Thắc mắc về công suất AVR & Loa

bhk

Member
Mình có thắc mắc hơi bị "ngu" và công suất của AVR & loa nên nhờ các chuyên gia "khai sáng":

1/. Mình thấy spec của AVR ghi nhiều loại công suất mà mình "gà" nên không hiểu ý nghĩa của từng loại, mong nhờ các bác giải thích giúp:
1.1/. Rated Output Power (1kHz, 2ch driven): 145W (8ohms, 0.7% THD)
1.2/. Rated Output Power (20Hz-20kHz, 2ch driven): 130W (8ohms, 0.06% THD)
1.3/. Dynamic Power per Channel (8/6/4/2 ohms): 165/210/285/405W

Trong 03 loại công suất trên thì loại công suất nào mới là công suất thật sự của AVR?

2/. Spec của loa ghi thế này: Power Handling (Watts Long/Short Term): 150 / 230. Vậy thì công suất thật sự của loa là bao nhiêu?

3/. Mình có đọc được thông tin nói rằng nên mua AVR có công suất > công suất loa, có đúng không? Bạn mình mua bộ loa Jamo S626 tại siêu thị điện máy thì nhân viên bán hàng tư vấn rằng: bộ loa này có công suất loa front là 130W (?) nên phối với Denon X2000 có công suất 95W (?). Như vậy thì công suất AVR < công suất loa. Như vậy X2000 có đủ sức kéo loa front 626 không?

Mình cũng thấy thông tin trên website của truongnghiaaudio về loa Bose 301 series V như sau: "Công suất: 75 Watts IECmột kênh, tương thích với amplifier hoặc receiver từ 10 đến 150Watts mỗi kênh RMS, trở kháng: 4 đến 8Ohms". Vậy Amplifier có công suất ~ 20W cũng đánh được loa này?

Mong nhận được ý kiến của các bác am hiểu. Cám ơn các bác.

nghia303

Well-Known Member
Ðề: Thắc mắc về công suất AVR & Loa

Dư sức kéo bác ạ !!!!

ttlinhha

Well-Known Member

Mấy vấn đề này bác cần biết cụ thể thì bác hỏi google sẽ ra chi tiết, em trả lời bác ngắn gọn như thế này:
1/ Công suất của AVR sẽ phụ thuộc vào loa có trở kháng là bao nhiêu vì vậy nên nó mới ghi tại 8Ohm là 165W, 6Ohm là 210 (8/6/4/2 ohms): 165/210/285/405W. Em lấy ví dụ con Jamo S626 có trở kháng là 6Ohm thì AVR sẽ đánh ở công suất 210W/CH.
2/ Loa thì không có công suất thực sự kiểu như AVR mà là mức công suất mà loa có thể ''chịu'' đc từ 20W đến 150W. Nếu Amply có CS dưới 20W thì loa không ''hót'' đc còn nếu CS đánh loa vượt 150W thì loa sẽ ''rách''.
3/ Từ 1/ và 2/ => Con X2000 thì đánh S626 ngon lành
@ Mà bác mua mấy đồ này thì chớ có ra siêu thị điện máy nhé, bác đã tham khảo web của Trương Nghĩa thì cứ qua đấy mà phang

DanielTran

Well-Known Member

Bạn xem phía sau receiver, ở chỗ nguồn điện sẽ có ghi giá trị công suất. Ví dụ 450W. Lấy số này trừ đi 20%, ví dụ còn là 360W. Đây là công suất tối đa mà Receiver có thể cấp cho dàn loa. Nôm na thì nếu bạn nghe chế độ stereo 2 loa, công suất tối đa cấp cho mỗi loa là 180W. Nếu bạn nghe đa kênh 5.1, công suất tối đa giảm xuống nữa, ví dụ còn 360/5 = 72W. Đây chỉ là giá trị tối đa, còn thì vì nhiều lý do, như suy hao cho phần linh kiện để xử lý tín hiệu và khuếch đại công suất, nên công suất thực còn giảm hơn nữa từ ngưỡng nói trên.

Những thông tin ghi ở specifiation của receiver chỉ mang tính chất giúp so sánh tương đối giữa các receiver khác nhau xem con nào khỏe hơn khi đối chiếu cùng dòng thông số.

bhk

Member

Mấy vấn đề này bác cần biết cụ thể thì bác hỏi google sẽ ra chi tiết, em trả lời bác ngắn gọn như thế này:
1/ Công suất của AVR sẽ phụ thuộc vào loa có trở kháng là bao nhiêu vì vậy nên nó mới ghi tại 8Ohm là 165W, 6Ohm là 210 (8/6/4/2 ohms): 165/210/285/405W. Em lấy ví dụ con Jamo S626 có trở kháng là 6Ohm thì AVR sẽ đánh ở công suất 210W/CH.
2/ Loa thì không có công suất thực sự kiểu như AVR mà là mức công suất mà loa có thể ''chịu'' đc từ 20W đến 150W. Nếu Amply có CS dưới 20W thì loa không ''hót'' đc còn nếu CS đánh loa vượt 150W thì loa sẽ ''rách''.
3/ Từ 1/ và 2/ => Con X2000 thì đánh S626 ngon lành
@ Mà bác mua mấy đồ này thì chớ có ra siêu thị điện máy nhé, bác đã tham khảo web của Trương Nghĩa thì cứ qua đấy mà phang

1/. Theo như bác (đoạn bôi đỏ) thì "Dynamic Power" là công suất thật của AVR? Mình nghe nói công suất RMS mới là công suất (tương đối) thật của AVR.

2/. "CS đánh loa vượt 150W thì loa sẽ ''rách'': vậy thì ý kiến cho rằng AVR nên có công suất > công suất loa là không đúng? (vì sẽ làm rách loa như bạn nói)

bhk

Member

Dư sức kéo bác ạ !!!!

Bác có thể giải thích thêm giúp mình không? Đành rằng loa vẫn sẽ phát ra âm thanh (dù công suất của AVR nhỏ hơn công suất loa) nhưng âm thanh sẽ như thế nào? Có được (tương đối) "đầy đặn" hay "yếu yếu, mỏng mỏng" không?

ttlinhha

Well-Known Member

1/. Theo như bác (đoạn bôi đỏ) thì "Dynamic Power" là công suất thật của AVR? Mình nghe nói công suất RMS mới là công suất (tương đối) thật của AVR.

2/. "CS đánh loa vượt 150W thì loa sẽ ''rách'': vậy thì ý kiến cho rằng AVR nên có công suất > công suất loa là không đúng? (vì sẽ làm rách loa như bạn nói)

Đấy là em lấy ví dụ về 1 con số cho dễ hình dung, công suất RMS mới là CS thực, còn e nói loa bị ''rách'' có ngoặc kép có nghĩa là khi bác dùng hết CS amply nó mới rách chứ làm gì có ai nghe hết cs của nó đâu. thôi bác đọc qua bài viết bên dưới nhé
http://www.hifivietnam.vn/home/thiet-bi/lua-chon-cong-suat-ampli

alihieu

Active Member

Tóm lại là nếu công suất AVR lớn hơn công suất loa thì cũng bình thường, chỉ khi nào bác vặn volum hết cỡ trong một thời gian thì ko những rách loa có khi còn bay cả củ loa vào tường ấy :D

duongaudax

Member

Thường thì người chơi vẫn thích công suất AVR hay Amply lớn hơn loa vẫn thích hơn, xem phim hay nghe nhạc có ai vặn hết công suất AVR đâu, méo tiếng nghe sao nổi.

coolpix8700

Well-Known Member

Thường ngày xưa các cụ mua loa hay cả âm ly tính theo cân. Về nguyên lý thì cho đến bây gờ chẳng sai, dù cái loại reciever mới classD có thể nhẹ hơn khác nhiều! Nhưng cái công suất được ghi bây giờ (nhất là loại dynamic) khong khác cái PMPO hay ghi trên những cái đài cassette nặng chưa được nửa cân mà 800-1000w. Còn họ hay chọn âm ly công suất không đủ cao vì khi vặn volum lên nhiều sẽ kéo theo độ ồn và các loại nhiễu hài. Âm ly công suất quá nhỏ mà vặn để "đủ nghe" (nhất là khi có party) thì cặp loa cháy đầu tiên là đôi chíp (hay tép) vì nhiễu hài ở tần số cao (tai người không nghe được) tăng rất nhanh theo volum và sẽ đốt loa chíp!

ngdhieu

Well-Known Member

Mình có thắc mắc hơi bị "ngu" và công suất của AVR & loa nên nhờ các chuyên gia "khai sáng":

Trong 03 loại công suất trên thì loại công suất nào mới là công suất thật sự của AVR?

2/. Spec của loa ghi thế này: Power Handling (Watts Long/Short Term): 150 / 230. Vậy thì công suất thật sự của loa là bao nhiêu?

3/. Mình có đọc được thông tin nói rằng nên mua AVR có công suất > công suất loa, có đúng không? => ĐÚNG. Lý do vì sao đúng thì từ từ tìm hiểu nhé. Nói ra ngay bây giờ sẽ gây tẩu hỏa nhập ma.

Mình cũng thấy thông tin trên website của truongnghiaaudio về loa Bose 301 series V như sau: "Công suất: 75 Watts IECmột kênh, tương thích với amplifier hoặc receiver từ 10 đến 150Watts mỗi kênh RMS, trở kháng: 4 đến 8Ohms". Vậy Amplifier có công suất ~ 20W cũng đánh được loa này? => TẠI SAO LẠI KHÔNG?

Mong nhận được ý kiến của các bác am hiểu. Cám ơn các bác.

Bác định nghĩa hộ: Công suất thật sự theo bác hiểu là gì?

new_baby

Member

Mình có thắc mắc chút, AVR mình 7.1, mỗi kênh 90W x 7 (8 Ohm), vậy nếu chỉ đánh Stereo 2 kênh thì AVR sẽ cho ra bao nhiêu W mỗi kênh ? (loa 8 Ohm). Thanks.

Bên trên