SERIES TRẢI NGHIỆM GAME TRÊN LAPTOP ĐA CẤU HÌNH

Long_Luxury

Theo quan sát cá nhân, mình thấy có nhiều bạn đi tìm lap để phục vụ cho nhu cầu học và chơi game, tuy nhiên, đa phần các bạn không biết nên mua laptop nào để phục vụ cho nhua cầu chơi game của các bạn. Vậy mình sẽ làm 1 seiries review game trên một số cấu hình máy để các bạn có thể hình dung được là mình cần mua máy nào.
Hôm nay, mình xin review trải nghiệm về một trong những tựa game MMOFPS có đồ họa khủng nhất Việt Nam hiện nay – Warface.
Cấu hình thử nghiệm:
LAPTOP LENOVO Z4070 FULL HD
Chip: Intel Core I3-4030U CPU @1.9GHz (4CPU)
Ram/HDD: 4GB/500GB
VGA: Intel HD & GT820M
Các bạn có thể xem cấu hình trên máy:

(Hình ảnh cấu hình máy)

Chiến thôi nào, phiên bản Warface hiện tại mình dùng để trải nghiệm là phiên bản mới nhất của game - bản 3.0.

Tại phiên bản này, khi vào game, bạn sẽ thấy logo Cryteck được khắc bằng laser của Spec ops. Cùng với lính khiên, Spec ops là một trong những nhân vật bị rủa nhiều nhất nhất trong các map PVE của Warface, đặc biệt là các map PVE cao cấp.

Trong phiên bản 3.0 này, Cryteck cũng đã đổi màn hình chờ bằng hình ảnh một người lính trong chế độ Survival Siberia – một chế độ mới gây khá nhiều khó khăn cho chúng ta.

Khi khởi động Warface, nếu bạn là người chơi mới, máy sẽ tự cài đặt cấu hình phù hợp với máy, nếu bạn đã có account thì máy sẽ tự động ghi nhớ và reload các cài đặt cấu hình của bạn ở lần chơi trước. Với game Warface, mình thường chiến ở cấu hình medium (game có 3 mức cấu hình là cao, trung bình, thấp).

-Tỉ lệ màn hình 16:9: hầu như tất cả laptop hiện nay đều có màn hình tỉ lệ 16:9, nếu anh em chơi ở tiệm net, ví dụ như mình hay chơi màn hình vuông ở Aces gaming thì tỉ lệ này sẽ là 4:3. Nói chung thành phần này không quá quan trọng, tùy mắt anh em quen chơi với loại màn hình vuông hay wide thôi.
-Độ phân giải 1920x1080: Đây là mức phân giải full HD, hiện nay thì với tầm giá khoảng 10tr5 trở lên chúng ta đã có thể sở hữu 1 laptop có màn hình full HD với độ chi tiết và màu sắc rất tốt. Khi chơi các game có đồ họa cao như warface, việc có màn hình FHD sẽ giúp bạn trải nghiệm tốt hơn một chiến trường khốc liệt, cảm nhận từng đường đạn đi xẹt qua người và hãy tin mình, trải nghiệm các map Survival hay PVE cao cấp với màn hình FHD sẽ hỗ trợ bạn rất nhiều trong việc tiêu diệt lính spec ops và lính bắn tỉa từ xa.
-Tại đây, mình cũng đã check một số tùy chọn như khử răng cưa, đồng bộ chiều dọc, hiệu ứng làm mở chuyển động, tự điều chỉnh, icon chất lượng cao để game của chúng ta trông thật tế hơn.
Ok rồi, vào chiến thôi. Map quen thuộc của mình là Oil Depost, Dock, Yard, D17 và mới đây nhất là map Sub Zero của chế độ Domination.
Trước đây, khi chơi máy nhà (máy cùi bắp) game khá giật khi chơi ở các map rộng, nặng và nhiều hiệu ứng như map Dock, Sub Zeoro. Khi trải nghiệm game trên con Z40 này, cảm nhận đầu tiên của mình là máy cho những khung hình game rất mượt, không có cảm giác lag hình, đi giật lùi.
Hôm nay, mình sẽ chiến ở map Sub Zero nhé.

Mình sẽ chơi ở mức setting là medium để các bạn thấy vẻ đẹp của map này thông qua màn hình Full HD với sự hỗ trợ từ cấu hình khá cao của laptop Z40.
(Hiệu ứng khi dùng bom khói.

Hiệu ứng khi dùng flash bang (đảm bảo ăn flash là khỏi thấy gì luôn nhé)

Hiệu ứng bão tuyết trong game.

Hiệu ứng khi claymore 360 phát nổ.

Mức fps (khung hình trên giây) nằm trong 45 - 50 đây là một mức khung hình khá tốt trong các game fps.
Khi chơi map này trên máy nhà, mình chỉ có thể đạt thứ hạng 4 hoặc cao nhất là 3. Tuy nhiên, khi chơi game với Z40, mọi cảm giác nặng nề gần như biến mất, cảm giác chạy nhẹ hơn hẳn (có đứa nó bảo mình hack cơ đấy), bắn cũng chính xách, các động tác nằm, bật nhảy rất linh hoạt và dễ head shot đối thủ hơn rất nhiều. Game play mượt giúp cho mình vững tâm hơn khi phải một mình chọi lại số đông.

Các bạn thấy đấy, Warface (một MMOFPS) đến từ Cryteck với đồ họa engine 3 cao cấp vẫn có thể chiến ngon lành trên sản phẩm Z40 của Lenovo thì những em game MMOFPS khác trên thị trường Việt Nam hiện nay chỉ là chuyện nhỏ.

Bên trên