Thắc mắc về Canon EOS 500D và 550D

dangnham

các bác cho e hỏi tí ạ, e đang phân vân giữa 500D và 550D.

Theo kinh nghiệm của các bác thì máy nào hơn à, em cần để quay phim là chính ( e học arena, đang làm phim :D ).

Cả 2 máy đều quay fullHD, 500D là 15.1mpx . 550D là 18.1mpx

Các bác tư vấn giúp em với ạ, thanks.

duongbaba

Active Member
Ðề: Thắc mắc về Canon EOS 500D và 550D

Đừng suy nghĩ nữa. Làm ngay 550D đi, em này được mệnh danh là máy quay phim biết chụp hình đấy !!!!

vutrunghoa

Active Member

1 vote cho Canon 550D :D (vì cũng đang có ý định múc em này)

dangnham

Đừng suy nghĩ nữa. Làm ngay 550D đi, em này được mệnh danh là máy quay phim biết chụp hình đấy !!!!

1 vote cho Canon 550D (vì cũng đang có ý định múc em này)

Quay film là chính thì cố nhịn ăn, nhịn mặc mua em 7D luôn đi bác. Còn trước mắt nếu cần mà tài chính còn eo hẹp, những khi nộp bài thực tập thì anh em vài người hùn lại đi thuê 7D 1 ngày 350K hay 5D mark II 500K ngày cho nhẹ. Chờ 1 thời gian em 7D hạ nhiệt thì sắm luôn. Mấy dòng entry và semi-pro của Canon down giá tốc hành.

Chưa dùng qua 550D nhưng mình nghĩ nó chắc không hơn 500D nhiêu đâu. Hôm rồi test 7D quay HD với bác DBB còn phê như con tê tê đến hôm nay, sức mạnh của nó là 2 con DIGIC 4, mình nghỉ vấn để độ mượt mà sẽ hơn hẳn so với 550D chỉ có 1 em DIGIC 4. Thân.

Thanks các bác, trước mắt cứ làm tạm con 550D đã rồi sau đổi lên 7D cũng chưa muộn :D
Mà để quay phim đẹp thì dùng lens nào ạ?

Em còn gà về khoản súng ống này lắm,mong các bác chỉ giáo

garfield210

7D và 550D có kích thước cảm biển = nhau nhưng giá tiền thì ko :D
mua 550D rồi còn tiền thêm cái lens L là perfect rồi \:D/

dangnham

Cảm ơn các bác đã tư vấn ạ :)

hellomoto

Active Member

550D hàng tốt nằm trong tầm giá
mình tính lấy nó đấy he he nhưng cuối cùng 50D =))

tommy8288

Toàn cảnh va trung cảnh chơi con kit kèm theo máy tạm ổn rồi. Cận cảnh ít tiền chơi con fix 50 1.8. Còn muốn cực nét như film cinema HD- rip thì chỉ có con đường lên L hay 1 số len MF tốt.

7D và 550D có kích thước cảm biển = nhau nhưng giá tiền thì ko :D
mua 550D rồi còn tiền thêm cái lens L là perfect rồi \:D/
mua 550D rồi mua thêm cái 24-70 2.8L quay film 24mm cũng Ok, khi cần chụp chân dung thì 70mm cũng xóa phong bokeh tuyệt vời .

tommy8288

nhầm to bác nhé
máy crop ko thể đúng 24 và 70 như bác nghĩ đc đâu
24m gắng lên 550D ra khoãn 38, 70mm ra khoãn 112
lúc quay film tiêu cự 38 quay ngoài trời cũng Ok rồi, còn vào nhà thì thật sự hơi thiếu, nhưng thực tế khi sử dụng đi du lịch thì mới quay ngoài trời nhiều nên mình nghĩ 38mm là khả thi
chụp chân dung nếu ko có tele thì con 24-70 2.8L này ra khoãn 112mm thì mình thấy chụp chân dung cũng khá ổn, chụp toàn thân, bán thân cũng Ok !
nếu chủ topic muốn dùng 2 Len thì 17-40 f4L và 70-200 f4L luôn thì lúc đó quay cũng đủ wide , mà chụp thì cũng đủ tiêu cự để chụp .
chúc bác chủ mau cưới được...em 550D...để gia nhập con đường...Nghệ Thuật...!

nick277

Member

sao kỳ vậy ??? mục đích là quay phim mà lại đi sắm máy chụp hình !!!! đã vậy còn có 12 trả lời !!!!!!!! bó chiếu

tommy8288

sao kỳ vậy ??? mục đích là quay phim mà lại đi sắm máy chụp hình !!!! đã vậy còn có 12 trả lời !!!!!!!! bó chiếu
Canon 550D ngoài mục đích chuyên dụng là DSLR chụp hình và dùng được tất cả các len Canon AF mà còn quay Film Full HD được 8 điểm, trong khi bạn mua cái máy quay Full HD để quay phim thì xin hỏi bạn chụp hình chất lượng ra sao ạ ! theo bạn nick277 máy quay film chụp hình được mấy điểm ???
vì chủ topic muốn AE tư vấn cái chính là máy chụp hình tốt và sau đó quay film tương đối tốt nên AE mới gợi ý 550D thôi ạ ! còn nếu 277 money nhiều thì bạn chơi con 1D M IV để chụp hình đẹp và con Sony XR550E để quay film cũng đẹp.
chúc bác chủ topic sớm tìm được em Camera đúng với nhu cầu chính của Bác nhé ! thân .

khanhaho

lấy 550D đi, con này hôm bữa tui thử thấy ngon lắm...

nick277

Member

Trước khi bác đắp chiếu cho mọi người hãy lên google tham khảo sẽ biết chất lượng quay phim của mấy cái máy hình tầm giá 1k US so với mấy cái máy quay phim tầm 5k US rồi hãy phán lung tung. X_XX_X

Bác chủ topic đây cần chất lượng đấy bác ạ.

nếu mua máy chụp hình để có thêm chức năng quay phim - để quay linh tinh, chơi vui - thì bạn đúng. còn để làm film thì đừng trả lời bậy bạ .
p.s. vui lòng đọc kỹ chủ đề trước khi phán.

tieuthieugia

Well-Known Member

nếu mua máy chụp hình để có thêm chức năng quay phim - để quay linh tinh, chơi vui - thì bạn đúng. còn để làm film thì đừng trả lời bậy bạ .
p.s. vui lòng đọc kỹ chủ đề trước khi phán.

đúng rùi còn j nữa
cái tên thớt to đùng rùi..k thoát ra được.
bác phunghuutuyen đả chỉ thêm cái 7D nhưng bác chủ k muốn
còn muốn biết vì sao nó thế thì lật lại topic offline so sánh khả năng quay phim của DSLR và máy dân dụng

hơn nữa... em xin góp ý bác 1 câu... nên dùng từ dao búa chỗ khác... nơi này toàn anh em vui với nhau.. nếu bác cảm thấy k hợp thì k comment làm chi [vì những lời comment của bác trong thớt này toàn flame chứ k có góp ý j hết]

tuy là ảo nhưng nhiều mem biết nhau cũng thành thật rùi.... già trẻ bé lớn đều có ...hãy đối xử nhau như những người bạn tốt nhé..
muh em nghĩ bác flame nữa là vàng khè lun đó..em ít nói giỡn lắm ah nhe

welcome bác vào box nhiếp ảnh của những trình còi

nick277

Member

Canon 550D ngoài mục đích chuyên dụng là DSLR chụp hình và dùng được tất cả các len Canon AF mà còn quay Film Full HD được 8 điểm, trong khi bạn mua cái máy quay Full HD để quay phim thì xin hỏi bạn chụp hình chất lượng ra sao ạ ! theo bạn nick277 máy quay film chụp hình được mấy điểm ???
vì chủ topic muốn AE tư vấn cái chính là máy chụp hình tốt và sau đó quay film tương đối tốt nên AE mới gợi ý 550D thôi ạ ! còn nếu 277 money nhiều thì bạn chơi con 1D M IV để chụp hình đẹp và con Sony XR550E để quay film cũng đẹp.
chúc bác chủ topic sớm tìm được em Camera đúng với nhu cầu chính của Bác nhé ! thân .

bạn nói rất chính xác nếu chủ topic mua máy để học chụp hình. đằng này lại đi học quay phim mà bạn. ..."Canon 550D ngoài mục đích chuyên dụng là DSLR chụp hình và dùng được tất cả các len Canon AF mà còn quay Film Full HD được 8 điểm....." theo bạn thì máy này quay film ở chế độ full hd thì khoảng được 1 phút kg ???
cuối cùng là mình phải đọc cho kỹ chủ thớt viết cái gì .

hellomoto

Active Member

các bác cho e hỏi tí ạ, e đang phân vân giữa 500D và 550D.

Theo kinh nghiệm của các bác thì máy nào hơn à, em cần để quay phim là chính ( e học arena, đang làm phim :D ).

Cả 2 máy đều quay fullHD, 500D là 15.1mpx . 550D là 18.1mpx

Các bác tư vấn giúp em với ạ, thanks.
chủ thớt nói thế này nhá : phân vân giữa 500D và 550D.

tieuthieugia

Well-Known Member

bạn nói rất chính xác nếu chủ topic mua máy để học chụp hình. đằng này lại đi học quay phim mà bạn. ..."Canon 550D ngoài mục đích chuyên dụng là DSLR chụp hình và dùng được tất cả các len Canon AF mà còn quay Film Full HD được 8 điểm....." theo bạn thì máy này quay film ở chế độ full hd thì khoảng được 1 phút kg ???
cuối cùng là mình phải đọc cho kỹ chủ thớt viết cái gì .

bác đem máy này tới đây anh em giao lưu... nếu em set quay hơn 1 phút với dugn lượng thẻ cho phép em lấy lun máy nhé

Bên trên