Thắc mắc về loa 4 ôm và 6 ôm!

vietrung

Active Member
Ðề: Thắc mắc về loa 4 ôm và 6 ôm!

Mình xin hóng hớt tí có gì bác bỏ quá nha. Theo mình nghĩ thứ 1 bác cần quy cs về cùng trở kháng. Cách quy đổi bác Dichtv đã có lần giới thiệu công thức tính : Vd Avr có cs 100wpc với trở kháng 8 Ohm thì cs với trở kháng 6Ohm là : 100x8/6 # 135 wpc. Với cách tính này có thể giải thích cho thắc mắc của bác VT. Đây cũng chỉ là cách nghĩ của mình có gì ko đúng các bác sửa chữa giúp. Thank.
Topic của bác Hoàng Hà đã cung cấp nhiều kiến thức bỏ ích. Cảm ơn bác và các bác đã tham gia topic này .

nếu tính như bác thì AVR có cs 150w/ch-6ohm quy ra 8ohm là 200w/ch à, mắc loa 50-60w/chh-8ohm vào tèo sao nhỉ :(

lehoang40

nếu tính như bác thì AVR có cs 150w/ch-6ohm quy ra 8ohm là 200w/ch à, mắc loa 50-60w/chh-8ohm vào tèo sao nhỉ :(

Bác tính lộn rồi, cs nó tỹ lệ nghịch với trở kháng bác ã, không phải tỷ lệ thuận. 150wpc /6Ohm thì chỉ có 115wpc 8Ohm thôi, đánh với loa 50-60w/8Ohm thì nếu bác mở trên 1/2 volume liên tục trong 1/2 giờ thì may ra mới tèo loa được.

whitevndragon

Active Member

Bác tính bị ngược công thức rồi .... Công suất trở kháng 6 Ohm ra Trở kháng 8 Ohm thì công suất sẽ nhỏ hơn chứ ko lớn hơn bác ơi !

dichtv

Member

Chả sao cả bác Trung, con Aiwa cũ của mình 60w/8Ohm đấy, đem đi nối kết tùm lum rồi, gặp amply cs yếu thì nó kêu nhỏ, gặp amply cs lớn thì nó kêu to, dĩ nhiên chả ai mà quất thẳng tay cho amply 150wpc lên max để thử loa cả.....:)

Đây là nguyên nhân mà các loa CS nhỏ mắc vào CS lớn mà vẫn không bị hỏng (mà nhiều bác nói nghe còn phê hơn). Vì khi loa bị quá CS cũng có hiện tượng bị méo tính hiệu (tiếng rè, hoặc loa bass nổ bụp bụp) khi đó các bác vặn volume xuống còn đâu mà loa hỏng được :). Ngoài ra công suất chịu đựng cũng lớn hơn công suất danh định. Trước em dùng con Amp 100W chạy loa S30 (30W) còn chả hỏng được kia kìa, mỗi tội mở nhạc to nhiều toàn bị đứt dây tia, lại phải hàn lại.
Và nếu mở đọc truyện đêm khuya hay kịch nói cũng ít bị hỏng loa hơn mở nhạc vì khi đó tín hiệu ra là rời rạc nên CS trung bình nhỏ hơn.

vietrung

Active Member

Trở kháng của loa bao gồm cả điện trở thuần và cảm kháng của cuộn dây, do vậy nó tăng theo tần số (ZL = L*2pi*f). Loa 4 ôm, 6 ôm, 8 ôm hay 16 ôm là trở kháng của nó ở tần số sóng hình sin chuẩn có tần số 1kHz. Trở kháng của thùng loa thì còn có thêm các thành phần của cuộn dây, tụ điện, điện trở nữa.
Còn trở kháng ra của tăng âm là trở kháng ra theo thiết kế, nếu ta mắc loa đúng trở kháng thì sẽ khai thác được tối đa công suất ra và bảo đảm an toàn.
Công suất ra được tính theo công thức P=U^2/Z (U là điện áp ra, Z là trở kháng của loa).
Như vậy nếu ta mắc loa có trở kháng (Z) cao hơn thì công suất ra sẽ giảm xuống, không khai thác được hết công suất (P) của tăng âm (kêu nhỏ hơn), nhưng bảo đảm vẫn an toàn. Còn nếu Z loa nhỏ hơn Z ra của tăng âm thì công suất ra cao hơn so với thiết kế, do vậy khi mở nhỏ thì không vấn đề gì nhưng khi mở volume lớn thì xảy ra 2 khả năng: Loa có công suất nhỏ hơn tăng âm thì loa có khả năng bị "tèo", còn loa có công suất lớn hơn tăng âm thì tăng âm có thể bị "tèo" hoặc ít ra cũng bị nóng hơn bình thường. Nhưng thông thường các tăng âm hiện nay đều có mạch bảo vệ quá dòng, quá nhiệt nên cũng ít bị "tèo" hơn. Khi quá dòng hay nhiệt thì nó tự down.
Nguyên tắc an toàn khi nối loa với tăng âm là trở kháng và công suất của loa phải lớn hơn hoặc bằng của tăng âm. Bằng thì tốt nhất, lớn hơn thì kêu nhỏ, nhỏ hơn thì có thể bị hỏng loa hoặc tăng âm.

mình chỉ thắc mắc nếu mắc loa cs nhỏ hơn cs AVR và trở kháng lớn hơn trở kháng AVR thì nó ra sao thôi :-/

Mình xin hóng hớt tí có gì bác bỏ quá nha. Theo mình nghĩ thứ 1 bác cần quy cs về cùng trở kháng. Cách quy đổi bác Dichtv đã có lần giới thiệu công thức tính : Vd Avr có cs 100wpc với trở kháng 8 Ohm thì cs với trở kháng 6Ohm là : 100x8/6 # 135 wpc. Với cách tính này có thể giải thích cho thắc mắc của bác VT. Đây cũng chỉ là cách nghĩ của mình có gì ko đúng các bác sửa chữa giúp. Thank.
Topic của bác Hoàng Hà đã cung cấp nhiều kiến thức bỏ ích. Cảm ơn bác và các bác đã tham gia topic này .

Bác tính bị ngược công thức rồi .... Công suất trở kháng 6 Ohm ra Trở kháng 8 Ohm thì công suất sẽ nhỏ hơn chứ ko lớn hơn bác ơi !

tính theo quy tắc tam suất như bác tính cách trên đó chứ :); dĩ nhiên mình biết công suất ra trở kháng lớn sẽ nhỏ hơn công suất ra trở kháng lớn chứ :D

whitevndragon

Active Member

mình chỉ thắc mắc nếu mắc loa cs nhỏ hơn cs AVR và trở kháng lớn hơn trở kháng AVR thì nó ra sao thôi :-/

tính theo quy tắc tam suất như bác tính cách trên đó chứ :); dĩ nhiên mình biết công suất ra trở kháng lớn sẽ nhỏ hơn công suất ra trở kháng lớn chứ :D

Bác đang lộn *8/6 với *6/8 đó. Coi lại phải vậy ko ?

dichtv

Member

AVR có P1 và Z1 (P-công suất, Z - trở kháng)
Loa có P2 và Z2

Nối loa với AVR thì CS ra Pr = P1*Z1/Z2
Nếu Pr = P2 thì OK loa full công suất mà vẫn an toàn
Nếu Pr < P2 thì vẫn an toàn nhưng loa không kêu hết CS.
Nếu Pr > P2 thì loa thành Ngô Thị Tuyển :D - chết hoặc được phong anh hùng lao động.
Trường hợp của bác thì bác lehoang40 đã tính rồi:
Bác tính lộn rồi, cs nó tỹ lệ nghịch với trở kháng bác ã, không phải tỷ lệ thuận. 150wpc /6Ohm thì chỉ có 115wpc 8Ohm thôi, đánh với loa 50-60w/8Ohm thì nếu bác mở trên 1/2 volume liên tục trong 1/2 giờ thì may ra mới tèo loa được.

onggia

Well-Known Member

Thực ra thì ko vặn hết cái volume lên thì có lẽ cũng ko sợ lắm :)) Lo nhất mấy bác thích nhạc kiểu bạo lực thoai.

calcio4k

Moderator

Còn trường hợp ARV 80w/8 đánh với loa 120w/6 thì sao các bác. Xảy ra hiện tượng gì không, mấy vụ này em không rành.

tiendat

Active Member

nếu loa có trở kháng và cả công suất nhỏ hơn amply, nhưng nếu mình chỉ mở cho đủ với sức của loa (trong thời gian dài) có ảnh hưởng tơi amply gì nhiều không ạ?

MTAM

Member

nếu loa có trở kháng và cả công suất nhỏ hơn amply, nhưng nếu mình chỉ mở cho đủ với sức của loa (trong thời gian dài) có ảnh hưởng tơi amply gì nhiều không ạ?

Công suất loa nhỏ hơn nhưng mình không mở volume quá lớn thì theo tôi là không sao!
Nhưng trở kháng của loa nhỏ hơn giá trị cho phép của amp thì coi chừng tèo amp đó! tốt nhất là tìm loa có trở kháng nằm trong dải cho phép của amp, còn nếu thực sự muốn chơi loa đó thì đổi amp hoặc nâng trở kháng của loa lên nhé (có 1 vài cách để làm việc này)

tiendat

Active Member

Phần lớn amp mới bây h, stereo đều chơi đc 4 - 16 ohm, đa kênh min 6 ohm.

Mình cũng vừa xem catalogue của mấy em stereo amp đời mới Denon PMA xxxx thì toàn ghi công suất theo 4 Ohm. Trong khi đó trên receiver cũng đời mới thì toàn ghi công suất theo loa 8 Ohm là chính.
Có lý do gì cho việc này không nhỉ?

tiendat

Active Member

Amp kéo đc 4 ohm thì sẽ ghi đc công suất to :D
VD nó ghi CS 100W bác coi 100W ở mấy ohm. 100W-8Ohm cũng thuộc dạng khỏe, 100W-4Ohm thì vừa vừa :) đại loại thế

Ý mình khác chút. Mình nghĩ là ngoài việc ghi công suất thì nhà sản xuất đã có xu hướng thiết kế amp cho sử dụng với loa mà trở kháng của loa vào cỡ đó, có thể là theo định hướng kỹ thuật nào đó. Chứ cùng hãng như Denon, thì chắc sẽ cùng 1 logic là ghi công suất của amp như thế nào, chứ k cần phải ghi cho công suất to nhỉ?

Bên trên