"Sát thủ" iPad năm 2010 giờ về đâu?

saonam123

Ngành công nghiệp điện toán di động đã gióng lên hồi chuông cảnh tỉnh về xu hướng đi theo vết chân trên tuyết của Apple. Việc đó không có gì xấu, nhưng phải có ai đó mở lối đi riêng. Tuy vậy, nhiều người nói rằng iPhone và iPad làm thế giới tệ hơn là không đúng. Đừng ngạc nhiên là có rất nhiều cố gắng từ các hãng khác nhằm hạ bệ thế thượng phong của Apple ở phiên khúc smarphone và tablet.

attachment.php

Chỉ tính riêng năm 2010, đã có khoảng hơn 30 máy tính bảng và slate từ 20 nhà sản xuất được công bố và phát triển, ngay sau thành công của iPad. Máy tính bảng Android, BlackBerry, máy tính bảng chạy hệ điều hành webOS và máy tính bảng Windows 7, tất cả tấn công ồ ạt iPad, nhưng nay là năm 2011 rồi và câu chuyện ngoài lề nói về sự “thành công” hiếm hoi thuộc về HP Touchpad.

Đi thẳng vào vấn đề với những công bố rầm rộ nhất của năm 2010 và những kẻ chiến bại thê thảm nhất.

Motorola Xoom
attachment.php

Chính thức ra đời 8 năm 2010, Xoom dường như là biểu tượng sau cùng cho cuộc tấn công bất thành vào iPad. Tin hay không tùy bạn, Xoom thì được cho rằng vừa mỏng vừa nhẹ cân hơn iPad và không xứng đáng với cái giá buồn cười là 800 đôla, đã tồn tại từ tháng 2 năm 2010. Chẳng thấy mỏng hay nhẹ, màn hình cũng khá nhưng những phần cứng còn lại thì quá nản. iPad 2 xuất hiện sau đó 1 tháng, và mọi chuyện diễn biến ra sao thì ai cũng biết rồi.

HP TouchPad
attachment.php

Ngoài iPad thì đây là 1 máy tính bảng hiếm hoi bán số lượng lớn năm 2011, thấy là mê. Máy tính bảng lần đầu tiên chạy hệ điều hành webOS có tiếng của Palm, và nếu không có Amazon thì chắc không có việc mua bán số lượng lớn.

Dù gì, TouchPad cũng chứng minh rằng người tiêu dùng thật sự cần 1 máy tỉnh bảng rẻ, thậm chỉ chỉ cần có mỗi ứng dụng hỗ tương dù rằng chạy không ra gì, chỉ làm được mỗi việc lướt web và kiểm tra email. Điềm lành duy nhất chính là Kindle Fire giá 199 đôla chạy Android: hẳn đây là thành công duy nhất của thiết bị không phải iPad!

Archos 5 và 7
attachment.php

Có thể xem năm 2010 là năm của máy tính bảng chạy Android. Nhưng hẳn bạn biết phiên bản Android đầu tiên hướng đến máy tính bảng là Honeycomb mãi tới tháng 2 năm 2011 mới ra đời. Trước đó thì nhiều máy tỉnh bảng đã xuất xưởng chạy Android 1.6, 2.1, và 2.2 không “ngon”. Archos là ngoại lệ, sản phẩm vẫn bán rất chạy trong suốt 2010 và 2011, giống như nó tồn tại trong thế giới lưỡng cực vậy: 1 bên là iPad đọ với tablet dùng Honeycomb (như Galaxy Tab) và bên kia là Archos.

Asus Eee Pad EP101TC

attachment.php

Không giống người anh em Eee PC rất được yêu mến, Eee Pad 101TC đầu tiên được dự định chạy Windows Embedded Compact (Hệ điều hành của Windows dành cho thiết bị nhúng) sau đó thì đổi sang Android 2.2 Froyo (tháng 7 năm 2010). Máy tính bảng đặc biệt này chưa gọi là thành công, nhưng nhờ vào thuận lợi nó mang lại, Asus phát hành Tegra 2 Transformer dùng Honeycomb, một trong những dòng Android thành công.

Cisco Cius
attachment.php

Máy tính bảng định hướng thương mại mạng 4G này được công bố tháng 6 năm 2010, của Cisco TelePresence, dùng Android 2.2 phát hành đúng ngày (đầu năm 2011). Nhưng bạn cũng biết rồi đấy, hàng của Cisco không cái gì rẻ hết (giá Cius tới 1000 đôla). Tuy vậy, máy tính bảng này rất “lì” và cung cấp dịch vụ của Cisco dành riêng cho những khách-hàng-rất-giàu của họ. Và thực tế thì Cius chưa bao giờ được xem là “sát thủ iPad”

Dell Streak

Một trong những máy tính bảng Android ra đời sớm nhất, phiên bản 5in có giá 549 đôla, bước đi chập choạng ngay từ phút đầu và nghỉ hưu sớm. Phiên bản 7 in Streak có vẻ giá 299 đôla hợp lý hơn, là một trong những tablet Android tốt nhất, nhưng cũng chẳng có mấy thành công vượt bậc.

Vẫn còn nhiều kẻ sát thủ không thành ở phía sau, các bạn có thể tham khảo thêm tại đây.

Theo Extreme Tech

lecongduc

Member
Ðề: "Sát thủ" iPad năm 2010 giờ về đâu?

Ai có bài test nào về độ nhạy cảm ứng của các dòng tablet ko

saonam123

Ai có bài test nào về độ nhạy cảm ứng của các dòng tablet ko
Cám ơn bác, saonam đang có dự định làm 2 bài tổng hợp:
1- VR (Thực tại ảo)
2- Quantum Tech Computer

Theo gợi ý của bác saonam sẽ cố gắng, nhưng chưa biết chắc có đủ tài liệu để đọc không? Bác có tài liệu về nó giúp saonam với !

congiothoang

bài này hay quá nhỉ,thật sự về mảng này ko ai qua được ipad, thằng RIM hình như cũng ra 1 cái và thất bại, làm mình thất vọng

sieulong

Well-Known Member

mình rất cảm ơn bài viết này của bạn saonam, mình rất quan tâm đến một tablet KHÔNG PHẢI Ipad... mình dùng qua ipod touch một thời gian dài, và có dịp thử dùng thử qua ipad một thời gian, cảm giác của mình là nhàm chán vô cùng... chỉ là một cái ipod phóng to, mình nhìn chưa ra ưu điểm của nó. hoặc nói là nó không tỏ ra ưu điểm gì khi nằm trong tay mình. Nên rất mong đợi một chiếc Tablet khác, Moto Xoom là một suy nghĩ của mình... nhưng có vẻ theo bài viết của bạn, hình như nó không thành công nhỉ.

yushikara

Member

mình rất cảm ơn bài viết này của bạn saonam, mình rất quan tâm đến một tablet KHÔNG PHẢI Ipad... mình dùng qua ipod touch một thời gian dài, và có dịp thử dùng thử qua ipad một thời gian, cảm giác của mình là nhàm chán vô cùng... chỉ là một cái ipod phóng to, mình nhìn chưa ra ưu điểm của nó. hoặc nói là nó không tỏ ra ưu điểm gì khi nằm trong tay mình. Nên rất mong đợi một chiếc Tablet khác, Moto Xoom là một suy nghĩ của mình... nhưng có vẻ theo bài viết của bạn, hình như nó không thành công nhỉ.

quan trọng là bạn sử dụng ipad như thế nào và biết tận dụng kho apps của nó hay ko, với kho phong phú vậy thời gian để bạn vọc còn ko đủ chứ nói chi nhàm chán! mách nhỏ bạn là ipad dùng để đọc tạp trí thời trang thế giới hết sức tuyệt vời đấy, ngày nào cũng ra tạp chí mới để đọc, làm sao mà nhàm được!

vtlam

Active Member

Phải nói là iPad phục vụ công việc - giải trí rất tốt.
Mình đi làm việc ở đâu đều xách cả laptop và iPad đi, nhưng dùng chủ yếu vẫn dùng iPad, vì laptop chỉ được 2h là hết pin rồi.

saonam123

Phải nói là iPad phục vụ công việc - giải trí rất tốt.
Mình đi làm việc ở đâu đều xách cả laptop và iPad đi, nhưng dùng chủ yếu vẫn dùng iPad, vì laptop chỉ được 2h là hết pin rồi.

May quá, con Asus 1015 PEM cỏ của em cũng trụ được 8h (nếu ko nghe nhạc, xem phim) chỉ có mạng & office thui á.

sieulong

Well-Known Member

quan trọng là bạn sử dụng ipad như thế nào và biết tận dụng kho apps của nó hay ko, với kho phong phú vậy thời gian để bạn vọc còn ko đủ chứ nói chi nhàm chán! mách nhỏ bạn là ipad dùng để đọc tạp trí thời trang thế giới hết sức tuyệt vời đấy, ngày nào cũng ra tạp chí mới để đọc, làm sao mà nhàm được!

uhm nhưng mà, cái ipod đã theo mình 3 năm, và giờ lại bỏ trên dưới 500$ để có thêm một cái "ipod touch to hơn" mình cảm thấy không cần thiết.

letuan1987

ngoài ipad chỉ có asus tranformer là dc nhất. con xoom nhìn xấu kinh và nặng ^^

tuyetmuavienxu

Active Member

Cảm ơn bài viết của bác nhiều. Nhưng nếu bài viết của bác có thêm phần so sánh phần cứng giữa các tablet nữa thì hay quá.

saonam123

Cảm ơn bài viết của bác nhiều. Nhưng nếu bài viết của bác có thêm phần so sánh phần cứng giữa các tablet nữa thì hay quá.

Dạ, cám ơn bác.
Riêng vấn đề so sánh thì chắc chỉ có thể so sánh một vài đấu thủ nổi bật nhất hiện thời. Theo em thấy thì đã có bài so sánh giữa Apple & Samsung trên diễn đàn mình, bác kiếm thử nhé !

Bên trên