thắc mắc : Giải pháp nghe nhạc lossless từ HDD

TGK-2007

Member
Chào các bác.
Em có thắc mắc nhỏ như sau cho việc nghe nhạc số, các bác xem nghe nghĩ đúng không, xin chỉ giáo ạ.
Giải pháp kết nối như sau :
1/ HDD ---------> Dune (max, 303D...) -----------> receiver denon 1 -------> loa 1
----------via USB ---------------------------via HDMI
2/ HDD ----------> Đầu đĩa (BDP or DVD) -------------> receiver denon 1 ---------> loa 1
----------via USB--------------------------------via HDMI

Theo em nghĩ 02 cách kết nối trên cho âm thanh như nhau đúng không ạ???? nguyên nhân : cùng do DAC trong con denon xử lý.
Cảm ơn cả nhà.

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member
Ðề: thắc mắc : Giải pháp nghe nhạc lossless từ HDD

Vẫn khác nhau bác ạ, nếu là file dts thì như nhau vì hdp và bdp không xử lý gì, chuyển thẳng sang cho Denon giải mã. Tuy nhiên khi đọc file lossless thì hdp và bdp xử lý tín hiệu sang chuẩn pcm rồi mới đưa sang Denon giải mã tiếp.

TGK-2007

Member
Re: Ðề: thắc mắc : Giải pháp nghe nhạc lossless từ HDD

Vẫn khác nhau bác ạ, nếu là file dts thì như nhau vì hdp và bdp không xử lý gì, chuyển thẳng sang cho Denon giải mã. Tuy nhiên khi đọc file lossless thì hdp và bdp xử lý tín hiệu sang chuẩn pcm rồi mới đưa sang Denon giải mã tiếp.

Chắc e phải nghiên cứu thêm tại sao phải chuyển sang chuẩn pcm mới vào denon mà không chuyển thẳng luôn.???
Thks bác,
Ai có ý kiến khác không ạ.???

do_long_khach

Well-Known Member

"2 cách kết nối" của bác là 1 thôi chứ có phải 2 đâu??? Cái khác ở đây là Dune vs BDP/DVD thôi chứ? Chất lượng âm thanh thì dĩ nhiên phải khác nhau do Dune khác BDP, BDP 1 khác BDP 2 khác BDP n.

dungtoandung

Well-Known Member

bác cứ nghe thử , vừa tai cái nào thì chơi cái đó

ko853

Well-Known Member

nghe lossless bằng DAC ngoài hay AVR bị thiết bị phát (HDP, BDP, PC, Laptop) xử lý sang pmc làm giảm chất lượng âm thanh. Có AE nào biết cách đo/ tính sự giảm chất lượng đó ko nhỉ để biết đường mà chọn cách chơi nhạc hay mua sắm đồ nghe phù hợp. VD nếu đầu tư AVR hay DAC xịn mà audio đầu vào bị giảm chất lượng thì cũng như ko. Có khi phát bằng CDP cỏ còn hay và kinh tế hơn.

thanhyk

Well-Known Member

Bác nói phải, nếu cdp nghe nhạc kém hơn android box hay hdp vài triệu thì shop audio chuyển qua bán hdp rồi.

Bên trên