Sự cố khi kết nối Laptop với Samsung LA32A450

Chào ACE, sự cố của em gặp phải là như vậy:

Trước đây em có mua con Samsung R8 32 inch (LA32R81B), khi kết nối với Laptop qua cổng VGA-VGA thì xem HD 720p bình thường. (ko cần config gì trên LCD)

Còn bây giờ mua thêm con Series 4 32 inch (LA32A450), khi kết nối với Laptop cũng qua cổng VGA-VGA thì màn hình đen thui. Em đã chỉnh độ phân giải cho thật thấp (800x600) nhưng vẫn ko thấy hình, còn kéo lên 1280x768 thì LCD báo là "mode no support". Kêu mấy tướng bán LCD lại thì bảo là không biết, hỏi mấy bác bên tin học thì bảo unknown :(.

Hận đời, đi hỏi thằng bạn thân... Google thì nó chỉ một vài người cũng gặp trường hợp như em, nhưng vẫn chưa tìm ra giải pháp.

Vậy có bác nào trên HD Vietnam đã gặp trường hợp này và khắc phục được sự cố trên xin chỉ giáo giúp em!

Thanks a lot!

Thế Anh

Ðề: Sự cố khi kết nối Laptop với Samsung LA32A450

Hôm qua, em vừa Setup 1 con Series 4 32 inch (LA32A450) nối vào PC cho ông hàng xóm, chạy ngon lành. Dùng cáp VGA Sub

Anh cứ vào LCD, chỉnh 1024x768 là OK hoặc nếu ko, anh vào quyển User guide, Manual đi kèm TV. Xem nó ghi là đường VGA hỗ trợ độ phân giải bao nhiêu thì chỉnh độ phân giải như thế là được.

Lưu ý là đôi lúc VGA nó tối thui khoảng 10s để tự động điều chỉnh. Đừng sốt ruột

Đã test thử all các độ phân giải nhưng vẫn không được bác ơi. Không biết có phải tại cái LCD của mình bị lỗi không nữa!

IZZ

Active Member

Thử lấy 1 con PC desktop có card VGA rời lắp thử xem thế nào. Mình nghĩ do không tương thích giữa VGA out của laptop và LCD thôi chứ LCD chắc không vấn đề gì.

Thế Anh

Đúng rồi đó. Dùng luôn 1 con Desktop cắm duy nhất cái Monitor vào nhé. Thường TV SS nó hiện hình từ lúc boot BIOS, đừng nói là vào Win

hookeba

Bác dùng dây VGA của monitor Samsung để kết nối với LCD TV Samsung nhé.

Mình đã từng gặp trường hợp như bác, kết nối LCD với desktop nhưng dùng dây VGA mua ngoài => ko lên gì cả. Đến khi dùng dây VGA của monitor thì mới lên hình => pó tay ^:)^

Thế Anh

Vụ dây mình cũng nghĩ đến. Nhưng bạn kia bảo nó lên hình rồi, nhưng báo là Mode not Support cơ mà.

Ăn chắc là kiếm cái case PC rồi cắm vào Test thử.

To hookeba: mình sẽ tìm cáp VGA của Samsung để test thử, thanks bạn nhiều
To Thế Anh: Mode not support chỉ khi chỉnh độ phân giải màn hình từ 1280x768 trở lên thôi, còn các độ phân giải thấp hơn thì LCD nó đen thui à (không có tính hiệu gì hết á).

Anyway, thanks tất cả các bạn!

oqo2004

Trường hợp của mình na ná như bạn. Khi mình kết nối PC (VGA EN 7900), chỉnh độ phân giải cho màn hình là 1440 X 900, LCD SS LA37 550 là 1360 X 768, thì màn hình PC của mình điều khiển được, còn LCD chỉ hiện lên hình nền của desktop, không xuất hình ảnh hay phim qua LCD được. Bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm mình với. Thankyou very much.

Ultimo

Member

Trường hợp của mình na ná như bạn. Khi mình kết nối PC (VGA EN 7900), chỉnh độ phân giải cho màn hình là 1440 X 900, LCD SS LA37 550 là 1360 X 768, thì màn hình PC của mình điều khiển được, còn LCD chỉ hiện lên hình nền của desktop, không xuất hình ảnh hay phim qua LCD được. Bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm mình với. Thankyou very much.

Bác chuyển cửa sổ xem film từ full-screen sang dạng window, rồi dùng chuột lôi cái cửa sổ đó sang màn hình bên kia.

oqo2004

Bác chuyển cửa sổ xem film từ full-screen sang dạng window, rồi dùng chuột lôi cái cửa sổ đó sang màn hình bên kia.

Cám ơn bạn mình làm được rồi. Đúng là chiêu hay

phongtran

Member

SS 32A450 ở nhà người quen của mình cũng bị thế. dùng D-SUB thì chỉ thấy mode not support ===> tốt nhất là đừng xài SS :D

butot

Member

Em mới mua cái SS 37A550 cũng bị vậy. Dùng sợi Dsub-Dsub 5m để nói PC của em với TV ở độ phân giải 1280x768 thì lên hình bình thường nhưng kéo lên 1920x1080 là thua. Nó cũng báo "Mode not supported". Thử đi thử lại cũng không được. Em bèn lấy sợi Dsub-Dsub của monitor SS 1.5m ra cắm thử thì lên ngon lành, mà còn hiểu đúng TV LCD SS luôn mới ghê...

Em hết hiểu. Có bác nào biết tại sao không?

Thế Anh

Dây VGA cho Monitor LCD dùng tốt hơn dây VGA thông thường (Dùng cho màn CRT và máy chiếu)

Lord Angel

mình chỉnh 1024x768 mà chạy ko được luôn
LA32A450 với GF 8400GS nè >"< bực cả ngày nay ko làm dc
bác nào chỉ dùm

baonikon

Member

Nhà em cũng đang sài con 26R71B cua SS từ năm 2006, bình thường em cắm con laptop vao qua cổng Dsub nó vẫn nhận là HD ready 1366x768, con HTPC em dùng card GF6600 cũng nhận ra giống vây. Nhưng em dùng dây DVI ti HDMI cua Belkin thì màn hình bị lệch, nhưng em không quan tâm vì em chỉ dùng Dsub ( màu nhạt hơn so với dùng Dsub ). Bây giờ em mới đổi lên GF9400 thì khi cắm Dsub nó lại không lên mới bực, em phải dùng dây DVI to HDMI thì nó bị tràn màn hình, em phải dùng tôl cua Nvidia để resize nó lại thành 1824x1016 thì coi mới được đấy bac. Mà em không hiểu sao cái 26R71B cùi bắp mà lên tới độ phân giải này đươc. Em lại phải đang tìm hiểu tiếp đây .

Bên trên