SONCAMEDIA HDM1- HD media player

tdhvn

Active Member
Ðề: SONCAMEDIA HDM1- HD media player

Hì hì, em nghĩ chắc bác nhầm, hỗ trợ codepage 1258 là do font chữ, dính quái gì đến thiết bị nhỉ ;)

Trên thằng tvix-6500A của em, cài font có hỗ trợ các codepage 1250-1258, xem srt tiếng Việt ngon lành á :D
Font các bác down ở dưới nhé

VOTE +1 cho bác.

Amenosa

Chính xác thì là hàng thương hiệu Việt Nam. Chứ VN mình chưa sx được bác ạ.

Em rất quan tâm sản phẩm này nên hôm qua có gọi lên sonca để hỏi thăm 1 số chi tiết (mặc dù 28/11 mới được bán chính thức). Thì được biết con soncamedia này phần lớn linh kiện là do người Việt mình sản xuất (hình như ngay cả con chip cũng thế). Hơi bị bất ngờ và shock. Nhưng em vẫn chưa dám mua vì đây là 1 sản phẩm mới (họ nói thế thì mình tin thế chứ chưa biết thật hư ra sao), đành phải đợi bài review của anh Chip thôi :confused:

tdhvn

Active Member

Em rất quan tâm sản phẩm này nên hôm qua có gọi lên sonca để hỏi thăm 1 số chi tiết (mặc dù 28/11 mới được bán chính thức). Thì được biết con soncamedia này phần lớn linh kiện là do người Việt mình sản xuất (hình như ngay cả con chip cũng thế). Hơi bị bất ngờ và shock. Nhưng em vẫn chưa dám mua vì đây là 1 sản phẩm mới (họ nói thế thì mình tin thế chứ chưa biết thật hư ra sao), đành phải đợi bài review của anh Chip thôi :confused:

Phải nói chính xác là thế này: em này thuộc họ NMT, dùng chipset SMP 8635 của hãng Sigma Design, còn Firmware thì của hãng Syabas, toàn bộ máy thì Made in Shenzen. Đây là chipset mà các HD player nổi tiếng hiện nay (TViX, HDX, PopcornHour, v.v...) đang xài. Đặc biệt, chủ của hãng Sigma Design là người Việt.

nplong

cái Soncamedia HDM1 này giống hết Popcornhour PCH-A110 nhỉ. Chắc OEM từ một nhà máy.

nplong

http://www.sigmadesigns.com/public/Company/management_team.html
Thinh Tran
Co-founder, Chairman and Chief Executive Officer
Mr. Tran, a co-founder of Sigma Designs, has served as President, Chief Executive Officer, and Chairman of the Board of Directors since the Company's inception in 1982.

Hung Nguyen
General Manager & Vice President, Wireless Products Division

Người việt đó

tdhvn

Active Member

Thinh Tran
Mr. Tran, a co-founder of Sigma Designs, has served as President, Chief Executive Officer, and Chairman of the Board of Directors since the Company's inception in 1982.

Hung Nguyen

Người việt đó

Người Việt giỏi thật đấy!!!

Thinh Tran

Hung Nguyen

Người việt đó
Vãi linh hồn,chơi HD đã lâu mà ko ngờ người Việt mình lại là giám đốc của hãng chipset nổi tiếng này. Người Việt number one

khoadk

He he he, các bác ấy la nguoi Viet cả. Sao ma làm khó anh em HD Viet Nam thế nhỉ. :( muốm xem sub Viet pải gói vào gì đó nữa

tdhvn

Active Member

He he he, các bác ấy la nguoi Viet cả. Sao ma làm khó anh em HD Viet Nam thế nhỉ. :( muốm xem sub Viet pải gói vào gì đó nữa

Cũng phải thôi các bác ơi, phải phục vụ thì trường lớn trước, rồi sau đó mới có sức để phục vụ quê hương :)

adfadf

Thinh Tran

Hung Nguyen

Người việt đó

WTF? cái chip sigma là do người Việt mình làm à? ??????
đúng là không thể nào tin nổi

tigervn

Member

Hì hì, em nghĩ chắc bác nhầm, hỗ trợ codepage 1258 là do font chữ, dính quái gì đến thiết bị nhỉ ;)

Trên thằng tvix-6500A của em, cài font có hỗ trợ các codepage 1250-1258, xem srt tiếng Việt ngon lành á :D
Font các bác down ở dưới nhé

Sao tớ làm không được nhỉ.
Của tớ cũng là 6500A, firm 1.3.65

laser_HDTV

em search thấy các bác bên soncamedia ý cũng có cái forum để PR rồi này:
http://forum.soncamedia.com/default.aspx?g=posts&t=31

Tình hình là: chipset HD của Sigma Designs do người Việt làm + firmware con HDM1 này có phần team Việt phát triển thì chắc là họ sẽ hỗ trợ phụ đề tiếng Việt ko sớm thì muộn thôi. Em nghĩ thế ạ!

Nhìn ra thấy người Việt ta giỏi quá!

thaoeo

Bác kể thử cho em xem VN sản xuất được những thứ gì? theo em ngoài cái vỏ máy của VN, chip của mẽo còn lại toàn bộ còn lại là nhập của Tàu cẩu. ^:)^

uniz

Bác kể thử cho em xem VN sản xuất được những thứ gì? theo em ngoài cái vỏ máy của VN, chip của mẽo còn lại toàn bộ còn lại là nhập của Tàu cẩu. ^:)^

VN hoàn toàn có thể lập trình viết thêm thắt vào firmware của player để improve nó hơn, customize lại để thêm nhiều tiện ích phù hợp với VNese user hơn, tại sao lại không?Phần cứng chúng ta kô làm đc nhưng phần mềm chúng ta hoàn toàn có thể can thiệp

manhthang

Huyền Thoại

Hy vọng là tốt cho những anh em mua rồi đỡ uổng tiền.
Tôi cũng muốn cổ súy cho việc dùng hàng VN lắm nhưng cứ nhìn chất lượng LCD TDA chẳng hạn là thấy muốn bệnh rồi.

thaoeo

Bro đã biết nói là "thêm thắt" vào, vậy đâu phải do VN sản xuất ra, vã lại thêm thắt vào chưa chắc đưa ra sản phẩm tốt hơn, nhiều khi còn gây tính mất ổn định của sản phẩm. còn phần cứng mua của Tàu Cẩu thì chất lượng sao so với hàng DL hoặc HQ được, giá lại cao hơn, bán cho ai?
VN hoàn toàn có thể lập trình viết thêm thắt vào firmware của player để improve nó hơn, customize lại để thêm nhiều tiện ích phù hợp với VNese user hơn, tại sao lại không?Phần cứng chúng ta kô làm đc nhưng phần mềm chúng ta hoàn toàn có thể can thiệp

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bro đã biết nói là "thêm thắt" vào, vậy đâu phải do VN sản xuất ra, vã lại thêm thắt vào chưa chắc đưa ra sản phẩm tốt hơn, nhiều khi còn gây tính mất ổn định của sản phẩm. còn phần cứng mua của Tàu Cẩu thì chất lượng sao so với hàng DL hoặc HQ được, giá lại cao hơn, bán cho ai?

Linh kiện thì chắc chắn phải gia công ở nước ngoài (những nước có dây chuyền SX bo mạch, IC...), còn layout thì VN nói chung, Sơn Ca nói riêng có thể thiết kế được. Giống như phần mềm lập trình là của MS cung cấp, còn chương trình ứng dụng thì do lập trình viên viết ra.

Cái lợi của việc tự thiết kế là quản lý được chức năng sản phẩm, có thể dễ dàng thêm bớt, sửa đổi theo yêu cầu người dùng.

Sơn Ca vừa thiết kế layout, vừa viết firmware là thông tin có thật, điều đó khiến sản phẩm Sơn Ca chắc chắn là hàng VN mặc dù được gia công ở nước ngoài.

Bên trên