Thắc mắc về nhạc DTS

trungkho

Member
Các bác vui lòng giải đáp cho em thắc mắc về nhạc DTS với.

Hiện cho đến giờ em đụng 2 dạng nhạc DTS:
1. Loại 1536 Kbps 48KHz.
Ví dụ như: Antonio Vivaldi - The four seasons (DTS @ 1536 kbits; 48 kHz, 16-bit, 5.0).dts - DTS 1536 Kbps, 5 channels, 48 KHz,

2. Loại 1411 Kbps 44.1 KHz
Ví dụ: 01.The Power of Love.dts - DTS 1411 Kbps, 6 channels, 44.1KHz sampling rate

Bật thử 2 em này bằng Foobar2k, ra nhạc stereo 2 kênh ráo. Em bực quá nên mày mò config thử mấy cái audio decoder, để passthrough âm thanh DTS ra built in decoder của loa Z680. Kết quả là bộ Z680 của em nhận và chơi loại 1 ngon lành, còn loại 2 thì tịt, dù vẫn nhận đúng là DTS.

Lần mò trên mạng, em biết được loại 2 là loại chuyên dùng của DTS Audio CD, nhưng vẫn chưa biết làm thế nào để nghe cho đúng surround 6 kênh.

Các bác vui lòng chỉ em cách config để nghe được đúng âm thanh surround với, chứ cứ nghe DTS thành stereo 2 kênh thì em đến tức mà xóa hết đi mất.

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: Thắc mắc về nhạc DTS

ngoài ý kiến trên... nếu chưa ok thì bác thử remove cái plug-in input_dts.dll trong thư mục components đã cài nhé. [nhớ copy lại để khi cần]

Em cũng bị tương tự, nhưng bỏ nó ra đì cho ra đúng DTS.
chúc bác thành công

tieuthieugia

Well-Known Member

ngoài ý kiến trên... nếu chưa ok thì bác thử remove cái plug-in input_dts.dll trong thư mục components đã cài nhé. [nhớ copy lại để khi cần]

chúc bác thành công

trungkho

Member

chúc bác thành công

Bác vui lòng cho em hỏi, là bác đưa DTS này ra thiết bị nào? Em đưa ra con loa Logitech Z680, có khi cái decoder của con này không hỗ trợ DTS 1411 kbps 6 channels, hix ...

7saigon5

Các bác vui lòng giải đáp cho em thắc mắc về nhạc DTS với.

Hiện cho đến giờ em đụng 2 dạng nhạc DTS:
1. Loại 1536 Kbps 48KHz.
Ví dụ như: Antonio Vivaldi - The four seasons (DTS @ 1536 kbits; 48 kHz, 16-bit, 5.0).dts - DTS 1536 Kbps, 5 channels, 48 KHz,

2. Loại 1411 Kbps 44.1 KHz
Ví dụ: 01.The Power of Love.dts - DTS 1411 Kbps, 6 channels, 44.1KHz sampling rate

Bật thử 2 em này bằng Foobar2k, ra nhạc stereo 2 kênh ráo. Em bực quá nên mày mò config thử mấy cái audio decoder, để passthrough âm thanh DTS ra built in decoder của loa Z680. Kết quả là bộ Z680 của em nhận và chơi loại 1 ngon lành, còn loại 2 thì tịt, dù vẫn nhận đúng là DTS.

Lần mò trên mạng, em biết được loại 2 là loại chuyên dùng của DTS Audio CD, nhưng vẫn chưa biết làm thế nào để nghe cho đúng surround 6 kênh.

Các bác vui lòng chỉ em cách config để nghe được đúng âm thanh surround với, chứ cứ nghe DTS thành stereo 2 kênh thì em đến tức mà xóa hết đi mất.

- Ban thu download 1 CD album he DTS 5.1 cua ca si My Tam <To da beat> cua tui post len kg lau nghe thu coi co ra 6 kenh voi dan may cua ban roi cho biet y kien ok?

Chuc may man!

cuonglasuco

Member

Các bác lấy bản Jetaudio mới nhất về cài, đảm bảo ra 5.1 ngon lành.

totorauxom

Well-Known Member

Nó bị dowmix xuống 2 kênh ráo, rồi card sound lại đưa lên cái gì thì lên, ra AVR thì thích ra cái gì thì ra, nghe chán ốm.
em đã nhét vào component file out_spdif.dll rồi mà hổng cóa ăn thua

violator

Member

Cho em hổi nếu DTS thì propreties thì sẽ thấy ở Sound a? Vậy Sound định dạng PCM là gì hả các bác???

Bên trên