SPDIF và Z5500

hauhh

Active Member
Hi các bạn!
Mìng đau đầu chuyện làm sao kết hợp các chân của SPDIF trên main GIGA và Z5500 bằng line optical.
Ra Phong vũ (TPHCM) hỏi xem có cái gì (card hay adapter hay...) để kết nối nhưng vô vọng.
:((
Pro nào biết cách giải quyết xin chỉ giáo.
thanks

bibitom

Ðề: SPDIF và Z5500

Hi các bạn!
Mìng đau đầu chuyện làm sao kết hợp các chân của SPDIF trên main GIGA và Z5500 bằng line optical.
Ra Phong vũ (TPHCM) hỏi xem có cái gì (card hay adapter hay...) để kết nối nhưng vô vọng.
:((
Pro nào biết cách giải quyết xin chỉ giáo.
thanks

nếu bạn chưa có cổng quang thì bạn phải mua phụ kiện của gigabyte ở main có chỗ cắm cổng quang và bạn nhớ xem main của ban có chíp realtek ko nhé bạn tham khảo link này www.gigabyte.vn/Products/Motherboard/AccessoryList.aspx

Khó quá thì mình chuyển qua dùng Coxial đi bác, đơn giản hơn nhiều.

Cách 2 là mua sound card rời có cổng quang thôi, 2nd giá rẻ.

tunganhred

Ở HN mua sound card rời có tìm cổng quang ở đâu nhỉ đồ cũ ý mấy Anh .thanks

tunganhred

mình đang tính đầu tư con LG HT 503,mà con này thì ko có cổng quang .mình muốn mua đồ cũ cho kinh tế,sv mà>hi .hi

Mình không rõ lắm, cũng hên xui tùy may mắn. Chịu khó lùng mấy cửa hàng vi tính cũ ở TTT, BTX, hoặc Nhật Tảo, họ hay tháo máy ra bán riêng. Tìm trên GG thử xem bác.

http://ebayvietnam.net/chi-tiet-mua...ard-xuat-Optical-cho-anh-em-xai-Amply----.htm
http://24hmua.com/showthread.php?t=41432

và nhiều lắm.

Mà sao cứ phải optical? Mod Coxial dễ òm bác ơi, chứ Mod optical nó có mấy linh kiện điện tử, không khéo nó không ổn định thì uổng công mod.

Chỉnh sửa lần cuối:

hauhh

Active Member

Mình không rõ lắm, cũng hên xui tùy may mắn. Chịu khó lùng mấy cửa hàng vi tính cũ ở TTT, BTX, hoặc Nhật Tảo, họ hay tháo máy ra bán riêng. Tìm trên GG thử xem bác.

http://ebayvietnam.net/chi-tiet-mua...ard-xuat-Optical-cho-anh-em-xai-Amply----.htm
http://24hmua.com/showthread.php?t=41432

và nhiều lắm.

Mà sao cứ phải optical? Mod Coxial dễ òm bác ơi, chứ Mod optical nó có mấy linh kiện điện tử, không khéo nó không ổn định thì uổng công mod.

Cám ơn bạn, chắc phải chọn một sound card có cả 2 port Optical và Coxial

Bác chỉ cần coxial là đủ rồi, em đang dùng coxial đây nè, phê cực

hauhh

Active Member

Mình lại có vấn đề:
Trên main có 3 pin input theo thứ tự: 1:power, 2:SPDIF, 3:GND
Và mình mới xin đươc một đầu đổi ra port coxial, có ngỏ input là có 3 dây theo thứ tự: đỏ, trắng, đen (dây mập nhất).

Mình không biết pin 1 trên main sẽ gắn với dây đỏ hay dây đen ?
Cám ơn các bạn trước

Tieubaocaca

Active Member

Mình lại có vấn đề:
Trên main có 3 pin input theo thứ tự: 1:power, 2:SPDIF, 3:GND
Và mình mới xin đươc một đầu đổi ra port coxial, có ngỏ input là có 3 dây theo thứ tự: đỏ, trắng, đen (dây mập nhất).

Cám ơn các bạn trước

Bác làm phức tạp vấn đề quá!:-??

Bác đi mua 1 cái dây có 2 đầu gắc hoa sen, nếu nó có nhiều dây thì mình bỏ bớt đi vì mình chỉ dùng 1 dây thôi (Dây AV thông thường mua khoảng 10k). Dùng sợi dây đó nối cổng coxial của main vào Z5500 thế là sử dụng được thôi.

hauhh

Active Member

Bác làm phức tạp vấn đề quá!:-??

Bác đi mua 1 cái dây có 2 đầu gắc hoa sen, nếu nó có nhiều dây thì mình bỏ bớt đi vì mình chỉ dùng 1 dây thôi (Dây AV thông thường mua khoảng 10k). Dùng sợi dây đó nối cổng coxial của main vào Z5500 thế là sử dụng được thôi.

Main của mình không có port coxial mà chỉ có những pin trên main thôi!
(GA-945GM-S2)

hauhh

Active Member

Sorry, mình viết nhằm xin sửa lại:
Trên main có 3 pin output (không phải input)theo thứ tự: 1:power, 2:SPDIF, 3:GND

Sorry, mình viết nhằm xin sửa lại:
Trên main có 3 pin output (không phải input)theo thứ tự: 1:power, 2:SPDIF, 3:GND

Theo mình thì power không dùng đến khi đấu Coxial (thực tế mình cũng đã mod coxial rồi). Dùng đồng hồ đo điện trở, SPDIF đấu vào lõi giữa/ tim của đầu AV, GND là dây âm thì nối bên ngoài; Pin Power dùng cho kết nối optical để cấp nguồn cho mấy cái linh kiện trên board đó.

Bác nào muốn tham khảo cọng dây mod coxial thì ghé mình cho xem, không thì trên mạng nhiều hình ảnh minh họa.

hauhh

Active Member

Theo mình thì power không dùng đến khi đấu Coxial (thực tế mình cũng đã mod coxial rồi). Dùng đồng hồ đo điện trở, SPDIF đấu vào lõi giữa/ tim của đầu AV, GND là dây âm thì nối bên ngoài; Pin Power dùng cho kết nối optical để cấp nguồn cho mấy cái linh kiện trên board đó.

Bác nào muốn tham khảo cọng dây mod coxial thì ghé mình cho xem, không thì trên mạng nhiều hình ảnh minh họa.

OK, cám ơn bạn nhiều, vậy là mình có thể làm được rồi. Để xem Z5500 có nghe đã hơn sound on board không.

BBerryXS

Khuyên bạn là sound rời :D.Bên VozForum đã có rất nhiều bài nói về song kiếm hợp bích Z5500+...Sound onboard chỉ phục vụ nhu cầu cơ bản thôi bạn a.

Khuyên bạn là sound rời :D.Bên VozForum đã có rất nhiều bài nói về song kiếm hợp bích Z5500+...Sound onboard chỉ phục vụ nhu cầu cơ bản thôi bạn a.

Theo mình vấn đề chính vẫn là giải mã, pass through digital qua coxial/ optical thì onboard hay rời, chất lượng âm thanh vẫn do thằng Z5500 xử lý hết mà thôi. Trừ khi cho nó xuất analog mới là chuyện khác.

hauhh

Active Member

Hôm nay mình thử input Coax cho Z5500, nhưng sao nó khônng phát đúng DTS, nó chỉ hiển thị trên màn hình Stereo.
( Mình play phim Ip.Man.2.2010.1080p.BluRay.x264.DTS-WiKi-Up.bY.Iceman.mkv )
Bạn nào giúp mình với
Cám ơn

Bên trên