Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

Frey

Active Member
Mình bổ xung thêm 1 thứ nó gọi là Full digital, bạn từ từ tìm hiểu, biết đâu từ giờ đến khi bước qua bên kia thế giới mình lại được tận hưởng.
- Music source: Tạo ra bằng tín hiệu số luôn, kiểu như nhạc midi đó. Nó không tạo bằng cách thu âm lại nhạc cụ. Được tạo ra bằng phần mềm luôn.
- Digital Speakers: Có một thứ loa gọi là phát ra âm thanh từ các bit 0,1 luôn. Có điều là thương mại hóa cái này còn xa vời tít tận chân trời.

Cái bác gọi là digital speakers giờ cũng ko xa vời, ls50 active, ,dyn xeo, ,elac, meridian ,linn vv họ làm lâu rồi.

caothudeche

Moderator
Cái bác gọi là digital speakers giờ cũng ko xa vời, ls50 active, ,dyn xeo, ,elac, meridian ,linn vv họ làm lâu rồi.
Bạn nhầm rồi. Mấy cái kể trên nó gọi là Active Speaker. Có nghĩa là bên trong loa có mạch khuếch đại luôn. Và có thể họ tích hợp luôn bộ thu phát, giải mã... thì cũng không biết vẫn gọi nó là Active Speaker hay là Intergate active speakers.
Còn digital speaker ở đây là nó hoạt động bằng tín hiệu số luôn, không có DA gì hết.

Frey

Active Member
Bạn nhầm rồi. Mấy cái kể trên nó gọi là Active Speaker. Có nghĩa là bên trong loa có mạch khuếch đại luôn. Và có thể họ tích hợp luôn bộ thu phát, giải mã... thì cũng không biết vẫn gọi nó là Active Speaker hay là Intergate active speakers.
Còn digital speaker ở đây là nó hoạt động bằng tín hiệu số luôn, không có DA gì hết.
Mình chưa hiểu loa hoạt động = tín hieu digital? Bạn có thề giải thich nguyên lí?

caothudeche

Moderator
Mình chưa hiểu loa hoạt động = tín hieu digital? Bạn có thề giải thich nguyên lí?
Tất cả còn đang trong nghiên cứu, đương nhiên mình không phải là giáo sư. Chỉ biết rằng đã có 1 loại loa như vậy được tạo, nhưng mới ở mức phòng Lab. Nôm na nó là các tín hiệu đưa vào loa là các bit 0 và 1. Nó khác với việc các bit 0, 1 này đươc chuyển thành dòng điện analog rồi mới đưa vào loa nhé.
"The least significant bit drives a tiny speaker driver, of whatever physical design is chosen; a value of "1" causes this driver to be driven full amplitude, a value of "0" causes it to be off. This allows for high efficiency in the amplifier, which at any time is either passing zero current, or required to drop the output voltage by zero volts, therefore in a theoretical ideal amplifier dissipating no power as heat at any time. The next least significant bit drives a speaker of twice the area (most often, but not necessarily, a ring around the previous driver), again to either full amplitude, or off. The next least significant bit drives a speaker of twice this area, and so on." Wiki.

Bên trên