Rotel (1580+1582)+B&W 683

HungNga

Member
Em đang dùng bộ này âm thanh nghe không được mượt mà lắm, nghe tiếng hơi khô. Để có thể mượt mà ấm áp hơn ta phải làm gì?

dh201hy

Well-Known Member
Ðề: Rotel (1580+1582)+B&W 683

Bác nói thế mấy AE trên này tủi thân, con 683 này là ước mơ của rất nhiều AE, và cũng là của em đó. ;))

Em có chê em nó đâu. Bản thân em đang dùng em nó kéo với Rotel đây. Chuyện đổi loa do không hợp dòng nhạc là bình thường mà bác

Tiếng hơi khô khi bác xem phim hay hay nghe nhạc. Cả hai trường hợp đều có cách xử lý bác chỉ cần cung cấp thêm cho anh em chút thông tin, cả thông tin về nguồn phát âm và dây dẫn, tín hiệu nữa nhé :D

NHÂN_JBL

Lại thêm 1 bác mua loa mà không đúng gu nhạc của mình nữa đây :D . Bác thường nghe thể loại nhạc nào nhất để ae tư vấn cách khắc phục .Bộ này nghe tiếng mix _treble là chói lóa luôn ah` :D:D

audio&video

Active Member

theo kinh nghiệm em ghép bộ này cho khách tiếng hơi khô nếu đầu phát lại là rotel.bác tham khảo đầu phát marantz 15s2 ghép với bộ nhà bác cải thiện đáng kể bác ah.

Krell 400XI đi bác chủ ơi. Rẻ hơn cặp âm ly bác đang dùng mà chất thì cặp của bác không lại được đâu. Em nó hót B&W 683 thì bác chỉ có mỗi 1 cử chỉ là gật đầu thôi. Nói vậy chứ cặp của bác hay đấy, bác thử ghép CD khác xem. Marantz, Philips hoặc TEAC nhé.

iuHD1

Active Member

Cách phối gần như chuẩn nhất rùi mà nghe vẫn chưa ổn thì đúng là khó chơi nhỉ:D

Krell 400XI đi bác chủ ơi. Rẻ hơn cặp âm ly bác đang dùng mà chất thì cặp của bác không lại được đâu. Em nó hót B&W 683 thì bác chỉ có mỗi 1 cử chỉ là gật đầu thôi. Nói vậy chứ cặp của bác hay đấy, bác thử ghép CD khác xem. Marantz, Philips hoặc TEAC nhé.

Krell 400XI giá rổ nhiu vậy bác?;)), chỗ nào bán nữa? ;))

sonpk

Cấu hình của bác chắc chắn tiếng cứng, lạnh và thiếu uyển chuyển, nếu bác mà đang dùng dây norsdost thì tiếng còn sắc và lạnh nữa. Giải pháp thay loa thì đề cử trong tầm tiền của bác cặp Revel F12 , dòng Revel đặc điểm chung là tiếng đậm đà, càng lên cao càng đậm đà, loa dễ đánh hơn B&W, bass tốt, Revel dòng series 12 sản xuất tại Mexico còn cao hơn thì đều sx tại USA chứ không bị thương mại sang Trung Quốc như 683 hay CM.

Còn nếu bác muốn giữ lại 683 thì thay toàn bộ hệ thống đầu phát và amply sang Belcanto, hãng này sx tại USA, âm thanh nghe nhạc tính, ngọt tự nhiên hay hơn Rotel, chạy class D công suất hầu hết đều từ 150W/8ohm/kênh trở lên và giá thành không quá cao. Bác có thể chơi POW Belcanto e.one 500S 200W/8ohm/kênh em ghép đánh tốt Revel M22, thậm chí có ghép lên Revel F32 nghe cũng khá ổn về nhiều mặt.

Dây loa bác thích tiếng cân đối cải thiện dải trầm, trong khi vẫn đem đến sự lung linh trong âm cao, bác chơi dây Cardas, còn bác thích tách bạch hơn nữa bác chọn Taralabs, thích tiếng trầm và trung trầm thật đậm đà thì chơi dây tín hiệu Kondo.

dh201hy

Well-Known Member

Hôm nào qua chỗ bác Thanh Tùng nghe thử phát xem sao. Bác chủ có đi ko? Hay hẹn đến một thể đi. Được thì chiều nay đến luôn

HungNga

Member

Gu nhạc em nghe thường là Thu Hiền Quang Dũng... ít nhạc vàng. Cũng có thể em dùng nguồn phát là case máy tính (Sound onkyo-se 200), có lẽ cuối năm kếm com CD marant nghe bớt khô hơn

toti

Member

Loa 683 bác đã chạy rà lâu chưa.Bác thử cho chạy rà thời gian.sẽ khác đấy.
Chúc vui.

tomb90

Member

Sao không thấy Bác nào khuyên Bác chủ đổi Pre đèn vậy ta ???? %-(

lacthien81

Active Member

theo e bác chủ nên đổi loa, bác tham khảo Klipsch RF82, chất âm sẽ ngọt hơn B&W 683

Em nghĩ nghe nhạc là giải trí, thư giãn chứ không phải để nâng tầm đẳng cấp. Mà có ai lấy hàng trung quốc thể hiện đẳng cấp bao giờ. Theo em bác mua thêm cặp Beo TL1000 hoặc MK1000 ( đang có bác rao bán trong mục mua bán)+ amply và CD nội địa Nhật ( trên 5giây cả núi). Tổng cộng chi phí 6-7tr đảm bảo Thu Hiền, Quang Dũng làm bác lâng lâng trên mây. Chán thì ra đổi cặp khác bù cho người ta 1tr. Mấy đôi loa mới thì thể hiện rất tách bạch, chi tiết chỉ phù hợp nhạc giao hưỡng và tiết tấu nhanh thôi. Nhưng nó không có cái cảm giác lâng lâng, nhừa nhựa của nhạc Việt đâu bác. Vô tình làm mất đi cái hồn của nhạc Việt.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên