Samsung B550 và B650 chọn cái nào?

jambon

Active Member
Có bác nào thấy đc sự khác nhau của 2 dòng LCD 50Hz và 100Hz không? Cụ thể dòng máy Samsung B550 và B650. Em ra các trung tâm điện máy xem 2 model này đặt kế bên nhau cùng kích thước màn hình 46" cùng chiếu 1 phim quảng cáo Full HD của samsung trong phim có nhiều clip khác nhau như đá banh, điền kinh, đua xe, bông hoa, người chuyển động nhanh... nhưng thực sự em không phân biệt đc giữa 50hz và 100hz khác nhau như thế nào về mặt chuyển động, đứng xem gần 30 phút mà thấy cung như nhau. Bác nào đang dùng 2 model này cho em chút ý kiến với, vì giá của nó chênh nhau nhiều lắm!

Ðề: Samsung B550 và B650 chọn cái nào?

Mình đang dùng 6 series loại gì quên tên cũng là Full HD 100Hz thì chưa bao giờ được nhìn thấy hình 100Hz cả vì NMT chỉ phát được tới 60Hz thôi
Chưa có đầu BluRay để so sánh
Lời khuyên chung là nếu giá cả chênh lệch thì mua loại 60Hz đi, các nguồn phổ biến như TV, DVD hoặc NMT chỉ là 60Hz thôi

jambon

Active Member

Thanks bác nha! đầu PS3 có phát đc 100Hz không bác?

huymobiles

Thanks bác nha! đầu PS3 có phát đc 100Hz không bác?

con mắt bác chỉ nhìn hình ảnh ở dưới 60hz thôi. có lên 100hz củng chả phân biệt đc đâu
Lơi khuyên chân thành. đừng bỏ tiền mua cái k đáng

FULLHDVIETNAM

Có bác nào thấy đc sự khác nhau của 2 dòng LCD 50Hz và 100Hz không? Cụ thể dòng máy Samsung B550 và B650. Em ra các trung tâm điện máy xem 2 model này đặt kế bên nhau cùng kích thước màn hình 46" cùng chiếu 1 phim quảng cáo Full HD của samsung trong phim có nhiều clip khác nhau như đá banh, điền kinh, đua xe, bông hoa, người chuyển động nhanh... nhưng thực sự em không phân biệt đc giữa 50hz và 100hz khác nhau như thế nào về mặt chuyển động, đứng xem gần 30 phút mà thấy cung như nhau. Bác nào đang dùng 2 model này cho em chút ý kiến với, vì giá của nó chênh nhau nhiều lắm!

Mình thấy thật sự là không phân biệt được. Hình như mắt mình chỉ cần 24 Hz là Ok rồi nhỉ. Bác cứ cái nào rẻ thì mua là OK rồi

jambon

Active Member

Thanks các bác! hôm nay em ra trung tam điện máy xem lại 1 lần nữa thì thấy sự khác biệt của 2 model này rõ nhất là tone màu đen. Series 6 dùng Panel Crystal Clear còn series 5 thì không có, nên nền màu đen ở series 6 rất đen và đẹp hơn hẳn series 5. Series 5 thể hiện màu đen như những cảnh tối của sân khấu hay clip nào có nhiều màu đen ban đêm không đẹp như series 6, nó thiên về đen xám hơn chứ không đc đen tuyền như series 6. Có cảm giác như series 6 màu sắc và tương phản gần như samsung led luôn đó các bác. 2 model chênh nhau 4tr.

echop

Lúc mới chọn mua LCD em cũng phân vân như bác đây: Nhưng cuối cùng em múc B550

Màn đen xì

Không có dật diếc gì cả

Khuyên bác nên dùng khoản chênh lệch giữa B550 và B650 mà bù vào size lớn hơn, có lợi hơn nhiều

meomatto

Active Member

Sai rồi bạn ơi. S6 và S5 khác nhau đấy. Đời cao thì đẹp hơn hawne về màu sắc, độ sáng, tương phản cũng cao hơn. nếu nhìn kỹ thì S6 cho tông màu sáng hơn hẳn S5. Cái nữa là S6 bắt tín hiệu hình nhanh hơn S5, nhất là ở những đoạn chuyển cảnh, màu đen như bạn nói thì đúng rồi còn 100Hz hơn như thế nào thì phải xem TV lâu mới nhận ra dc, điển hình khi xem đá bóng và bật chế độ quét 100Hz lên. Mình đã so sánh như bạn và cuối cùng chon hẳn S7 cho nó máu. Up dc cả Firmware châu Âu xem chiến cực. S6 tương đương như L.E.D 7000 nhưng độ sáng kém hơn 1 tí và công nghệ thì hơi khác.

bxhung

46 dùng 50hz à ? đúng là không giật nhưng mà không đẹp lắm, màn hình càng cao càng rộng thì càng cần tần số quét cao.

tinlcd

Member

Nếu bác không lăn tăn về tiền bạc thì cứ B650 mà chơi bác ạ, không hối hận đâu.

anhtuanph

Member

Nếu Bác đang nói về LCD B550 là B650 thì mình khuyên nên lấy 50" Plasma PS-50B650 hehe

jambon

Active Member

Plasma hao điện lắm bác ơi với lại màu sắc nó không bằng LCD em không thích. Có lẽ em sẽ nhắm bắn em B650 thôi. Thanks các bác!

meomatto

Active Member

Chuẩn đấy bạn. B650 còn xem dc cả File .MKV có phụ đề và Âm thanh AC3 nữa cơ. Vậy sao phải nghĩ nhiều?:D

Yuki Nguyen

con mắt bác chỉ nhìn hình ảnh ở dưới 60hz thôi. có lên 100hz củng chả phân biệt đc đâu
Lơi khuyên chân thành. đừng bỏ tiền mua cái k đáng

1. Nếu bác có file Test thì 60Hz và 100Hz sẽ thấy khác xa, mắt thường thấy rất rõ, như hình ảnh lướt liên tục trên cát.

2. Serie 6 la dòng Fashion, kiểu dáng đẹp hơn hẳn, lại có các chức năng [email protected]

Ket luan: nếu chỉ cần 1 TV xem cho vui thì mua 550, có nhiều tiền thì up 650 coi cho suong ma lai dep hon :)

anhtuanph

Member

Plasma hao điện lắm bác ơi với lại màu sắc nó không bằng LCD em không thích. Có lẽ em sẽ nhắm bắn em B650 thôi. Thanks các bác!

Bạn nên tham khảo thêm thông tin của LCD va Plasma Samsung B650, mọi thông số và tính năng của plasma bằng hoặc hơn LCD.
Tiền điện không đáng kế đâu bạn, số tền chênh lệch khi mua plasma đủ để bạn bù vào tiền điện hơn 5 năm đó bạn.

Chúc bạn lựa được con TV vừa ý

lhlong75

Member

Đang muốn kiếm 01 con để xem HD cho nó máu, e mới ra siêu thị ideal thì có model 32B650 giá thì khoảng 12,5 chai nhưng được cái xem được file mkv, rồi quét hình đến 100 Hz, màn hình gương nữa, lại có thêm cổng ethernet LAN nữa, nên đinh chọn e này để chiến HD film, bác nào dùng còn này rồi cho e ý kiến, đặng mà e khách quan chon nó, chứ sony được cái thương hiệu thôi, còn công nghệ thì thua xa (lúc trước định chọn con sony 32 W550 nhưng giá hơi cao đến trên 16 chai). xin các bác tư vấn và góp y

anhtuanph

Member

Vơi 12,5tr để mua LCD 32B650 Full HD thì hoi phí, mình cụng đã hối hận khi mua 32B550 vì vừa mua về đã thấy nó nhỏ quá. Tầm tiền đó nên kiếm mua Plasma HD Ready hay hơn bạn àh.

michealvac

Member

Bạn nên tham khảo thêm thông tin của LCD va Plasma Samsung B650, mọi thông số và tính năng của plasma bằng hoặc hơn LCD.
Tiền điện không đáng kế đâu bạn, số tền chênh lệch khi mua plasma đủ để bạn bù vào tiền điện hơn 5 năm đó bạn.

Chúc bạn lựa được con TV vừa ý

tôi thấy lcd và plasma giá tiền chả chênh lệch nhau j cả, chẳng qua người thích plasma, người thích lcd thôi, riêng thằng ss làm cái size plasma và lcd xen kẽ nhau rất khéo, lcd thì 40 và 46, 52 plasma 42, 50, bởi thế nên ta chọn ss thì chọn theo inch thôichu71 chất lượng 2 thằng xêm xêm nhau, lcd thì sáng hơn, nhưng plasma lại xem phim sâu hơn, cái nào cũng có cái hay,

Nguoilytuong

tôi thấy lcd và plasma giá tiền chả chênh lệch nhau j cả, chẳng qua người thích plasma, người thích lcd thôi, riêng thằng ss làm cái size plasma và lcd xen kẽ nhau rất khéo, lcd thì 40 và 46, 52 plasma 42, 50, bởi thế nên ta chọn ss thì chọn theo inch thôichu71 chất lượng 2 thằng xêm xêm nhau, lcd thì sáng hơn, nhưng plasma lại xem phim sâu hơn, cái nào cũng có cái hay,

Đúng là nên chọn theo inch

Cùng inch thì giá plasma = 70% giá LCD

Bên trên