của người khác mà nói là của mình!
Một điều đáng để nói nữa: những đại diện thương mại này đã hưởng khá nhiều chênh lệch cho việc bán HDbox (như bác nói) nhưng sản phẩm đến tay người dùng vẫn rẻ hơn nhiếu so với Sonca sản xuất tại VN, giả dụ: Popcorn (SP y chang sonca) 215USD!HDX1000 giá có 280USD (chưa tính khuyến mại), Egreat M32B giá có 260USD, trong khi đó sonca có giá đến 319USD.
Tôi nghĩ là dân vienam mình ai cũng sẽ đồng ý bỏ tiền ra mua sản phẩm sonca, cho dù nó mắc hơn sản phẩm của Tàu khựa, nhưng đó phải là sản phẩm do người vietnam, với tư duy, trí óc, sự gắng sức làm ra, chứ không phải dán mạc vietnam vô rồi la lên là sản phẩm của mình làm ra! Các bác sonca khi tuyên bố như vậy có cảm thấy hổ thẹn không nhỉ?!

Chào bác Thaoeo,
Ha ha, thì ra là bác cay cú vụ chú Sơn Ca tuyên bố HDM1 là sản phẩm Việt. Nếu đúng như vậy thì rõ ràng là bác đã chưa tìm hiểu kĩ mà vội vàng kết luận và cay cú rồi.
Bên diễn đàn VOZ cũng có mấy bác như bác, và em thấy bên Sơn Ca họ đã reply rất rõ ràng, em cũng đã check lại thông tin qua website của chú Sơn Ca thấy chú nói đúng sự thật. Em xin trích dẫn lại ý của bên SƠn Ca nè:
"Trước tiên, cho phép chúng tôi gởi đến các anh chị lời đính chính, chúng tôi chưa hề nhận rằng sản phẩm HDM1 là sản phẩm thuần Việt, 100% do người Việt thiết kế sản xuất. Ngay trên trang web chính thức của chúng tôi khi giới thiệu sản phẩm này có ghi rõ là sản phẩm hợp tác giữa Sơn Ca với đối tác Syabas (chủ sở hữu của thiết kế Popcorn) và Sigma Designs (chủ sở hữu của con chipset chính SMP8635)
http://www.sonca.com.vn/Default.aspx...&Ncid=3&Nid=64"
Còn đây là link vào diễn đàn VOZ, bác vào xem đi nhé:
http://vozforums.com/showthread.php?t=150911&page=5&highlight=HDM1
Cuối cùng chung quy lại, em thấy có lẽ toàn là do các bác mình hiểu nhầm cả, từ ngữ Việt phong phú làm các bác tâm tư nghĩ rằng chú Sơn Ca mạo danh, nổ lung tung, "rởm đời". Cũng có thể do các bác quản trị viết bài review dùng từ gây hiểu nhầm. Thôi thì rút kinh nghiệm vậy các bác nhở ! Em nghĩ sau này trước khi ý kiến gì, chắc ăn nhấtt là mình cứ vào thẳng website của nhà sản xuất xem họ nói sao đã rồi hãy phản ứng vẫn chưa muộn. Chứ không thì cũng tội người ta !
Mà chú Sơn Ca đâu rồi nhỉ, sao không vào đính chính rõ ràng như bên VOZ ?!?

HDM1

Nói công bằng thế này. Hàng điện tử, theo quan niệm của người sử dụng Việt Nam, xét theo nhãn hiệu, nơi sản xuất

Chất lượng: Âu, Mỹ >= Nhật > Hàn > VN > TQ
Giá cả: Âu, Mỹ >= Nhật > Hàn > VN > TQ

Vì vậy, hàng của Sơn Ca, nếu không tính những phần bản địa hóa, xét theo quan niệm của người tiêu dùng thì chất lượng không thể hơn hàng của HQ được. Nếu tính thêm phần yêu nước thì giá cả cũng chỉ nên sấp sỉ hàng HQ. Nếu giá cao hơn thì đa số người dùng sẽ chạy theo tiếng gọi của đồng tiền thôi.

:D Bác Nghĩa HDX là hàng Korean à?? Đúng là thầy bói xem voi!

s3x

Member

Hic hic bày ra cái trò này tốn tiền chứ cũng chả có ích lợi gì hết, chỉ có đầu giả mã và đọc file hd thôi mà 369$ (chưa tính tiền mua hdd) trong khi lại phải gắn hdd ở trong, khi mà coi hết phim rồi muốn coi phim mới thì lại phải lấy hdd ra chép phim mới vào thật bất tiện. Trong khi đó, chỉ cần mua 1 hdd external (anh em nào mua thì ghé TNS mua ủng hộ bác HDSaiGon nhé hoặc mua WD Player HD bán bán rẽ cho 160$) về gắn vào đầu dvd full hd (thịnh hạnh và rẽ nhất và good bây giờ là philip khoảng 1 triệu 6) rồi dùng cáp hdmi nối vào lcd hoặc gắn hdd external vào laptop hoặc desktop có card vga good good chút rồi nối laptop hoặc desktop với lcd là ok rồi. Mua thêm cái đầu này vừa phí tiền vửa bất tiện ngay thời buổi khó khăn nữa.

Và khi xem thì bạn nhớ là lcd chuẩn hd (hd ready) khác hoàn toàn với lcd full hd nhé.

Đây là cảm nhận của mình còn các bạn khác thì mình không biết như thế nào, nếu có lỡ lời hoặc thấy mình noob quá xin lượng thứ bỏ qua cho.

P/s : Một chiếc áo cà sa chưa làm nên thầy tu :(

HDM1

Hic hic bày ra cái trò này tốn tiền chứ cũng chả có ích lợi gì hết, chỉ có đầu giả mã và đọc file hd thôi mà 369$ (chưa tính tiền mua hdd) trong khi lại phải gắn hdd ở trong, khi mà coi hết phim rồi muốn coi phim mới thì lại phải lấy hdd ra chép phim mới vào thật bất tiện. Trong khi đó, chỉ cần mua 1 hdd external (anh em nào mua thì ghé TNS mua ủng hộ bác HDSaiGon nhé hoặc mua WD Player HD bán bán rẽ cho 160$) về gắn vào đầu dvd full hd (thịnh hạnh và rẽ nhất và good bây giờ là philip khoảng 1 triệu 6) rồi dùng cáp hdmi nối vào lcd hoặc gắn hdd external vào laptop hoặc desktop có card vga good good chút rồi nối laptop hoặc desktop với lcd là ok rồi. Mua thêm cái đầu này vừa phí tiền vửa bất tiện ngay thời buổi khó khăn nữa.

Và khi xem thì bạn nhớ là lcd chuẩn hd (hd ready) khác hoàn toàn với lcd full hd nhé.

Đây là cảm nhận của mình còn các bạn khác thì mình không biết như thế nào, nếu có lỡ lời hoặc thấy mình noob quá xin lượng thứ bỏ qua cho.

Ba này đúng là cùi bắp. Chẳng biết HD mà lại đua đòi xài HD. Chắc là tay trong của lão HDSaigon, quảng cáo cho lão ấy luôn mới ghê!

bactrp

...........:x:x:x:x:x:x:x:x:x

Chỉnh sửa lần cuối:

tdhvn

Active Member

Lần đầu tiên trong đời tui nghe khái niệm "đầu dvd full hd (thịnh hạnh và rẽ nhất và good bây giờ là philip khoảng 1 triệu 6)" của bác này... rồi lại mua đầu WD Player HD về gắn vô đầu dvd full hd... tôi thực sự hoang mang... không hiểu chơi kiểu gì nữa???

laser_HDTV

Bác này "nổ ko đúng chỗ roài" ~X(
Làm ơn lần sau có muốn "quăng lựu đạn" hoặc "đánh bom cảm tử" thì nhớ chừa HDVN nhé bác. ^:)^ ^:)^
Em thấy trong này toàn là người am hiểu.

dino

Active Member

em thanks pác s3x 1 phát... nói gì em hiểu chết liền ... :lol:

Bên trên