So sánh LCD LED Samsung và Sony

hoangminhngoc55

Ðề: So sánh LCD LED Samsung và Sony

Tôi phân tích cho ông thế này nhé: Nói về Tủ lạnh, máy giặt, nồi cơm điện, bếp ga, lò vi sóng.v.v. thì đến 90% phụ nữ hiểu biết về nó hơn đàn ông vì họ dùng nó nhiều hơn đàn ông gấp nhiều lần và thường xuyên hỏi han bóng bàn, buôn dưa lê, khoe hàng giữa các bà hàng xóm hoặc họ hàng với nhau.(Có lẽ họ chỉ thua mấy ông kỹ sư, thợ sửa chữa chuyên ngành mà thôi) Mà lúc đi mua họ cũng thường hỏi thợ cả rồi chứ không phải như các ông máu lên là khuân ngay đâu, đàn bà họ chắc lắm, họ phải mua cái nào bền đẹp, kinh tế, ít tốn điện cơ.
Ngày xưa, khoảng hơn 10 năm về trước thì nhìn chung hàng điện tử thương hiệu Nhật Bản khá tốt, giá cả phải chăng nên được tin dùng. Nhưng sau đó có nhiều tập đoàn mới nổi lên cạnh tranh quyết liệt làm cho các công ty Nhật không còn giữ được vị trí độc tôn nữa. Hàng thương hiệu Nhật bây giờ nói chung cũng xoàng thôi không còn được như cái thời cách đây trên 10 năm nữa (Ví dụ như hàng loạt tủ lạnh Sharp bị lỗi bản lề cánh cửa, 360.000 tủ lạnh Panasonic bị thu hồi ở TQ do lỗi van môi chất, .v.v.v)
Cách đây 13 năm tôi có mua 1 cái tủ lạnh LG (made in Korea) loại quạt gió (lúc đó là mới, thấy quảng cáo bản quyền của LG) nên cứ thử dùng xem sao. Do nhà tôi thường dùng 2 tủ lạnh nên tôi mua cả 1 chiếc Toshiba. Ông biết thế nào không? Sau 7 năm em Toshiba toi, còn em LG đến giờ vẫn chạy ngon lành, ngay cả lớp sơn vẫn còn đẹp vì là sơn chống xước. Hiện nay, tôi đang dùng 2 cái tủ lạnh là em LG cũ đó và Hitachi. Đến giờ thì dân ta đã biết tủ lạnh LG rất bền và tiết kiệm điện, nhưng thói đời cái gì đã chứng minh được rồi thì giá lại đắt, bây giờ ra siêu thị thấy tủ lạnh LG có giá ngang ngửa với Hitachi và Panasonic rồi đâu còn rẻ như ngày xưa nữa.
Nói chung hãng nào cũng có s/p từ thấp đến cao phù hợp với nhu cầu và túi tiền của người tiêu dùng. Còn nói về tủ lạnh thì nên mua hàng của Hitachi, LG, Pana. Không nên mua Daewoo (tốn điện kinh), Electroluc(tốn điện, hay trục trặc), Sharp, Sam Sung.
Hàng gia dụng thì Pana giỏi về điều hòa, tủ lạnh, quạt máy, tivi Plasma thôi còn như máy bơm nước, máy giặt, hút bụi, LCD, OLED, mobile, thì Pana còn phải học tập LG nhiều đấy.

meomatto

Active Member

Đang Vô tuyến lại quay ngoắt sang đồ Gia dụng. Mấy Bác này vừa giỏi vừa rỗi hơi thật!
TK21 rồi, cái đầu nên mở ra đi cho tiến bộ các Bác ạ! Hà hà:D:D:D
Lý lẽ nằm trong tay kẻ mạnh, cứ thằng nào bán được nhiều hàng, chắc chắn thằng đó có chất lượng tốt và chiến lược tốt. Không tốt thì chắc chắn Vỡ mồm ở cái thời đại này.

dichtv

Member

Tôi phân tích cho ông thế này nhé: Nói về Tủ lạnh, máy giặt, nồi cơm điện, bếp ga, lò vi sóng.v.v. thì đến 90% phụ nữ hiểu biết về nó hơn đàn ông vì họ dùng nó nhiều hơn đàn ông gấp nhiều lần và thường xuyên hỏi han bóng bàn, buôn dưa lê, khoe hàng giữa các bà hàng xóm hoặc họ hàng với nhau.(Có lẽ họ chỉ thua mấy ông kỹ sư, thợ sửa chữa chuyên ngành mà thôi) Mà lúc đi mua họ cũng thường hỏi thợ cả rồi chứ không phải như các ông máu lên là khuân ngay đâu, đàn bà họ chắc lắm, họ phải mua cái nào bền đẹp, kinh tế, ít tốn điện cơ.
Ngày xưa, khoảng hơn 10 năm về trước thì nhìn chung hàng điện tử thương hiệu Nhật Bản khá tốt, giá cả phải chăng nên được tin dùng. Nhưng sau đó có nhiều tập đoàn mới nổi lên cạnh tranh quyết liệt làm cho các công ty Nhật không còn giữ được vị trí độc tôn nữa. Hàng thương hiệu Nhật bây giờ nói chung cũng xoàng thôi không còn được như cái thời cách đây trên 10 năm nữa (Ví dụ như hàng loạt tủ lạnh Sharp bị lỗi bản lề cánh cửa, 360.000 tủ lạnh Panasonic bị thu hồi ở TQ do lỗi van môi chất, .v.v.v)
Cách đây 13 năm tôi có mua 1 cái tủ lạnh LG (made in Korea) loại quạt gió (lúc đó là mới, thấy quảng cáo bản quyền của LG) nên cứ thử dùng xem sao. Do nhà tôi thường dùng 2 tủ lạnh nên tôi mua cả 1 chiếc Toshiba. Ông biết thế nào không? Sau 7 năm em Toshiba toi, còn em LG đến giờ vẫn chạy ngon lành, ngay cả lớp sơn vẫn còn đẹp vì là sơn chống xước. Hiện nay, tôi đang dùng 2 cái tủ lạnh là em LG cũ đó và Hitachi. Đến giờ thì dân ta đã biết tủ lạnh LG rất bền và tiết kiệm điện, nhưng thói đời cái gì đã chứng minh được rồi thì giá lại đắt, bây giờ ra siêu thị thấy tủ lạnh LG có giá ngang ngửa với Hitachi và Panasonic rồi đâu còn rẻ như ngày xưa nữa.
Nói chung hãng nào cũng có s/p từ thấp đến cao phù hợp với nhu cầu và túi tiền của người tiêu dùng. Còn nói về tủ lạnh thì nên mua hàng của Hitachi, LG, Pana. Không nên mua Daewoo (tốn điện kinh), Electroluc(tốn điện, hay trục trặc), Sharp, Sam Sung.
Hàng gia dụng thì Pana giỏi về điều hòa, tủ lạnh, quạt máy, tivi Plasma thôi còn như máy bơm nước, máy giặt, hút bụi, LCD, OLED, mobile, thì Pana còn phải học tập LG nhiều đấy.

Hay, thế này thì ý bác chả gần giống ý em là gì? Em có chê hàng LG đâu, nhà em nhiều đồ LG lắm? Nhưng em góp ý với bác một số điểm sau:
- Thứ nhất: bác đánh giá em hơi vội:
Ông này không biết gì về khoa học kỹ thuật mà cũng phán như đúng rồi.
Vì cái điều này
(Có lẽ họ chỉ thua mấy ông kỹ sư, thợ sửa chữa chuyên ngành mà thôi)
là em có cả 2 thứ (bất đắc dĩ mới phải nói thôi, lần trước có bác ném đá em vì bảo em khoe khoang)

- Thứ 2: Bác lấy trường hợp cái tủ lạnh LG nhà bác ra rồi đưa ra kết luận LG hơn Toshiba là không thuyết phục. Sao bác không lấy cái ví dụ máy giặt lồng ngang LG sản xuất tại Nhật bị lỗi mà có ông đang bán có 3M6 ở trung tâm thương mại kia kìa. Cách đây 13 năm sản phẩm của LG ở Việt nam phần lớn vẫn mang thương hiệu Gold Star, bác mua được cái tủ lạnh thương hiệu LG thì tốt là quá tốt rồi vì khi đó LG đang cần khẳng định thương hiệu hay nói nôm na ở Việt nam mình là hàng "đời đầu" thì thường là rất tốt.

- Thứ 3: LCD, OLED, mobile không phải hàng gia dụng và theo em mấy cái đồ gia dụng này thì LG còn phải học hỏi Pana, Philips nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

nhthi

Bác dichtv nói rất đúng, hồi trước điều hòa LG là đỉnh, giờ cũng hết vẹo rồi...

hoangminhngoc55

Hay, thế này thì ý bác chả gần giống ý em là gì? Em có chê hàng LG đâu, nhà em nhiều đồ LG lắm? Nhưng em góp ý với bác một số điểm sau:
- Thứ nhất: bác đánh giá em hơi vội:

Vì cái điều này là em có cả 2 thứ (bất đắc dĩ mới phải nói thôi, lần trước có bác ném đá em vì bảo em khoe khoang)

- Thứ 2: Bác lấy trường hợp cái tủ lạnh LG nhà bác ra rồi đưa ra kết luận LG hơn Toshiba là không thuyết phục. Sao bác không lấy cái ví dụ máy giặt lồng ngang LG sản xuất tại Nhật bị lỗi mà có ông đang bán có 3M6 ở trung tâm thương mại kia kìa. Cách đây 13 năm sản phẩm của LG ở Việt nam phần lớn vẫn mang thương hiệu Gold Star, bác mua được cái tủ lạnh thương hiệu LG thì tốt là quá tốt rồi vì khi đó LG đang cần khẳng định thương hiệu hay nói nôm na ở Việt nam mình là hàng "đời đầu" thì thường là rất tốt.

- Thứ 3: LCD, OLED, mobile không phải hàng gia dụng và theo em mấy cái đồ gia dụng này thì LG còn phải học hỏi Pana, Philips nhiều.

Nếu bạn là kỹ sư máy thì so sánh máy bơm mước LG và Pana xem thế nào? (Test thử xem kiến thức và kinh nghiệm của bạn thế nào?)

kevins547

Member

vấn đề muôn thở, các hãng luôn cạnh tranh cùng nhau mà người tiêu dùng cũng tranh hơn thua.

nói chung ai đã ưa sản phẩm của hãng nào rồi thì nhất định sẽ kiên quyết bảo vệ quan điểm của mình luôn đúng.Vì thế, ai về nhà nấy hưởng thụ đi.

Mà có vụ này thôi cũng cãi mười mấy trang, mọi người có cảm thấy mình trẻ con, dám chắc mấy người trong đây toàn từ hàng 20 trở lên, mà sao cứ hở chúc là đi so đo từng tí, rồi ganh tị này nọ.

kenikea

Vấn đề thep em la các bác định mua sản phẩm bao nhiêu xiên,tiền nào của đấy thui
heeeeeê

kenikea

Vấn đề theo em la các bác định mua sản phẩm bao nhiêu xiền,rồi mang 2 sản phẩm ra so sánh với nhau ,đằng này lại mang 2 thương hiệu ra so sánh với nhau,2 hang đều có những dòng sản phẩm khác nhau

kenikea

Vấn đề theo em la các bác định mua sản phẩm bao nhiêu xiền,rồi mang 2 sản phẩm ra so sánh với nhau ,đằng này lại mang 2 thương hiệu ra so sánh với nhau,2 thương hiệu đều có những dòng sản phẩm khác nhau.

Em cũng vote cho Samsung,nhà em đang dùng nè.Sony đắt tiền nhưng ko chắc đã hơn đâu.Ipad của Apple hình như cũng dùng screen của SS thì phải.

dichtv

Member

Nếu bạn là kỹ sư máy thì so sánh máy bơm mước LG và Pana xem thế nào? (Test thử xem kiến thức và kinh nghiệm của bạn thế nào?)

Tóm lại chất lượng hàng gia dụng của Pana và LG được đánh giá thông qua cái tủ lạnh LG và cái máy bơm nhà bác à.

Em có cảm giác, từ cái chỗ đánh giá chất lượng sản phẩm của các hãng bác lại hướng sang đánh giá sự hiểu biết của em và bác thì phải :D. Cái này cũng khó, "văn mình vợ người" mà bác, thôi cứ để người khác nhận xét thì tốt hơn bác nhỉ? :)

Em góp ý với bác về cách đánh giá người khác bác ạ. Bác thích LG thì dùng kiến thức, kinh nghiệm để bảo vệ quan điểm của bác. Chứ không phải ai không cùng quan điểm với bác là
Ông này không biết gì về khoa học kỹ thuật mà cũng phán như đúng rồi.

Em cũng đọc nhiều bài của bác trên 4rum này, thấy bác cũng là người có tý hiểu biết nên vẫn rất tôn trọng bác:
- Bác đã từng mua hộ 3x cái TV, 2x cái dàn âm thanh...cái này em cũng biết rồi.
- Bác được thanks bao nhiêu lần em cũng biết rồi.
- Bác không thèm thanks ai cả em cũng biết rồi (không thanks chứng tỏ không download phim HD-> không xem phim HD hoặc không có TV LCD)
- Bác post bao nhiêu bài dài ngắn em cũng đọc qua rồi.
- Bên vnav.vn cũng có 1 bác tên giống bác, cuối cùng vẫn là cái máy bơm LG bền hơn cái máy bơm Pana
Màn hình của đồng chí chết vào mùa xuân đúng không?
Những gia đình dùng đồ điện tử mà ít sử dụng, hoặc để khá lâu mới bật lại, mà gặp mùa xuân thì chắc chắn chết (Chẳng phải là hàng của thương hiệu nào cả).
Ví dụ: Khi bạn làm nhà, phải dọn đồ cất tivi đi (vài tháng) thì khi dùng trở lại cần mở tivi ra làm sạch, sấy khô rồi mới dùng trở lại. Nếu không chắc chắn sẽ chết (50%). Hoặc nhờ người giữ đồ dùng hộ trong thời gian gửi.
Còn tôi thấy bạn mua CRT LG là dở rồi, cả CRT của LG và SS đều chán, hình ảnh xấu. Nhưng LCD thì ngược lại. Tại thời điểm này mua hàng Korea là hợp lý nhất vì tiền tệ của Hàn Quốc mất giá khá nhiều so với USD trong khi đồng Yên đang mạnh.
Trong khi cũng có rất nhiều sản phẩm của LG trội hơn Panasonic: Ví dụ như máy bơm nước.v.v. chẳng hạn.

Thêm 1 số bài viết bên đó
http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=49&p=384612
http://www.vnav.net/forum/viewtopic.php?f=38&t=20630
http://www.vnav.net/forum/viewtopic.php?f=38&t=24554

Bên đó cứ bài nào dính chữ Panasonic là bị thằng giống tên bác chửi, thế mới lạ.
Mà hình như hôm nay là sinh nhật bác à? Happy birthday to you! :)

Bác ít hơn em 1 tuổi đấy, nghề nghiệp hình như cũng giống nhau nữa, nhưng chuyên ngành chắc khác nhau 1 tý. Khẩu khí thì bác hơn em, nhưng nghề đấy mà ăn nói như thế là không ổn đâu nhé!

Mà có vụ này thôi cũng cãi mười mấy trang, mọi người có cảm thấy mình trẻ con, dám chắc mấy người trong đây toàn từ hàng 20 trở lên, mà sao cứ hở chúc là đi so đo từng tí, rồi ganh tị này nọ.

Bác thông cảm cho em, dạo này em hay vào 4rum tranh luận vì em đang nghiên cứu để tài "Ảnh hưởng của cái tôi cá nhân và sự bảo thủ trong việc phát triển công nghệ tại Việt Nam"
Sắp đến thời gian bảo vệ rồi mà số liệu chưa nhiều nên vào đây quấy rầy các bác. Nhưng qua đây em cũng thu hoạch được nhiều điều phục vụ cho đề tài. Thanks các bác nhiều!

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangminhngoc55

Thank you!
Chuẩn bị bảo vệ đề tài gì thế (luận án tiến sĩ à) chúc thành công nhé!
Tôi không download phim vì tôi có khá nhiều rồi, xem còn chưa hết, chưa kịp thuộc cả tên phim nữa kia thì down làm gì cho mất thời gian.
Thửa hàn vi (những năm 90) tôi cũng đi buôn đồ 2nd nhiều và sửa chữa mông má hàng National nay là Pana nên cũng rất thuộc bài nó rồi, thấy một số người tâng bốc nó quá nghe ngứa tai vậy thôi.
Còn chỉ dựa vào 1 vài sản phẩm trong nhà đang dùng mà đánh giá thì quá chủ quan, tôi dựa trên rất nhiều hàng mình đã mua bán và sửa chữa.

ajiang

Member

Tháng sau mua LCD mà đọc bài này rối quá. Em nghĩ so sánh thì phải dựa trên 1 tiêu chuẩn được đo = thông số hẳn hỏi chứ ko phải theo cảm nhận. Ko bít có trang nào nó đánh giá như thế ko nhỉ.

Tháng sau mua LCD mà đọc bài này rối quá. Em nghĩ so sánh thì phải dựa trên 1 tiêu chuẩn được đo = thông số hẳn hỏi chứ ko phải theo cảm nhận. Ko bít có trang nào nó đánh giá như thế ko nhỉ.

Bác xem phim bằng mắt hay bằng thông số của TV? mỗi người mỗi mắt, tất cả đánh giá đều là tương đối, xem TV giống như gu thẩm mỹ của mỗi người thôi, mỗi người mỗi cảm nhận khác nhau!Ngoài ra, đương nhiên các dòng TV đời cao bao giờ xem cũng đẹp, vấn đề chỉ là money!

austin

Nếu tranh luận kiểu này thì có lẽ sẽ chẳng đi đến đâu cả đâu các bác.
Mỗi công ty đều có các dòng sản phẩm riêng cho từng đối tượng khách hàng. Do vậy, không nên mang con bò của hãng này so với con nghé của hãng khác.
Theo em chúng ta nên dừng tranh luận thương hiệu nào hơn thương hiệu nào, hãy tranh luận model nào, dòng nào của hãng nào hơn model nào dòng nào của hãng khác.

meomatto

Active Member

Nếu mà nói về bơm nước thì máy Nhật(Pana, Sanyo, Hitachi) còn kém xa máy bơm của Hàn Quốc đấy các Bác ạ!
Cùng Công suất 200W, Máy của LG, Wilo... đập chết máy của Nhật về độ Khỏe và Bền.
Nói thế cho Vuông!

vietDuck

Mỗi cái có đặc điểm riêng, mỗi thế mạnh riêng. Tại sao các hãng vẫn có thị phần, chủ yếu khách hàng tạo nên những thế mạnh riêng của các hãng. Điều này phụ thuộc vào cảm nhận của mỗi người. Thấy đẹp thì là đẹp, thấy xịn thì nó là xịn, cảm thấy ưng kể cả hàng rẻ và đắt tiền cũng lấy hết

Gcar

hãng nào cũng có thị phần nhưng có hãng thì đang giảm sút còn có hãng thì ngày càng tăng doanh số lợi nhuận.

subin

Active Member

em thấy bọn Samsung thông tin đồ của nó chả bao giờ công bố thời gian đáp ứng, trong khi LG và các hãng khác rất công khai cái này. Cái tần số quét và thời gian đáp ứng là 2 cái gần như quan trọng bậc nhất khi xem phim hd có chuyển động nhanh. Mà thằng Samsung lúc nào cũng giấu cái thời gian đáp ứng?

gaffer

em thấy bọn Samsung thông tin đồ của nó chả bao giờ công bố thời gian đáp ứng, trong khi LG và các hãng khác rất công khai cái này. Cái tần số quét và thời gian đáp ứng là 2 cái gần như quan trọng bậc nhất khi xem phim hd có chuyển động nhanh. Mà thằng Samsung lúc nào cũng giấu cái thời gian đáp ứng?

Sony cũng vậy mà bác, đố bác check được thời gian đáp ứng của tivi Sony :))

Bên trên