thắc mắc về tỷ lệ 16:9

lggood

Banned
mấy phim HD em down về có phải là tỷ lệ 19:9 kông mấy bác? Sao em thấy nó có 2 sọc Đen cao hơn mấy dĩa của Trung tâm thúy nga hay là Asia.
Nếu không phải tỷ lệ 16:9 vậy nó là tỷ lệ gì mà có 2 sọc Đen cao hơn?

leminhha93

Ðề: thắc mắc về tỷ lệ 16:9

Bác làm cái screenshot lên đây cho tỏ

Mà sao lại post ở box này nhỉ?

kendo

Member

đúng là 16:9 1280 x 720 nhưng khi rip lại thì chỉ còn 1280 x 5xx vì thế mới có 2 sọc đen, hồi đó mình cũng thắc mắc vậy.

lggood

Banned

Bác làm cái screenshot lên đây cho tỏ

Mà sao lại post ở box này nhỉ?

DVD9 của thúy nga.

Long hổ môn 1080p

2 sọc đen khác nhau rỏ ràng.

Em khog hiểu

hãy thanks khi bài viết có ít.

Chỉnh sửa lần cuối:

hauvnn87

Vậy sẵn cho hỏi tại sao khi rip lại bị mất 1 khoảng và xuất hiện 2 sọc đen , sao ko rip full coi cho đẹp ?

lggood

Banned

Vậy sẵn cho hỏi tại sao khi rip lại bị mất 1 khoảng và xuất hiện 2 sọc đen , sao ko rip full coi cho đẹp ?

ac cái này mà mất thì khi coi trên TV full HD.muốn mất thì chỉnh coi dài như cây tre.
Em hỏi là tại sao sọc den khong bàng nhau.

leminhha93

Em hỏi là tại sao sọc den khong bàng nhau.

Câu trả lời rất đơn giản... AR của máy quay nó thế thì ghi lên DVD cũng thế...

Lúc đầu cứ tưởng bị lỗi gì nên hình ảnh tròn dẹt méo mó ra sao chứ...

lggood

Banned

Câu trả lời rất đơn giản... AR của máy quay nó thế thì ghi lên DVD cũng thế...

Lúc đầu cứ tưởng bị lỗi gì nên hình ảnh tròn dẹt méo mó ra sao chứ...

Mới tìm hiểu. nói là HDTV là 19:6 còn 1.85 (cinemascope 1)& 2.35:1 (cinemascope 2). cái hình trên của thúy nga là HDTV còn phim lon ho môn là 2.35:1 phim chiếu rạp mà
chỉ có thế

vkc

Well-Known Member

Tớ cũng có thắc mắc : coi blu-ray bằng TV LCD thì có cái có 2 lằn đen nhiều, cái ít, cái không có luôn..coi bằng đĩa blu-ray gốc thì đâu có rip, riếc gì đâu sao vẫn bị? Không hiểu về kỹ thuật, bác nào giải thích hộ với, thanks..

nta139

Member

mỗi phim có tỉ lệ khung hình khác nhau, xuất hiện phần đen (nhiều/ít/không) là chuyện bình thường !!!
muốn coi không có phần đen thì mua tivi này http://vnexpress.net/GL/Vi-tinh/2009/04/3BA0E3B2/
không có gì hoàn hảo, coi phim đúng tỉ lệ 16:9 thì lại lòi phần đen 2 bên (nếu không lại mất 2 khúc trên/dưới) (kiểu như mua LCD 16:9 mà xem tivi thông thường... thì... hoặc là bị bẹp đầu... hoặc là có phần đen 2 bên)

lggood

Banned

LCD màn hình tỷ lệ 21:9 của Philips
Thêm một màn hình với tỷ lệ 'điên rồ'

đủ loại màn hình.

cho em hỏi 1 tí nữa. Dĩa Blue-ray nó chia theo tỷ lệ gì? tương tự như HDDVD thì nó chia theo tỷ lệ gì. choáng quá đi ấy bác ơi.

vkc

Well-Known Member

LCD màn hình tỷ lệ 21:9 của Philips
Thêm một màn hình với tỷ lệ 'điên rồ'

đủ loại màn hình.

cho em hỏi 1 tí nữa. Dĩa Blue-ray nó chia theo tỷ lệ gì? tương tự như HDDVD thì nó chia theo tỷ lệ gì. choáng quá đi ấy bác ơi.

Theo như mình biết thì blu-ray theo tỷ lệ 16:9..Nhưng cũng tùy phim có cái bị 2 sọc to, có cái 2 sọc nhỏ, có cái không có 2 sọc luôn..chắc tùy hãng phim..Nhưng có 1 điểm chung là phát theo chuẩn wide screen:-B

lggood

Banned

duối lun. muốn mua TV coi mà nhưthế này. đâu có chuẩn nào cho TV, thường thì TV LCD hiện nay là 16:9. mà như trên thì thấy dủ tỉ lệ

vkc

Well-Known Member

duối lun. muốn mua TV coi mà nhưthế này. đâu có chuẩn nào cho TV, thường thì TV LCD hiện nay là 16:9. mà như trên thì thấy dủ tỉ lệ

Thôi bác ạ, ta cứ an tâm là luôn coi đầy đủ hình ảnh, không mất góc hình nào là được rồi:-j

manhthang

Huyền Thoại

Tớ cũng có thắc mắc : coi blu-ray bằng TV LCD thì có cái có 2 lằn đen nhiều, cái ít, cái không có luôn..coi bằng đĩa blu-ray gốc thì đâu có rip, riếc gì đâu sao vẫn bị? Không hiểu về kỹ thuật, bác nào giải thích hộ với, thanks..

Tỉ lệ phim nhựa chiếu trên màn ảnh rộng là 21:9, LCD của bác là HDTV chỉ có tỉ lệ 16:9. Với những phim giữ nguyên tỉ lệ màn ảnh rộng thì sẽ có 2 sọc đen trên dưới, những phim không có là phim bị crop rồi.

vkc

Well-Known Member

Tỉ lệ phim nhựa chiếu trên màn ảnh rộng là 21:9, LCD của bác là HDTV chỉ có tỉ lệ 16:9. Với những phim giữ nguyên tỉ lệ màn ảnh rộng thì sẽ có 2 sọc đen trên dưới, những phim không có là phim bị crop rồi.

Vậy bác Thắng cho hỏi là phim chứa trong Blu-ray có theo tỷ lệ 21:9 hay chỉ là 16:9

duycom

Ban Quản Trị

Phim gốc chứa trong bluray có tỉ lệ 16:9 vì có cả 2 dải đen nữa. Nhưng khi rip film thì ngừơi ta cắt 2 dải đen đi để giảm dung lượng.

Bên trên