sound card True HD, DTS HD

dhruan

Member
Mình mới đọc thấy có một bác thử con sound card ASUS này rồi , nói đã lắm, nhưng cho mình hỏi mấy film HD rip này phần sound có còn là True HD hay DTS HD như BlueRay không vậy???, nếu vẫn xuất ra được âm thanh True HD, DTS HD, mình ngâm cứu lụm em này về thôi, giá 240USD thì phải.

nham18

Member
Ðề: sound card True HD, DTS HD

HDrip thì audio cũng đã bị rip luôn, bạn muốn chơi DTS-HD Master Audio và Dolby TrueHD thì phải down cả source phim về và play bằng PowerDVD. Trung bình mỗi phim cỡ 23GB àh

buihung

Administrator

HDrip thì audio cũng đã bị rip luôn, bạn muốn chơi DTS-HD Master Audio và Dolby TrueHD thì phải down cả source phim về và play bằng PowerDVD. Trung bình mỗi phim cỡ 23GB àh

Play bằng phần mềm TotalMedia Theater kèm theo card này ngon lành hơn nhiều.

buonnguqua

Active Member

Mình mới đọc thấy có một bác thử con sound card ASUS này rồi , nói đã lắm, nhưng cho mình hỏi mấy film HD rip này phần sound có còn là True HD hay DTS HD như BlueRay không vậy???, nếu vẫn xuất ra được âm thanh True HD, DTS HD, mình ngâm cứu lụm em này về thôi, giá 240USD thì phải.
Các đại gia muốn chơi cái True HD này thì cứ mua cái AVR mới nó support là xong

Còn xuất qua analog thì bất cứ con sound 5.1 nào cũng có thể play được hết :D
Các bộ codec nó update giải mã 2 loại này từ cách đây nửa năm rồi ạ <:p

dhruan

Member

vậy là các film HD rip xuất ra DTS thường thôi phải kok? đâu cần đầu tư con ASUS này vì mình chỉ xem phim HD Rip thôi. có đầu tư AVR đời mới cũng thế thôi, đúng kok??

Các đại gia muốn chơi cái True HD này thì cứ mua cái AVR mới nó support là xong

Còn xuất qua analog thì bất cứ con sound 5.1 nào cũng có thể play được hết :D
Các bộ codec nó update giải mã 2 loại này từ cách đây nửa năm rồi ạ <:p

Theo mình biết thì dù có AVR support true HD nhưng bác cũng phải cần soundcard truyền tải tín hiệu true HD từ HTPC ra chứ bác? các con sound 5.1 bình thường thì không giải mã ra được true HD hay DTS HD Mst mà chỉ ra được DTS/DD bình thường thôi.

dhruan

Member

Theo mình biết thì dù có AVR support true HD nhưng bác cũng phải cần soundcard truyền tải tín hiệu true HD từ HTPC ra chứ bác? các con sound 5.1 bình thường thì không giải mã ra được true HD hay DTS HD Mst mà chỉ ra được DTS/DD bình thường thôi.

đương nhiên là vậy rồi, như bác nhăm18 nói film HD rip thì âm thanh không xuất ra được true HD hay DTS HD chỉ có DTS thường thôi, có mua card sound ASUS hổ trợ DTS HD và AVR có DTS HD cũng vậy, chỉ tổ phí tiền, DTS thường thôi cũng ngốn nhiều học phí rồi.

tieuthieugia

Well-Known Member

nói chung đây là vấn đề tốn kém để nghe được cái âm thanh quái quỉ kia...
có nhiều cách:
1. Dân dụng: Cách mà bác dinhvannam có nhiều kinh nghiệm và đang đau đầu....
cần đầu BD và đĩa BR + AVR giải mã được được âm thanh đó

2. HTPC: giải pháp tốn kém của bản thân tui
hiện thời chỉ có sound Asus HDAV 1.3 (deluxe) [giá tầm 250 (270) $]
nâng cấp CPU lên, Ram thêm 1 chút, VGA ngon chút ( ~ATI 46xx, 48xx...)
Thay AVR mới giải mã DTS-HD-MA và TrueHD
Nguồn phim full HD ( mới tốn 1 HDD 1,5Tb nhưng chỉ chưa được khoàng 20-30 phim là cùng.....vì nó là film BR nguyên thủy..

đó là cái mình mới tốn trước mắt, sau này còn nâng thêm loa lên cho sánh vai cùng AVR...
3. Tvix 6500/7000a... + AVR giải mã DTS-HD-MA và TrueHD + HDD có film full HD

Nói chung là cái nào cũng tốn kém....mà bản thân tui thì có cả 2 mục 2 và 3 nhưng chưa nghe được âm thanh DTS-HD-MA và TrueHD mặc dù chi phí nâng cấp cực lớn ( do mới lấy Denon AVR 2309 về muh chưa có time thưởng thức, gắn dây thôi là muốn khùng rùi, mai sẽ có kết quả)

Kết quả chưa thấy đâu hay thậm chí hay hơn 1 chút nhưng quả là tốn tiền so với chi phí từ bộ dàn lúc trước để thưởng thức ''đồ quỉ'' :D
Túm lại là dư ra dây nhợ từa lưa, AVR cũng dư... rồi đây loa cũng dư....:((

Nếu kinh phí tầm trung thì em nghĩ k cần tốn thêm nhiều tiền để..... cứ như vậy muh xài..''.. ước j em đã k lỡ thèm....''

a_Fon

Active Member

Kaka bác tieuthieugia thế có mua BD chưa, nếu chưa cho chép ké vài phim nè : The Dark Kight, Wall-E, Stargate: Continuum, Redd Cliff ( đặc biệt cái này LPCM 7.1 cho bác nghe chết ngắc ngư :D ) , Jannet Jean 3X .... :D

hdfan

Well-Known Member

Cho mình hỏi ngu một tí vì mình dốt đặc tiếng anh nên sound của mình như thế này " Please note the HDMI audio output only supports AC 3, DTS and 2-channel-LPCM format" có chơi được True HD hay không Với điều kiện là thỏa mãn được nguồn phát và receiver?

dinhvannam

Nói chung là cái nào cũng tốn kém....mà bản thân tui thì có cả 2 mục 2 và 3 nhưng chưa nghe được âm thanh DTS-HD-MA và TrueHD mặc dù chi phí nâng cấp cực lớn ( do mới lấy Denon AVR 2309 về muh chưa có time thưởng thức, gắn dây thôi là muốn khùng rùi, mai sẽ có kết quả)

.''

Chúc mừng bác C có 2309 mới, bác cũng bị audio-HD nó lôi giò rồi, hi..hi...em có thêm đồng minh ( chỉ tổ bổ béo các hãng audio thui )

manhthang

Huyền Thoại

cái ý anh nói nhiều khi chỉ có 1 hàng thì khó nói lắm, anh T cho thêm link có thông tin đó đi... có thể dễ xử hơn cho anh em...

Mình chưa có mua BD bạn ah...chỉ dùng film full HD (là nguyên bảng BR download ve thôi..). Mai mốt mua cái ổ BR gắn vào HTPC là xong nhỉ....~X(~X(~X(

chính xác là vậy... mau đi bán lại mất tiền quá trời... muh như vậy các hãng mới giàu và có kinh nghiên cứu thêm cho bác tốn tiền nhỉ....
nhận được pm của anh, em buồn quá... chắc nhịn ăn luôn...

Vâng, và sắp tới là Topic Nâng cấp nên bán Denon AVR 2309 full box 99.9% của bác Cẩm để lên đời 4308 8-x

HDTAK

Member

nói chung đây là vấn đề tốn kém để nghe được cái âm thanh quái quỉ kia...
có nhiều cách:
1. Dân dụng: Cách mà bác dinhvannam có nhiều kinh nghiệm và đang đau đầu....
cần đầu BD và đĩa BR + AVR giải mã được được âm thanh đó

2. HTPC: giải pháp tốn kém của bản thân tui
hiện thời chỉ có sound Asus HDAV 1.3 (deluxe) [giá tầm 250 (270) $]
nâng cấp CPU lên, Ram thêm 1 chút, VGA ngon chút ( ~ATI 46xx, 48xx...)
Thay AVR mới giải mã DTS-HD-MA và TrueHD
Nguồn phim full HD ( mới tốn 1 HDD 1,5Tb nhưng chỉ chưa được khoàng 20-30 phim là cùng.....vì nó là film BR nguyên thủy..

đó là cái mình mới tốn trước mắt, sau này còn nâng thêm loa lên cho sánh vai cùng AVR...
3. Tvix 6500/7000a... + AVR giải mã DTS-HD-MA và TrueHD + HDD có film full HD

Kết quả chưa thấy đâu hay thậm chí hay hơn 1 chút nhưng quả là tốn tiền so với chi phí từ bộ dàn lúc trước để thưởng thức ''đồ quỉ'' :D
Túm lại là dư ra dây nhợ từa lưa, AVR cũng dư... rồi đây loa cũng dư....:((

Nếu kinh phí tầm trung thì em nghĩ k cần tốn thêm nhiều tiền để..... cứ như vậy muh xài..''.. ước j em đã k lỡ thèm....''

Bác C đã thưởng thức được âm thanh HD chưa ạh, review cho anh em thèm cái nào!8-x

Bên trên