Review sơ lược về Tv Sony 43W800C

Em chỉnh rồi nhưng không ăn thua,chắc tầm nó chỉ đến vậy.Em lo cái vấn đề chớp giật hình cơ,đang thoi dõi xem thế nào.

Jedi Knight

Well-Known Member
Em mới lấy cái 55.Xem qua dune hd mà cảnh chuyển động nhanh giật đùng đùng,mệt vãi.Lại còn bị chớp nháy hình nữa,không biết có phải bệnh k.Còn màu sắc thì quá ok trong phân khúc.Mạng mẽo ăn roi e k dùng nên k có ý kiến.
Con này nó thế đấy, bởi vậy tính lấy con 55 vì giá giờ quá tốt nhưng thôi. Bên Rtings cũng đánh giá
"The Sony W800C has a good contrast ratio and limited motion blur, but it doesn't really stand out from the competition, especially given that the input lag is higher than last year."
"the W800C has the Motionflow setting with a Clearness slider to control the backlight. The more you increase it, the clearer the picture becomes, but at the cost of flickering and a darker picture."

Tạm dịch:

"Sony W800C có tỷ lệ tương phản và hạn chế bóng ma tốt, nhưng không thực sự vượt trội để cạnh tranh, đặc biệt là input lag cao hơn model cũ.

W800C có phần cấu hình motionflow với Clearness để điều khiển ánh sáng nền. Càng chỉnh cao hình sẽ mượt hơn nhưng cái giá phải trả là hình bị nháy và tối đi"

Chắc do phần mềm, bạn thử update firmware xem, coi có bản mới nhất hơn ko.

Chỉnh sửa lần cuối:

pianoman

Active Member
Em chỉnh rồi nhưng không ăn thua,chắc tầm nó chỉ đến vậy.Em lo cái vấn đề chớp giật hình cơ,đang thoi dõi xem thế nào.
TV w800c có 1 tính năng rất bựa đó là các video có độ phân giải 16:9 hoặc "21:9 kèm theo 2 dải đen có sẵn nên vẫn là 16:9" thì có thể chỉnh mượt bằng motion flow 800hz, nhưng nếu không đúng tỉ lệ 16:9 thì coi như chức năng làm mượt vô dụng :\. TV này có tần số quét thực 100Hz trong khi chuẩn của hầu hết các bộ phim là 24hz và tỉ lệ 21:9, thế nên nếu không sử dụng dc chức năng làm mượt thì Tv sẽ ko thể hiện dc đồng bộ với số khung hình 24 fps => coi phim rất mỏi mắt, chỉ những cảnh tĩnh mới đỡ, còn nếu cảnh lia máy thì phim tình cảm cũng rung hình.
Không biết các dòng TV Sony khác có như vậy không, thực tình rất thất vọng. Còn việc con này quét hình 100Hz cũng chỉ để làm mã, vì nội dung video 100hz gần như rất hiếm, được 60hz là đã rất mừng rồi, còn chuẩn phim thì chỉ 24hz thôi

pianoman

Active Member
Bác chả nói nó bựa sớm,để e vác con khác.Giờ mà đổi tiếp gấu nó xua e ra đường mất:D
Bác thử tham khảo các mẫu Sony khác hoặc LG, Sam thử xem. Nếu đúng các dòng khác của Sony cũng bị như này thì chắc hãng nó cố tình làm để chống xem phim lậu đấy. Đa số phim tỉ lệ 21:9 mà. Nếu vậy thật em thề ko bao giờ mua tv Sony nữa

vanlinh2905

Well-Known Member
TV w800c có 1 tính năng rất bựa đó là các video có độ phân giải 16:9 hoặc "21:9 kèm theo 2 dải đen có sẵn nên vẫn là 16:9" thì có thể chỉnh mượt bằng motion flow 800hz, nhưng nếu không đúng tỉ lệ 16:9 thì coi như chức năng làm mượt vô dụng :\. TV này có tần số quét thực 100Hz trong khi chuẩn của hầu hết các bộ phim là 24hz và tỉ lệ 21:9, thế nên nếu không sử dụng dc chức năng làm mượt thì Tv sẽ ko thể hiện dc đồng bộ với số khung hình 24 fps => coi phim rất mỏi mắt, chỉ những cảnh tĩnh mới đỡ, còn nếu cảnh lia máy thì phim tình cảm cũng rung hình.
Không biết các dòng TV Sony khác có như vậy không, thực tình rất thất vọng. Còn việc con này quét hình 100Hz cũng chỉ để làm mã, vì nội dung video 100hz gần như rất hiếm, được 60hz là đã rất mừng rồi, còn chuẩn phim thì chỉ 24hz thôi
ở VN TV nào mà chẳng 50/100 Hz

Jedi Knight

Well-Known Member
TV LCD có khái niệm interpolation, nên dòng quét khá quan trọng, vd phim có khung hình 24fps, TV phải tăng hay chèn sao cho đc tối thiểu 48 hình để xem đỡ mỏi mắt, ở mức 48 sẽ đáp ứng đa phần cảnh chuyển động trừ th quá nhanh như bóng đá hay tennis, do đặc tính LCD các tinh thể khi chớp tắt nó ko tắt hẳn mà tắt dần dần, nên nếu chiếu đúng 24fps sẽ có hiện tượng nhòe. TV có tần sô 100Hz nó chèn đc gấp 4 lần nên đỡ nhức mắt hơn. Còn TV có motion flow thì dùng phần mềm nội suy để tăng số khung ảnh, nhưng phần mêm ko bằng phần cứng nên nội suy vẫn bị hiện tượng soap opera là các hình nội suy bị méo, ko tự nhiên hoặc răng cưa, nếu ai nhạy cảm hay quá tinh mắt sẽ thấy khó chịu.

Nếu đúng như bạn nói thì quả bựa, 16:9 hay 21:9 phải interpolation cho toàn màn hình mới đúng.

Thế tóm lại đây là một chiếc tivi bựa:p.Nếu bác nào định chơi thì chuyển hướng sang em khác.Câu tiền nào của đấy vẫn luôn luôn đúng!

trungmehd

Member
Mới nâng cấp xong màu không thật như bản củ, nhìn đậm đậm ảo ảo sao đó, cảnh chuyển động thì giật. Đúng là nâng cấp thụt lùi :(

Vulinhdt1

Member
thôi đúng rồi các bác à. bây giờ thấy các bác nói em mới để í. em xem mấy cái video 4k hay hành động thấy cảnh nhiều khi nháy nháy giật giật. nhà em trc cũng chưa dùng những tv cao cấp nên lên con này thấy cũng ổn về mọi mặt rồi nên ko để í. nay thấy các bác nói em mới vỡ ra đúng là có nháy hình kèm giật thật.

Cụ lại mắc bệnh mắt tinh roài.Lại khổ giống em rồi.Hôm chủ nhật uống bia về mành mành.Em xem Trân Châu Cảng mái bay nó bay giật đùng đùng làm em suýt "Trớ".

pianoman

Active Member
thôi đúng rồi các bác à. bây giờ thấy các bác nói em mới để í. em xem mấy cái video 4k hay hành động thấy cảnh nhiều khi nháy nháy giật giật. nhà em trc cũng chưa dùng những tv cao cấp nên lên con này thấy cũng ổn về mọi mặt rồi nên ko để í. nay thấy các bác nói em mới vỡ ra đúng là có nháy hình kèm giật thật.
Cụ lại mắc bệnh mắt tinh roài.Lại khổ giống em rồi.Hôm chủ nhật uống bia về mành mành.Em xem Trân Châu Cảng mái bay nó bay giật đùng đùng làm em suýt "Trớ".
Tạm thời có thể khắc phục bằng cách tải các chương trình play video trên store, như VLC, Realplayer, Mobo, Mx Player,... Nếu các chương trình này có tính năng tương tự như "crop" trong VLC chạy window thì nó sẽ cắt bớt 2 bên để phim thành 16:9 và xem dc full màn hình. Lúc này chắc xài motion flow dc rồi, nhưng các bác đừng lạm dụng quá, hãy để phần Smooth level 3 hoặc thôi, còn Film mode để Medium. Những chuyển động đơn giản như đua xe, bay, ... có thể chỉnh max, nhưng chuyển động phức tạp như đánh nhau, bơi lội, hay đám đông di chuyển thì chỉnh như e nêu trên, nếu ko nhìn hình nhàu như giẻ lau ấy, khá hỗn độn.
Các bác xúc luôn review cho e nhé, tv nhà e chưa có internet.

Vulinhdt1

Member
Bác vào google play gõ es file là thây ngay. Rồi install bt thôi ợ.
ồ sáng tinh mơ nên e càng mơ màng :D.
bác tải file apk với tên app rồi cắm vào usb của tv xem nó có hiện trình cho mình cài đặt ko. vì e có mạng nên cài es trc mọi ứng dụng cài qua usb nó sẽ mở trong es luôn. :D

Chỉnh sửa lần cuối:

mmo2112

Active Member

Thì nó là TV FullHD chứ có phải 4K đâu bác. Em mới mua, thỉnh thoảng cũng coi phim hành động mà vẫn chưa thấy giật, để hôm nào kiểm tra lại thử. Mà em thấy nhiều bác cứ so sánh 800C với 4K 8300C, quá là khập khiễng. Căn bản giờ 4K vẫn chưa phổ biến hẳn, phải chờ 2-5 năm nữa thì may ra, lúc đó khéo chắc Android lên đến Ver 20. luôn rồi quá, rẻ nhất là coi 4K bằng HDD thì bỏ công kéo 1 bộ phim gần trăm Gb rồi lưu trữ cũng là vấn đề siêu nan giải. 800C nhu cầu chỉ dừng ở FullHD thì chả có gì phải phàn nàn, các bác ép nó chơi 4K thì lại chả giật với Lag, cũng như con VGA cũ chỉ chịu được ở mức nào đó, các bác muốn chơi Game mới nhất trên thì rõ là ép nó quá phải không ạ? Thêm nữa, ở 43" thì phim 4K không khác phim FHD là bao nhiêu cả, cái này nhiều người bàn lắm rồi, chỉ thực sự rõ nét trên 50" thôi (còn mua 43" 4K về để xem ảnh với Ha-oai thì khỏi bàn, rõ ràng là không hiệu quả). Tổng kết: Tuỳ nhu cầu thế nào rồi chọn sao cho phù hợp và tiết kiệm là được, nhu cầu của em chỉ dừng ở 800C, thấy 4K chưa cần thiết lắm. :)

Thì nó là TV FullHD chứ có phải 4K đâu bác. Em mới mua, thỉnh thoảng cũng coi phim hành động mà vẫn chưa thấy giật, để hôm nào kiểm tra lại thử. Mà em thấy nhiều bác cứ so sánh 800C với 4K 8300C, quá là khập khiễng. Căn bản giờ 4K vẫn chưa phổ biến hẳn, phải chờ 2-5 năm nữa thì may ra, lúc đó khéo chắc Android lên đến Ver 20. luôn rồi quá, rẻ nhất là coi 4K bằng HDD thì bỏ công kéo 1 bộ phim gần trăm Gb rồi lưu trữ cũng là vấn đề siêu nan giải. 800C nhu cầu chỉ dừng ở FullHD thì chả có gì phải phàn nàn, các bác ép nó chơi 4K thì lại chả giật với Lag, cũng như con VGA cũ chỉ chịu được ở mức nào đó, các bác muốn chơi Game mới nhất trên thì rõ là ép nó quá phải không ạ? Thêm nữa, ở 43" thì phim 4K không khác phim FHD là bao nhiêu cả, cái này nhiều người bàn lắm rồi, chỉ thực sự rõ nét trên 50" thôi (còn mua 43" 4K về để xem ảnh với Ha-oai thì khỏi bàn, rõ ràng là không hiệu quả). Tổng kết: Tuỳ nhu cầu thế nào rồi chọn sao cho phù hợp và tiết kiệm là được, nhu cầu của em chỉ dừng ở 800C, thấy 4K chưa cần thiết lắm. :)
bác nói chuẩn mà bác để sống động hay để tiêu chuẩn
e thấy sống động có vẻ nét hơn mà hơi sáng, chưa biết nên chỉnh thế nào cho chuẩn, loa tv lúc thấy hơi bé

Vulinhdt1

Member
Ý em là xem những nhiều cảnh đúng là thấy có hiện tượng nháy chớp. chứ trên youtube của 800c cũng chỉ hỗ trợ tối đa là fullhd thôi mà bác. em mở 4k lên để cho nó max phân giải thôi. :D
Chứ nhìn tổng thể là em hài lòng với em này rồi.

Bên trên