So sánh chất lượng moniter 22' HD ready và full HD

kenobi

Hiện vừa xin ba má được 3tr rưởi để thay con màn hình cũ,em cũng đã chơi HD một thơi gian,nên cũng máu có 1 em full HD lắm,nhưng băn khoăn liệu có chất lượng hơn con HD ready rẻ tiền hơn không,tại cũng là sinh viên,muốn đầu tư sao cho nó đáng tiền 1 tý,mong các pro góp ý nhiệt tình giúp mình với.

earl_grey

Well-Known Member
Ðề: So sánh chất lượng moniter 22' HD ready và full HD

Hiện vừa xin ba má được 3tr rưởi để thay con màn hình cũ,em cũng đã chơi HD một thơi gian,nên cũng máu có 1 em full HD lắm,nhưng băn khoăn liệu có chất lượng hơn con HD ready rẻ tiền hơn không,tại cũng là sinh viên,muốn đầu tư sao cho nó đáng tiền 1 tý,mong các pro góp ý nhiệt tình giúp mình với.

22" thì bạn nên lấy Full HD (theo mình thì buộc phải lấy)! Dưới 19" thì HD Ready cũng vẫn cho ảnh mịn, song từ 20" trở lên mà độ phân giải vẫn là 1366x768 thì điểm ảnh sẽ rất lớn, khoảng cách giữa các điểm ảnh cũng lớn, bạn sẽ cảm thấy rất rõ hiện tượng răng cưa. Nếu là TV để xem HD thì không sao, nhưng đằng này là màn hình máy tính, bạn sẽ dùng chủ yếu cho công việc của một chiếc máy tính, sẽ phải ngồi gần nó, nên hình ảnh sẽ rất tệ nếu độ phân giải của nó thấp!

dotu

Member

Link cho bác tham khảo thêm giá http://www.vitinhphongvu.com/index.php?ava=list&c_id=349

22" thì bạn nên lấy Full HD (theo mình thì buộc phải lấy)! Dưới 19" thì HD Ready cũng vẫn cho ảnh mịn, song từ 20" trở lên mà độ phân giải vẫn là 1366x768 thì điểm ảnh sẽ rất lớn, khoảng cách giữa các điểm ảnh cũng lớn, bạn sẽ cảm thấy rất rõ hiện tượng răng cưa. Nếu là TV để xem HD thì không sao, nhưng đằng này là màn hình máy tính, bạn sẽ dùng chủ yếu cho công việc của một chiếc máy tính, sẽ phải ngồi gần nó, nên hình ảnh sẽ rất tệ nếu độ phân giải của nó thấp!

Bác trên hỏi trớt quớt làm bác earl dính luôn.
1. Ko có mo LCD nào 22" mà res chỉ có 1366x768 (LCD 17" vuông res 1280x 1024 960, CRT 19" đã lên dc 1280x960 rồi)
2. LCD 22" fullHD xem text phải tăng size font chữ

Đừng quá ham size + fullHD mà bỏ qua chất lượng hình ảnh, nhất là dùng xem phim HD.

Chỉnh sửa lần cuối:

calcifer

Active Member

LCD vi tính mà 22" chắc chỉ có FullHD thôi bạn ạ, hehe
mình dùng cái HP2009f 20" mà đã 1600 X 900 rồi

bạn dotu có lời khuyên rất hay & kinh nghiệm:
- LCD to quá, bạn thao tác trên windows khá mệt, vì chữ rất nhỏ (tăng font lên không giải quyết triệt để vấn đề đâu nhé)
- đừng quá ham kích thước + phân giải: mình cũng vấp phải lỗi này trước đây, vác về chiếc HP "ngon bổ rẻ" mà không biết cả serie này bị hở sáng nặng ở 4 cạnh, mầu sắc cũng không thật sự tốt (may quá mình mua về chỉ để vào web thôi, xem phim đã có plasma rồi)

tóm lại, mình nghĩ nên cân nhắc kỹ phương án mua màn lớn quá 20"

1. trừ khi bạn là dân chế bản, cần màn càng to, phân giải càng cao càng tốt, còn không tốt nhất mình nghĩ chỉ nên dùng màn <20"

2. nếu bạn đã có 1 màn hình đang sử dụng bình thường, tốt nhất tiết kiệm thêm tiền & đợi giá LCD 32" giảm xuống <5 triệu, quất 1 chiếc -> xem HD mệt nghỉ

3. màn hình LCD vi tính, nhất là các màn rẻ tiền (sorry), "ngon bổ rẻ", theo mình thì không thật sự phù hợp với xem HD.

đã xem HD, tức là thưởng thức, là tinh tế, là mầu sắc, tương phản, tần số... blap blap, chứ không chỉ có to và Full hay không Full bạn ạ

làm ra làm, chơi ra chơi, hehe

earl_grey

Well-Known Member

Vậy hóa ra là bác chủ thớt bẫy em ạ?! :( Lúc đọc câu hỏi em đã thấy có gì bất ổn, đúng là em chưa từng thấy cái màn nào trên 20" mà độ phân giải 1366x768 cả.

dotu

Member

LCD vi tính mà 22" chắc chỉ có FullHD thôi bạn ạ, hehe
mình dùng cái HP2009f 20" mà đã 1600 X 900 rồi

Em rất kết 2209WA của Dell, dù ko fullHD nhưng màu sắc và góc nhìn rộng xem rất sường=P~. Dở cái là giá rất chát ở VN, khoảng 350$

sieucan

Active Member

Nói thật là nếu để xem HD, thì giữa con DELL 2709 và viewsonic (22"-24") mình sẽ chọn em viewsonic vì đơn giản hình ảnh trên 2709 nét quá, rõ quá, bao nhiêu khuyết điểm của film hiện rõ mồn một; xem trên viewsonic lại thấy mượt hơn:(

j/k

Save money and quất con 32" là đẹp, khỏi phải lăng tăn, theo mình thì làm việc tốt nhất vẫn trên các con cỡ 17" hoặc 19". Không nên mua về vừa kết hợp xem phim, vừa kết hợp làm việc, học tập, rồi lại bỏ phí cái kia, uổng lắm.

kenobi

Em chỉ là sinh viên thôi,mua 32' ko nên,nếu để thay màn máy tính thì càng không phù hợp vì ngồi làm việc ở cự ly gần.Còn về chất lượng HD,với em tạm ổn là ok rồi,vì em chú trọng nội dung và sự chi tiết,sắc nét của hình ảnh,ko quá khó tính trong các vấn đề khác,trung bình là ok rùi(nói đơn giản chất lượng như ở trên con ss 743nx 17' là chấp nhận được ).Ý em muốn hỏi các bác là đầu tư 1 em full HD như thế liệu có đáng không,vì nhu cầu xem phim chỉ là thứ yếu thui và cũng có chỉ khoảng 3tr rưỡi ak.Em chưa tận mắt thấy 1 em 22' full HD nên ko biết cảm giác nó thế nào,có nên đáng để đầu tư ko?

Haixq

3.5T mua được màn gì? Lại còn full HD? Mình chưa biết điều này.
Dòng 22ins đẹp nhất là Dell2209w, panel H-IPS. Còn các hãng toàn panel TN: màu và góc nhìn tệ hại.
Còn độ phân giải của màn 21-22 tuyệt đại đa số là 1600x1200 chứ nhỉ.

ducthangjsc

Tầm 3.5triệu thì có thể lựa chọn 3 dòng sau:

1. BenQ 21.5" G2220HD (Full HD) : khoảng 3.3triệu

2. Acer 21.5" H223HQ (Full HD) : khoảng 3.490k

3. LG 21.5" W2253TQ (Full HD) : khoảng 3.650k

Loner

Tầm 3.5T có thể mua được màn FullHD nhưng 'tiền nào của nấy'. Giá rẻ đồng nghĩa với chất lượng thấp.
Tớ đang dùng con Acer H223HQ. Con này dùng Panel TN cho góc nhìn cực kỳ kém, ngồi lệch một chút thôi là đã bị biến màu rồi. Màu trắng của con này lại bị ngả sang vàng.
Xem film 720p hay 1080p trên màn 22" không thấy được sự khác biệt về chất lượng hình ảnh. Về cảm giác thích thú khi xem film thì thua xa một con LCD TV 32" vì màn hình bé hơn.
Nếu muốn mua màn hình để xem HD thì bạn nên mua LCD TV 32" trở lên, xem trên Monitor 22" chỉ là giải pháp tình thế thôi.

Chính xác là nếu xem HD thì nên dùng màn 32 inch trở lên sẽ thấy khác biệt hẳn với 17,19 và 22inch. Nhưng nếu để làm việc (gõ văn bản, lướt web) thì thấy rất ko hiệu quả !

vuphoto

mình đang dùng LG W2053TQ !
Thấy hài lòng vì thiết kế khá bắt mắt! Màn hình 20inch wide độ phân giải 1600x900, tương phản 50000:1,thời gian đáp ứng 5ms!
Xem HD thấy cũng ổn, làm việc same same :D
Đôi dòng bạn tham khảo xem sao!

thanhlnt

Với nhu cầu dùng màn hình chủ yếu để làm việc trên máy tính, xem phim là thứ yếu của bạn thì mình khuyên bạn nên chọn loại 20 inches đổ lại trừ khi bạn là dân đồ họa chuyên nghiệp. Mình cũng làm ở lĩnh vực liên quan một chút đến đồ họa nên lúc trước rất mê con 22 inches (thời sv) sau khi vác về rút ra kết luận là ngồi gần màn hình to quá có cảm giác rất mệt mỏi. Sau đó phải đổi xuống con 19 inches. Vì vậy mình thật lòng khuyên bạn nên chọn loại 20 inches thôi và với loại 20 inches thì không phải phân vân giữa HD ready và Full HD vì ở kích cỡ này HD ready là thật sự xuất sắc rồi. Full HD chỉ tổ rước phiền nhiễu vào thân khi bạn phải tốn công resize font chữ, tăng độ lớn icon...Hiện mình đang xài Dell2007wfp panel IPS cảm thấy rất hài lòng vì màn hình sáng đẹp, màu sắc trung thực, góc nhìn rộng nên nhìn nghiêng không bị ngả màu (chứ không chói lóa và giả tạo như mấy cái Samsung, Acer loại phổ thông dùng panel TN, kể cả loại đời mới bây giờ). Nếu bạn muốn ngon bổ rẻ, chỉ cần tốn công tìm Dell2007FP, Dell2007WFP, Asus PW201, HP F2105... second hand, tuy đời cũ nhưng các em này đều dùng panel IPS, PVA. Nếu muốn chơi đời mới thì nên chọn loại 20 inches hàng cao cấp dùng panel xịn PVA hoặc IPS thì hay hơn là chon 22 inches dòng phổ thông dùng panel TN.

Bên trên