[Review] TVIX N1 - Ly cafe HD

duonglv

Well-Known Member
Ðề: Bac cho tôi hỏi

TVIX N1 chỉ phát âm thanh 2 kênh có đúng không ạ vì dùng chip 1073?

chời :| hiện tại đa số các đầu phát HD mới ra đều dùng chip 1073 mà bác :D tất cả đều phát được âm thanh 5.1 qua đường optical hoặc HDMI xuống Receiver bác nhé. Nếu nhà bác chưa có receiver thì nó downmix được DTS, DTS-HD về 2 kênh để phát ra loa TV được luôn :D

meomatto

Active Member
Ðề: [Review] TVIX N1 - Ly cafe HD

N1 dùng Chip RLT1073 thì có nghĩa là chỉ Downmix DTS và DTS-HD thành 2 kênh Stereo để xem trực tiếp trên HDTV mà thôi chứ ko có chức năng Pass throught DTS-HD tới AVR để giải mã thành DTS-HD chuẩn đâu nhé, mọi người lưu ý cho ạ!

tdhvn

Active Member

N1 dùng Chip RLT1073 thì có nghĩa là chỉ Downmix DTS và DTS-HD thành 2 kênh Stereo để xem trực tiếp trên HDTV mà thôi chứ ko có chức năng Pass throught DTS-HD tới AVR để giải mã thành DTS-HD chuẩn đâu nhé, mọi người lưu ý cho ạ!

Bác nói mới đúng 1 phần. Còn phần nữa là nó vẫn Pass throught DTS bình thường - Cái này dùng mới nhiều với các phim rip từ Blueray về file .mkv với âm thanh DTS 5.1

meomatto

Active Member

Ok men! ko hiểu sao bây giờ HD Box bình dân ko dùng Chip RLT1283 nữa nhỉ? Vì con chip đấy nó Pass dc DTS-HD qua Âm ly. Xtreamer đời mới cũng đã chuyển sang đung Chip 1073 rồi.

htthanh86

Ok men! ko hiểu sao bây giờ HD Box bình dân ko dùng Chip RLT1283 nữa nhỉ? Vì con chip đấy nó Pass dc DTS-HD qua Âm ly. Xtreamer đời mới cũng đã chuyển sang đung Chip 1073 rồi.
dùng 1073 để giảm giá thành mà bác :-??

duonglv

Well-Known Member

Bác cũng ko chịu tìm hiểu rồi T_T Xtreamer cả đời cũ lẫn đời mới đều dùng chip Realtek 1283. Chuyện passthrough DTS-HD chủ yếu là do vấn đề bản quyền. Xtreamer Pro thấy trên website thông báo là đã đăng kí được bản quyền vụ này rồi nên sẽ passthrough được.
Còn Realtek 1073 và 1283 khác nhau chủ yếu ở phần hỗ trợ truyền hình, và các tính năng record. Còn lại tốc độ không khác gì chip Realtek 1073 cả :D Bỏ bớt các tính năng không dùng đến để giảm giá thành cũng là 1 việc làm hợp lý.

betbeo

Bác cũng ko chịu tìm hiểu rồi T_T Xtreamer cả đời cũ lẫn đời mới đều dùng chip Realtek 1283. Chuyện passthrough DTS-HD chủ yếu là do vấn đề bản quyền. Xtreamer Pro thấy trên website thông báo là đã đăng kí được bản quyền vụ này rồi nên sẽ passthrough được.
Còn Realtek 1073 và 1283 khác nhau chủ yếu ở phần hỗ trợ truyền hình, và các tính năng record. Còn lại tốc độ không khác gì chip Realtek 1073 cả :D Bỏ bớt các tính năng không dùng đến để giảm giá thành cũng là 1 việc làm hợp lý.
Túm lại cái váy là em chip 1073 và 1283 không khác nhau về chất lượng hình ảnh, âm thanh và tốc độ phải k Dương?

tdhvn

Active Member

Túm lại cái váy là em chip 1073 và 1283 không khác nhau về chất lượng hình ảnh, âm thanh và tốc độ phải k Dương?

Còn phải kể thêm về đội ngũ phát triển firmware để xử lý gia giảm về video, audio nữa bác ạ. Thế nên cùng 1 chipset nhưng hai cái thuộc 2 thương hiệu khác nhau có thể cho chất lượng video khác nhau.

duonglv

Well-Known Member

Điều này đúng với điều kiện 2 thiết bị cùng 1 hãng sản xuất anh ạ :D vì mỗi hãng có 1 setting cân chỉnh theo ý mình mà hãng đó cho là đẹp, cho nên nhiều khi cấu hình phần cứng giống hệt nhau mà đầu này phát đẹp hơn đầu kia là như vậy :D Theo kinh nghiệm của em thì các đầu phát TVIX của Dvico luôn cho hình ảnh đẹp nhất, sau đấy đến Xtreamer và cuối cùng là vài chục em đầu phát TQ các loại :D

huyntvn13

Mà N1 về VN thì có loại màu bạc kia ko vậy các huynh ?

tradelead

Đợi em này sốt ruột quá. Sắp có hàng chưa các bác?

rockerxd

Cho em hỏi một câu là N1 có chức năng cóp từ USB sang ổ cứng và ngược lại mà không cần máy tính không nhỉ ?

rockerxd

Úi xời, em nói chưa rõ, ý em nói là có thể copy dữ liệu giữa các ổ cứng hoặc usb thông qua N1 mà không cần máy tính không ( ví dụ cop từ usb vào ổ cứng cắm ngoài ý, chức năng usb to usb ) :)

duonglv

Well-Known Member

Được bác ạ, select file, thư mục các kiểu rồi copy paste như bình thường :D

Bên trên