Sharp và NHK phát triển thành công TV LCD 85" tương thích với Super Hi-Vision

symphony

Well-Known Member
Sharp và NHK (Nippon Hōsō Kyōkai - Japan Broadcasting Corporation) vừa phát triển thành công màn hình LCD 85” tương thích Super Hi-Vision với chuẩn video của tương lai. Đây là màn hình đầu tiên trên thế giới có thể làm được điều này.

NHK bắt đầu nghiên cứu và phát triển Super Hi-Vision vào năm 1995 nhằm thương mại hóa trong lĩnh vực truyền hình vào năm 2020. Với xấp xỉ 33 megapixels (7,680 x 4,320) hay gấp 16 lần độ phân giải của HDTV, Super Hi-Vision sẽ cung cấp những hình ảnh rất chi tiết và sống động như thật.

Màn hình này sử dụng công nghệ UV2A LCD của Sharp, có kích thước khoảng 1,9 x 1,05 m, độ phân giải 7,680 x 4,320 pixel, độ sáng 300 cd/m2, hệ thống tái tạo màu RGB 10-bit.

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Sharp và NHK phát triển thành công TV LCD 85" tương thích với Super Hi-Vision

33 Mega pixel thì tương đương với băng thông truyền dẫn tín hiệu là bao nhiêu nhỉ?
Để đáp ứng được băng thông này chắc phải có dây dẫn ít nhất 16 sợi với chuẩn nén hiện tại.
TV ra đời trước, nhưng hệ thống phát thì có lẽ đúng như kế họach của Sharp & NHK, phải tới 2020 mới may ra bắt kịp được.

symphony

Well-Known Member
Ðề: Sharp và NHK phát triển thành công TV LCD 85" tương thích với Super Hi-Vision

33 Mega pixel thì tương đương với băng thông truyền dẫn tín hiệu là bao nhiêu nhỉ?
Để đáp ứng được băng thông này chắc phải có dây dẫn ít nhất 16 sợi với chuẩn nén hiện tại.
TV ra đời trước, nhưng hệ thống phát thì có lẽ đúng như kế họach của Sharp & NHK, phải tới 2020 mới may ra bắt kịp được.

Kế hoạch chắc sẽ hoàn thành sớm hơn dự định đó bạn ạ.
Tham khảo thêm: http://www.hdvietnam.com/diendan/7-tro-chuyen-tong-hop/163462-nhk-va-ntt-thu-nghiem-thanh-cong-viec-truyen-tai-super-hi-vision-video-8k.html

live_evil

Active Member

Mình tự hỏi hiện nay có nguồn phim nào có thể phát đúng độ phân giải của tv ấy ko nhỉ :-?

tuandv63

Ước gì mình có 1 cái ấy nhỉ....... :((

hlongc

Member

Nếu độ phân giải cao quá thì giá bán sẽ đắt lắm, mình thì chỉ cần Full HD 1080p và cái màn to như vậy nhưng giá phải thật rẻ. Càng rẻ càng thích.

HHLONG

Member

sorry, nhầm, xóa dùm mình T__T

pinso1

Phải làm có để có mà chơi @@

satan85

Well-Known Member

Chưa có cái máy tính hay hdp nào chạy nổi loại phim đó hết <:p

vietquangkt

Đây đúng là mẫu TV của tương lai, chúng ta hay chờ đợi để được sống trong 1 thế giới hình ảnh như thật :D

em cũng là 1 phan của sharp o biết bao giờ có được em nó nhỉ

HLT

Member

Chưa có cái máy tính hay hdp nào chạy nổi loại phim đó hết <:p

Em nghi là dùng loại server tay to thì chắc là được.Bác Michael Bay còn dựng Transformes 2 hết 16 Tb file nguồn cơ mà.Em nghĩ là máy của bác đấy chạy được.:))

satan85

Well-Known Member

Em nghi là dùng loại server tay to thì chắc là được.Bác Michael Bay còn dựng Transformes 2 hết 16 Tb file nguồn cơ mà.Em nghĩ là máy của bác đấy chạy được.:))

Bác chỉ dừng lại ở mức 4k thôi bác

vutronghuyen

Active Member

Chắc thể nào cuối đời mình thế nào cũng "ring" được 1 em này về xem nhỉ ?...

ngongo5712

hay thật :x việt nam bây giờ mới có truyền hình hd không hiểu bao giờ sẽ có cái truyền hình tương lai kia :(( mà sharp hay đưa ra nhiều công nghệ mới, tivi lcd cũng do sharp sáng chế ra và bây giờ là tivi chuẩn mới

Bên trên