Tàu Trung Quốc ngang ngược vi phạm lãnh hải Việt Nam!!!

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

hoangtrinhag

Ðề: Tàu Trung Quốc ngang ngược vi phạm lãnh hải Việt Nam!!!

Tất cả các đề tài dính đến Trung Quốc đều đi quá xa mục đích ban đầu và khiến ban điều hành mất nhiều thời gian theo dõi và chỉnh sửa các comment nhạy cảm. Mong các bạn điều tiết lại cảm xúc của mình, hoặc ít nhất là uốn lưỡi bảy lần trước khi nói.

Bác thấy em hơi quá đáng thì bác cứ việc sửa hay bỏ luôn cũng được. Nói ra em cũng đỡ tức rồi ạ. Chứ hôm qua đến giờ, cứ y như có gì nghẹn trong cổ ấy.

Đọc thêm bài "Ngư dân đánh cá bị dân trung Quốc chiếm ngư trường. Nó cấm ta đánh cá, nhưng nó lại đem tàu đến bảo vệ cho dân nó đánh cá ở vùng biển của mình.

Ngư dân bị tàu cá Trung Quốc chiếm ngư trường - 5/29/2011 - Thanh Niên

dieuphuong209

Tại sao Tàu cá Việt Nam mới có lọt wa một tý thì bắt thậm chí giết hại, mà ở đây tàu của Trung Quốc ngang nhiên vào Việt Nam, thậm chí phá hoại tài sán của Việt Nam mà ta ko dám làm ji? Theo tui bắn bỏ..chừng nào tới đâu hay tới đó.vìa luật biển giữa các nước đã quy định rõ ràng.. Bùm bùm bùm hết

Em thấy topic này tốt nhất nên close lại . Còn bác nào muốn phản đối muốn thể hiện tinh thần yêu nước và tinh thần thù địch với Tung Của tốt nhất nên qua các trang báo chí hoặc diễn đàn chính trị khác . Nơi đây anh em chỉ hướng tới " hơn cả sự đam mê "

P/s : Cẩn thận các Nick SD mới lập nick vô châm dầu vô lửa nhé các bác .

Các bác có nói cũng bằng thừa . Mấy ông ngồi trên rung đùi không nói thì thôi , các bác nói ở đây thì làm được gì ?

Nếu giải sử VN đánh nhau với Tung Của đi ...... Không biết trong đây được bao nhiêu bác giám ra ngoài chiến trường .

Topic Close

Ko biết đc bao nhiêu bác nhưng trong đó sẽ có em.

coolza

Member

Nhi làm khoa học, nên chỉ nói chuyện khoa học thôi, mấy bạn có thể tự hiểu

Trung Quốc hiện nay đang tấn công vào lĩnh vực khoa học một cách mạnh mẽ, số báo cáo khoa học hàng năm của họ đứng thứ 2 thế giới, chỉ thua Mỹ
Họ mời những giáo sư tiến sĩ người Hoa trên toàn thế giới về nước công tác (khỏi cần nói cũng biết con đường đó lát bằng vàng), trong đó có những người có trình độ rất cao.
Có người quen nói với Nhi là chỉ tại 1 bệnh viện Thượng Hải, họ xây 1 laboratory nghiên cứu trị giá trên 7 triệu dollar.

mà khoa học mạnh thì kinh tế mạnh, thời nay là vậy

Mình tự nhìn lại mình trước rồi hãy trách họ.

người vn suốt ngày chỉ lo học tiếng anh từ mẫu giáo, mong lớn lên đi làm cho nước ngoài thì khoa học làm sao tiến

Vì nếu một ngày nào đó TQ mạnh ngang bằng với Mỹ hoặc hơn cả Mỹ, mà VN vẫn như hiện tại thì có la lớn cỡ nào thì vẫn bị làm thịt thôi

với mỹ còn đánh cho nó cút thật xa được, còn tq nó ở ngay sát vách, nó sẽ cút đi đâu ?

Là những người làm khoa học thì chúng ta cũng nên nhìn nhận mọi thứ theo khoa học.
Mình đã đọc ở 1 nguồn nào đó nói rắng, Trung Quốc là 1 ví dụ không thể so sánh, trên bình diện thế giới chứ không nói ở cái ao Đông Á (Châu Á) này.

Cường quốc thế giới đứng đầu hiện nay là Mỹ, sau đến Liên Minh Châu Âu và thứ 3 có lẽ là đến TQ. Đến Mỹ, Châu Âu, Nhật Bản còn ngán TQ trên hầu hết các lĩnh vực chứ xá gì 1 Việt Nam nhỏ bé.

Nói về việc đầu tư cho Khoa học, điều này đúng nhưng cần quyết sách ở tầm cao nhất (cụ thể ở đây là Bộ Chính Trị, sau đến Quốc Hội và thực thi bởi Chính Phủ) và không được bỏ qua các yếu tố thực tại, nếu không sẽ lại trở thành duy ý chí. Làm khoa học không giống như là làm 1 cái ô tô, chỉ cần mua công nghệ về rồi làm. Nó cần được bồi đắp qua nhiều thế hệ. Giáo sư Ngô Báo Châu là 1 ví dụ của thành công trong khoa học - nhưng thực tế đó là "sản phẩm" của sự đầu tư nghiêm túc cách đây mấy chục năm rồi + rất nhiều yếu tố khác từ nỗ lực cá nhân tới trí tuệ của các Viện nghiên cứu bác ấy đã kinh qua....

Lạm bàn quá xa chủ đề rồi, nhưng điều cuối cùng mình muốn nói là: So sánh giữa Việt Nam ta và TQ dưới mọi khía cạnh đều không cần thiết - vì nó rất vô nghĩa. Cái quan trọng là tự bản thân chúng ta. Chúng ta tìm cho mình 1 con đường để phát triển, để tồn tại... bản thân mình mạnh người khác sẽ tự khắc tôn trọng ta, còn chúng ta đã hèn yếu thì đứng mong đợi Mỹ, Nga hay 1 anh cả nào đó nâng đỡ.

Đất nước chúng ta đâu đó cũng có những đổi thay để chúng ta có thể kỳ vọng - như Đà Nẵng chẳng hạn. Mọi sự thay đổi không thể duy ý chí làm ngày 1 ngày 2 được, phải từ từ, chậm nhưng phải chắc và đi đúng hướng.

coolza

Member

Mình đồng ý nên đóng topic này. Đồng thời nếu anh Chip và ban quản trị cho phép, mình muốn xóa topic này hoàn toàn. Hiện tại những bài mình viết, dù đúng hay sai, đều bị phát tán đi khá nhiều forum và blog khác nhau, với ý đồ khác nhau, nhấn nhá vào những câu chữ và hình ảnh khác nhau. Mình cảm thấy sự riêng tư của bạn bè mình bị ảnh hưởng. Trên facebook thì khác, khi đã phát tán đi lại khác.
Cám ơn anh em HDVietNam và BQT diễn đàn.

Có lẽ bạn không còn kịp bảo vệ sự riêng tư của bản thân và bạn bè rồi, từ thời điểm bạn post hình. Mình thấy hơi lạ là tại sao bạn lại post cả hình của bản thân lên + với 1 số quan điểm không được "Thông tấn xã Việt Nam" cho lắm.

Là người mở ra Topic này, qua theo dõi 1 thời gian, em cũng đề nghị là nên Close Topic và filter các nội dung không phù hợp. Các Mod và Admin đã mất quá nhiều thời gian cho việc này rồi. Em cũng xin rút kinh nghiệm trong việc post bài sau này.

ltnhan1708

Mình không muốn đi quá sâu để lạm bàn quan điểm đúng hay sai. Mình không cảm thấy mình sai gì cả. Từ đầu đến cuối mình đều thể hiện ý kiến bản thân, là chuyện hết sức bình thường.
Vốn dĩ facebook là của bạn mình, việc trên facebook đăng hình là chuyện bình thường, cộng với một vài comment dưới hình kiểu vui vui thì cũng hết sức bình thường.

Vậy là hiện giờ cụ đang ở trên tàu Bình Minh pót bài đó hả ????

cubidonvn

quá buồn cho thế hệ con dân Việt giờ đây mất hết ý chí chiến đấu và tinh thần dân tộc mà chỉ lo hưởng thụ,sẽ ko cmt bất cứ dòng nào nữa vì cảm thấy quá thất vọng...:((((((((((((
chào thân ái !

HVX

Member

Hôm kia mình xem được tin này trên VTV4 tại Nga , khi đại diện PVN trình bày sự việc xảy ra như vậy, thấy quá nghiêm trọng, vừa xem vừa tức lại vừa bức xúc là vì sao vụ việc xâm phạm chủ quyền quốc gia trắng trợn, láo xược như vậy, mà VN mình phản ứng quá yếu, nếu hành động quân sự chưa đủ hết điều kiện, thì ít nhất cũng phải dùng luật quốc tế thông thường để cảnh cáo quyết liệt, nhất là để dư luận quốc tế biết... không biết kênh TV trong nước thế nào, chứ VTV4 phát đi thế giới mà chỉ để riêng đại diện PVN trình bày , cứ như là vụ tranh chấp làm ăn của riêng của họ vậy, thật chán ! nói như diễn đàn này : "chưa HD'' !

Chỉnh sửa lần cuối:

Thường thì khi có cái Tin nào giật gân thì VN mình hay ồn ào lắm bác ơi . Hết 1 tháng là im re , 3 tháng sau có tin gì đó giật gân lại ồn ào và bàn tán .............. Cuối cùng lại im re =D>=D>

Buồn cho số phận ;;)

Đúng ra lúc tàu trung của nó vô hải phận của VN là VN có quyền bắn bỏ nó rồi . Để nó vô tít bên trong câu cá và :-" xong giờ bắt đầu lên phản đối =D> . Em thật là potay.com .=D>

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Theo yêu cầu chính đáng của chủ thread và wonbinbk, BQT xin phép được đóng đề tài tại đây.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên