Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

caothudeche

Moderator
Ðề: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

Nếu nói như bác thì một con rùa nó biết đi so với một con bò nó cũng biết đi ---> vậy là 2 con đều biết đi.
Hoặc một con bò nó biết suy nghĩ, bác cũng biết suy nghĩ ---> Vậy là cả 2 đều... biết suy nghĩ? :))

Bạn tusontay phát biểu nên có suy nghĩ chút nhé, đừng tập làm anh hùng bàn phím.
Bạn biết bò có suy nghĩ cơ à, chắc bạn có mang gen của bò nên mới rành. Theo tớ hiểu thì dân gian chỉ nói "... như bò đội nón", chứ ko ai bảo bò biết nghĩ (bạn là người đầu tiên nói thế).
Đang 1 topic bàn về thiết bị mà lại phải đi giải hòa 2 bác này là sao ta!:>
Bác @tusontay bóng gió quá. Với mình thì mình chỉ cười với 1 cách ví von. Còn nhiều người có thể nghĩ đó là bác đang xúc phạm người khác.
Ngôn ngữ VN là thế đấy, nên anh em cũng ít đả đổng kiểu này, sảy ra cãi vã mất tình cảm.

Còn về phía bác @Robertino, bác tiếp thu ý kiến anh em và đưa ra 1 vài cấu hình khác hay là bổ xung thêm thông tin trong bài viết thì ít. Mà mình thấy bạn dường như chỉ đi phản bác lại ý kiến của các bạn khác, trong khi chỉ đưa ra các luận điểm mập mờ, thiếu dẫn chứng thuyết phục.
Bác làm sao để anh em ủng hộ nhiều chứ ngay cả bài [Bình chọn] Cấu hình.... cũng toàn thấy phản bác và đưa ra ý kiến khác không à.

sircuong1303

Well-Known Member

Bác tusontay lại có hứng với HTPC à. Bác nói thế thì chát quá.
Nếu bỏ ra 5-8tr thì chắc em tiết kiệm chút tiền mua HDD và chút tiền điện mua NUC cho xong.
Intel® NUC DN2820FYKH0 (ntel HD Graphics 4400): 3.100.000.
SSD Intel 120GB Sata 3: 1896K.
RAM: Khoảng 700K thoải mái chơi.

Bro có chút nhầm lẫn ở đâu rùi chăng, Intel NUC DN2820FYKH0 chạy cpu Intel® Celeron® processor N2820 và chỉ dc tích hợp Intel HD Graphics thui à.

http://www.intel.com/content/www/us/en/nuc/nuc-board-dn2820fykh.html

tusontay

Huyền Thoại

Bác tusontay lại có hứng với HTPC à. Bác nói thế thì chát quá.
Nếu bỏ ra 5-8tr thì chắc em tiết kiệm chút tiền mua HDD và chút tiền điện mua NUC cho xong.
Intel® NUC DN2820FYKH0 (ntel HD Graphics 4400): 3.100.000.
SSD Intel 120GB Sata 3: 1896K.
RAM: Khoảng 700K thoải mái chơi.
Bác ấy đưa ra 2 cấu hình ~5.000.000 VNĐ & ~8.000.000 VNĐ rồi cho rằng như thế là chơi đc 4K từ youtube. Nên em chỉ minh họa cho cái việc chơi được file 4K từ youtube thì như thế nào là đủ thôi bác. :)

Cơ mà nếu chơi HTPC thì em vẫn thích chơi con có nguồn rời (như kiểu nguồn laptop ấy) để thay con nguồn rung đó bằng nguồn biến áp, hạn chế độ nhiễu. Nếu buộc phải nguồn trong thì em vẫn thích nguồn Delta nhất. :)

sircuong1303

Well-Known Member

Bác ấy đưa ra 2 cấu hình ~5.000.000 VNĐ & ~8.000.000 VNĐ rồi cho rằng như thế là chơi đc 4K từ youtube. Nên em chỉ minh họa cho cái việc chơi được file 4K từ youtube thì như thế nào là đủ thôi bác. :)

Cơ mà nếu chơi HTPC thì em vẫn thích chơi con có nguồn rời (như kiểu nguồn laptop ấy) để thay con nguồn rung đó bằng nguồn biến áp, hạn chế độ nhiễu. Nếu buộc phải nguồn trong thì em vẫn thích nguồn Delta nhất. :)

Chắc bro thích những main dùng nguồn adapter ngoài như này

Asrock H81TM-ITX R2.0

insidelogo.php

Asrock AM1H-ITX

mimosasu

Member

" Có nguồn rời" là sao bác , em newcome chưa hiểu, PC em thấy lắp nguồn mua ngoài mà.???

tusontay

Huyền Thoại

" Có nguồn rời" là sao bác , em newcome chưa hiểu, PC em thấy lắp nguồn mua ngoài mà.???
Bác xem bài post của Cường ở dưới nhé. :)

@Cường: Đúng đó em, cái này thay nguồn bằng nguồn biến áp thì hay, nhưng không biết Gygabyte or ASUS có không nhỉ? Anh luôn nói KHÔNG với mấy hãng main như MSI, ECS, Asrock, Biostar... mà. :D

Robertino

Member

Mình khuyên bạn tusontay nên đọc và học thêm về phép tư duy logic. Mình thấy cách bạn đặt vấn đề khá lủng củng.

Bạn đọc lại post #11 nhé. Khi mình viết "1 PC phát đc Youtube 4K thì nói nó phát được 4K cũng ko sai" thì bạn vào nêu ý kiến so sánh rât chi lủng củng, rồi sau đó quay sang bảo với 5-8tr thì bạn ráp được cấu hình khác. Nói chung chả liên quan j tới câu mình viết. Dĩ nhiên với 5 - 8 triệu bạn thích thì có thể ráp máy với đủ kiểu cách khác nhau. Nhưng nó liên quan j tới câu mình bảo?

Hãy bám sát vấn đề, bạn thử kết luận cụ thể câu "1 PC phát đc Youtube 4K thì nói nó phát được 4K cũng ko sai" của mình là ĐÚNG hay SAI. Và chứng minh vì sao đúng, vì sao sai.

Mình tranh luận luôn đưa ra bằng chứng, lập luận. Chả qua nhiều bạn ko quen văn hóa tranh luận logic nên cảm thấy mình bắt bẻ lằng nhằng thôi.

Để mình gợi ý cho bạn về logic nhé:
* Clip 4K youtube là 1 trong các chuẩn 4K hiện nay (được gắn nhãn 4K, Google chứng nhận !). Vậy 1 PC phát (play) tốt được loại video này thì PC đó hoàn toàn được xếp vào hàng những thiết bị phát được 4K.

Điều đó ko có nghĩa thiết bị đó sẽ phát được tốt tất cả các loại 4K khác, và cũng ko có nghĩa tín hiệu xuất output 4K. (Đa phần các bạn cứ tự hiểu sai theo nghĩa này nên mới sinh tranh cãi).

Còn nếu các bạn bảo PC đó ko chạy được 4K (tức là câu trên SAI), vậy thì cái clip 4K trên youtube kia là dạng video j? Sao Google lại đi dán mác 4K cho nó. Nếu nó ko phải 4K mà chỉ là 720p, 1080p thì nghĩa là Google đang gắn sai mac?

Thế nhé, bạn cứ cho mình kết luận ĐÚNG hoặc SAI cụ thể, rồi giao lưu tiếp cho đỡ loãng :D

Chỉnh sửa lần cuối:

phithien

Well-Known Member

Mình khuyên bạn tusontay nên đọc và học thêm về phép tư duy logic. Mình thấy cách bạn đặt vấn đề khá lủng củng.

Còn nếu các bạn bảo PC đó ko chạy được 4K, vậy thì cái clip 4K trên youtube kia là dạng video j? Sao Google lại đi dán mác 4K cho nó. Nếu nó ko phải 4K mà chỉ là 720p, 1080p thì nghĩa là Google đang gắn sai mac?

Bác bán hàng mà thích cải vã kiểu này thì em thua bác. bác tusontay đâu phải nói vô lý, mà bác phản bác. luận điểm của bác ko thuyết phục nên bác ấy chém là đúng. cứ mập mờ 4k youtube, thì biết ra sao rồi. youtube có HD 1080 đấy, nhưng có ai lấy HD của youtube làm chuẩn bao giờ, vì tối ưu hoá file để phù hợp với đường truyền, mà để đúng chuẩn 4k, full HD thì load vỡ mật, mà chắc chỉ có dân US mới coi được, còn dân mình thì chịu. Em ko tranh cãi nữa, bác muốn chém sao thì chém

Chắc bro thích những main dùng nguồn adapter ngoài như này
Asrock H81TM-ITX R2.0

Asrock AM1H-ITX

​Mấy con Asrock này hay thật, vừa chén nguồn rời, vừa chém PSU chuẩn. giá Amazon, trứng mới cũng khá thơm, chỉ gần 80$ Bác cường ship mấy con này về anh em chơi được đó :D

Robertino

Member

Các bạn ngại tranh luận thì thôi ko sao :)

Cái này là do văn hóa chung của VN là ít có phản biện XH. Chứ thực ra ở nc ngoài chuyện tranh luận rất chi bình thường. Miễn là có logic và lập luận. Tranh luận đúng sai xong ko để bụng bực bội.

Mình với bạn bè, đồng nghiệp tranh luận xong vẫn đi nhậu bình thường, thậm chí vừa cafe vừa tranh luận, càng tưng bừng càng vui :D
Chắc cũng do đặc thù công việc (liên quan tới luật và quy trình) và phương pháp làm việc cần tính logic. (KD máy tính là việc mình làm thêm).

sircuong1303

Well-Known Member

@Cường: Đúng đó em, cái này thay nguồn bằng nguồn biến áp thì hay, nhưng không biết Gygabyte or ASUS có không nhỉ? Anh luôn nói KHÔNG với mấy hãng main như MSI, ECS, Asrock, Biostar... mà. :D

Adapter như của laptop thì dùng dc cho điện thế 100-240V mà bác. Em cũng đã ngắm qua 1 lượt thì cả Asus hay Gigabyte đều ko có main chuẩn mini-ITX dùng adapter rời như 2 mẫu main Asrock bên trên đâu ạ.

phithien

Well-Known Member

Các bạn ngại tranh luận thì thôi ko sao :)

Cái này là do văn hóa chung của VN là ít có phản biện XH. Chứ thực ra ở nc ngoài chuyện tranh luận rất chi bình thường. Miễn là có logic và lập luận. Mình với bạn bè, đồng nghiệp tranh luận xong vẫn đi nhậu bt, chắc cũng do đặc thù công việc (liên quan tới luật và quy trình) và phương pháp làm việc cần tính logic. (KD máy tính chỉ là việc mình làm thêm).

anh em khuyên bác thôi, chứ bác làm sao là chuyện của bác. chứ cá nhân em thấy bác hay sa vào nhưng tranh luận cãi vả lặt vặt, nhưng bro bác tranh luận đều là cây đa cây đề trong giới HD, trừ em ra nhé :D và là 1 người trong giới HD, em cảm nhận bác chưa chơi HD bao giờ, có lẽ vì công việc nhiều quá, nên bác kinh doanh máy tính, chứ ko va chạm thực tế về vấn đề HD, nên nhiều chổ khá mơ hồ theo kiểu google. Bác nên tìm hiểu thêm về HD để dễ dàng KD trong ngành này hơn.
Em thấy bác chỉ post suông trong mục Chợ trời chuyên HD, nên mới khuyên bác qua đây tư vấn cho anh em, để kd tốt hơn, để anh em có nhiều nguồn tư vấn để buid htpc... Hơn là bác sa đà vào các tranh luận chẳng đâu ra đâu, ai cũng thấy bác sai cmnr :D

phithien

Well-Known Member

Adapter như của laptop thì dùng dc cho điện thế 100-240V mà bác. Em cũng đã ngắm qua 1 lượt thì cả Asus hay Gigabyte đều ko có main chuẩn mini-ITX dùng adapter rời như 2 mẫu main Asrock bên trên đâu ạ.

Mà quan trọng là hình như nhà phân phối ASrock(và hầu như các thương hiệu khác) tại VN ít quan tâm tới việc nhập các main Mini ITX, nên anh em ít nguồn chơi quá

sircuong1303

Well-Known Member

Mà quan trọng là hình như nhà phân phối ASrock(và hầu như các thương hiệu khác) tại VN ít quan tâm tới việc nhập các main Mini ITX, nên anh em ít nguồn chơi quá

Main mini-ITX của Asrock bên e đang có rất nhiều đó bro, từ main H81, B85, đến H97, Z97 đấy ạ. Riêng 2 mẫu e vừa post bên trên dùng dc nguồn dạng adapter rời là Asrock ko bán tại thị trường mình thui ạ.

ASROCK H81M-ITX/WiFi
Hanoicomputer - ASROCK H81M-ITX/WiFi

ASROCK B85M-ITX
Hanoicomputer -ASROCK B85M-ITX

ASROCK H97M-ITX/AC
Hanoicomputer -ASROCK H97M-ITX/AC

ASROCK Z97M-ITX/AC
Hanoicomputer -ASROCK Z97M-ITX/AC

lequynhan

Well-Known Member

Em cảm ơn bác Lộc đã chia sẻ!
Đúng là quan niệm của chúng ta về một vấn đề còn chưa thống nhất!
Giống như nhà mỗi người một tính! :D

Đọc các bài tranh luận của mấy bạn khiến tôi lại chợt nhớ tới cái thời phim 3D mới ra. Ai cũng lên diễn đàn khoe máy cùi của mình cũng đang coi được phim 3D. Tôi cũng ngây thơ hí hửng down phim về, mua kiếng “bảy màu” chói lói về xem nó dư lào. Hổng dè chỉ sau mười mười lăm phút gì đó con mắt thì cay xè, còn cái đầu thì quay mòng mòng như người bị chứng rối loạn tiền đình. Sau một thời gian chuyển qua 3D side by side hoặc top and bottom tình hình cũng chả khá gì hơn. Thú thật với các bạn tôi đã lỡ lời chửi bậy mấy thằng chế ra phim 3D là dốt nát ngu xuẩn. Và tôi còn hùng hồn lên diễn đàn này tuyên bố phim 3D sẽ chết yểu rất nhanh. Nhưng giờ đây thì tôi phải khiêm tốn thú nhận rằng mình thật ra cũng chỉ là kẻ “ếch ngồi đáy giếng” mà thôi sau khi đã xem được phim bluray 3D với đúng nghĩa 3D của nó. Khi đã cảm nhận được nó một lần ... là ghiền. Bằng lần ngồi coi phim 3D người tôi cứ lắc qua lắc lại thụp lên thụp xuống đặng né mấy cái vật thể bay ra từ TV 3D thật là hào hứng. Nếu các bạn chưa thực sự có được kinh nghiệm này, có thể nói các bạn chưa thực sự trải nghiệm cái hồn của phim 3D. Và giờ đây mỗi lần có phim mới và hay ra, tôi thường ‘ngậm tăm’ chờ có bản 3D mới coi. Nhìn ngó xung quanh mấy người bạn, tôi thấy ai cũng rứa mới lạ. Vậy phim 3D có thật sự sẽ chết yểu không? Các bạn có thể trả lời thay tôi được rồi.

Trở lại về đề tài đang thảo luận là 4K, bạn Robertino đã dựa trên nền tảng là sự đánh giá sai lầm của mình ngay từ đầu để lập luận cho cái đúng của mình nên ta (mọi người ở đây) cũng không ngạc nhiên về kết quả mà nó dẫn đến. Nó cũng giống như cái ví dụ trên mà tôi từng mắc phải nên rất hiểu và thông cảm cho Robertino.

Thứ nhất, luật pháp Mỹ không hơi đâu can thiệp vào việc định ra mấy cái tiêu chuẩn kỹ thuật về điện tử gia dụng cả, trừ phi nó xâm hại nghiêm trọng đến quyền lợi người tiêu dùng trên diện rộng và có kiện cáo với số lượng lớn đơn kiện tại tòa cấp tiểu bang và liên bang. Có chăng chỉ là các Hiệp hội mà ở đó các hãng sx tự nguyện đồng ý tham gia mà thôi. Đó là lý do tại sao mà hiện nay nhiều hãng (nhất là bên TV) có những tiêu chuẩn riêng của mình khi họ định nghĩa về những sản phẩm mà họ sx ra. Chả ai giống ai.

Thứ hai, bạn Robertino cứ nhắc đi nhắc lại cái vụ Google là 1 công ty lớn nên một khi Youtube đã dán nhãn 4K lên clip của họ, thì có nghĩa nó chắc chắn phải đạt các tiêu chuẩn về 4K. Bạn có thể cho tôi cái bằng chứng là Google đã xác nhận tất cả những cái clip có chữ Ultra HD hay 4K gì đó là đúng chuẩn 4K bằng lời (văn bản) hay không? Theo chỗ tôi được biết, các clip 4K ở Youtube tất cả là đều do bá tánh khắp nơi post lên. Họ muốn nổ banh trời về clip 4K ntn mà chả được. Người post phải chịu trách nhiệm về nội dung mà mình đưa lên. Có văn bản pháp lý rõ ràng (các bạn có thể tìm đọc lại dễ dàng ở Youtube) nên nói sẽ ảnh hưởng đến uy tín hay thương hiệu Google chỉ là sự khôi hài, sự gán ghép gượng gạo mà thôi.

anh em khuyên bác thôi, chứ bác làm sao là chuyện của bác. chứ cá nhân em thấy bác hay sa vào nhưng tranh luận cãi vả lặt vặt, nhưng bro bác tranh luận đều là cây đa cây đề trong giới HD, trừ em ra nhé :D và là 1 người trong giới HD, em cảm nhận bác chưa chơi HD bao giờ, có lẽ vì công việc nhiều quá, nên bác kinh doanh máy tính, chứ ko va chạm thực tế về vấn đề HD, nên nhiều chổ khá mơ hồ theo kiểu google. Bác nên tìm hiểu thêm về HD để dễ dàng KD trong ngành này hơn.
Em thấy bác chỉ post suông trong mục Chợ trời chuyên HD, nên mới khuyên bác qua đây tư vấn cho anh em, để kd tốt hơn, để anh em có nhiều nguồn tư vấn để buid htpc... Hơn là bác sa đà vào các tranh luận chẳng đâu ra đâu, ai cũng thấy bác sai cmnr :D
Cuối cùng, tôi thấy bạn phithien nói có lý có tình. Bản thân tôi cũng như diễn đàn không muốn mất đi một người có kiến thức tốt như Robernito. Chỉ mong bạn mở lòng mình ra một chút, học hỏi ở mỗi người một chút, cũng chẳng mất mát gì nhưng lại được lợi rất nhiều.

caothudeche

Moderator

Bro có chút nhầm lẫn ở đâu rùi chăng, Intel NUC DN2820FYKH0 chạy cpu Intel® Celeron® processor N2820 và chỉ dc tích hợp Intel HD Graphics thui à.

Mini PC - Intel® NUC Kit DN2820FYKH
Mình cũng có chút nghi ngờ về giá.
Trên trang của Intel thì không có giá.
Mình tham khảo một trang bán thì nó ghi cấu hình vậy.

caothudeche

Moderator

Sao bác giống em thế. Không hiểu vì sao nhưng cứ bị dị ứng với các dòng mainboard đó.
Chỉ giga và asus thôi.

phithien

Well-Known Member

Sao bác giống em thế. Không hiểu vì sao nhưng cứ bị dị ứng với các dòng mainboard đó.
Chỉ giga và asus thôi.

Năm 2003 vào đại học, baba cho chục củ sắm 1 dàn vi tính xịn, nghĩ Intel là hãng to, cpu cũng intel, làm luôn quả Main intel đỉnh nhất lúc đó. xài 2 năm mà hành với hạ, bảo hành đâu 4-5 lần, em ra nhật tảo bán xác, mua gigabyte, vậy mà ngon xài tới lúc bỏ máy. Giờ main là em sắm gigabyte. cũng ko rõ main intel giờ nó có ngon ko, mà hình như cũng ko ngon, giả ngu ra tiệm vi tính hỏi, thì vài tiệm đều nói giga với Asus ngon, ko nghe nhắc intel

caothudeche

Moderator

Năm 2003 vào đại học, baba cho chục củ sắm 1 dàn vi tính xịn, nghĩ Intel là hãng to, cpu cũng intel, làm luôn quả Main intel đỉnh nhất lúc đó. xài 2 năm mà hành với hạ, bảo hành đâu 4-5 lần, em ra nhật tảo bán xác, mua gigabyte, vậy mà ngon xài tới lúc bỏ máy. Giờ main là em sắm gigabyte. cũng ko rõ main intel giờ nó có ngon ko, mà hình như cũng ko ngon, giả ngu ra tiệm vi tính hỏi, thì vài tiệm đều nói giga với Asus ngon, ko nghe nhắc intel
Ngày trước mấy cậu sắm được main Intel có vẻ oai lắm vì nó đắt.
Nhưng Intel bỏ bê mảng này hay sao đó, phần nghiên cứu thì mình không rõ, nhưng khoản kinh doanh là yếu thật.
Còn các dòng khác thì mình mới chỉ trải nghiệm Asus và Gigabyte.

Chiếc MB Asus mà mình đang dùng để comment đây mua cuối 2006. Sau khoảng 6 đồng hành hứng chịu các cơn cắt điện như cơm bữa thì giờ đi phần audio onboard. Nhổ luôn IC mua card rời. Socket có lần nhỡ tay làm gẫy 1 chân, cắm luôn đoạn dây đồng làm chân, giờ vẫn chạy vi vu.

Quay lại cái yếu tố tâm linh về sự lựa chọn các hãng MB thì mình nhớ 1 câu chuyện"
Có 1 cậu mở quán nét tầm 20 máy, cậu ta mời mình ra mở hàng đánh AOE để hút khách. Dàn máy cấu hình ngon từ "đầu đến mông", quay ra không hiểu sao ông lại được tư vấn mua MB của Foxconn, giá lại còn cao hơn cả Giga. Anh em gà luôn cậu ta, MB Foxconn lẹt đẹt được dăm ba bữa là dở chứng ngay.
Câu ta ngay hôm sau gọi của hàng đổi luôn 1 dàn main Gigabyte, và thấy có vẻ yên tâm hài lòng. Đến giờ chắc được 2 năm rùi.

Daithanhthai

Active Member

Cái file video 4K mình up lên fshare bro tải về xong chưa, đã test chưa, kết quả thế nào rùi.

Sáng nay chưa đánh răng em đã test rồi bác. Hậu quả là treo cứng máy và hiện màn hình xanh chết chóc lỗi 0x16.sys...
Em đang tạm yên ổn với bộ PC này 4 năm rồi nhưng chắc ra giêng phải bỏ main msi 785gm p45, chip x2 2.9GH này cho ông anh thôi, giữ lại psu với 8GB ram :)

Bên trên