Thẩm thấu mùi "đèn" trên foobar

childd12

Ðề: Thẩm thấu mùi "đèn" trên foobar

em mới qua xài fb . trước đây xài Jetaudio
Em đang xài FB 1.1.3 nghe laptop ra amly denon pma 390iv và cặp loa coral X-III
Nhưng nghe thiếu bass . em tăng mạnh bass trên amly rồi nhưng vẫn chưa vừa lỗ tai . ai giúp em chỉnh bass mạnh hơn như thế nào ko

Re: Ðề: Thẩm thấu mùi "đèn" trên foobar

chẳng biết trong số mấy bác khen "mùi đèn" trong topic này, có mấy bác đã từng nghe qua pow đèn, pre đèn hoặc amp đèn thực sự, để mà biết "mùi đèn" nó ra làm sao đặng còn "thẩm thấu"

em đã thử cách mà các bác nêu ra ở đầu topic, đồng ý là nghe có khác thật, nhưng giả lắm, để mà nói rằng cái đó tạo ra được "mùi đèn" thì quả là quá lời, xin nói thẳng là chẳng so sánh nổi đâu - kể cả so với những thiết bị đèn DIY có giá rẻ

đến cái đầu cd có tầng xuất âm đèn - đèn thật đấy, ko phải đèn ảo đâu - mà âm thanh cũng vẫn chỉ dừng ở mức "nhúng qua cho có tí hơi đèn" thì cái plugin này - theo mình hiểu thì nó có chức năng gần với equalizer hoặc DSP - sao có thể tạo ra cái gọi là "mùi đèn" được, chẳng qua là nhào nặn nguồn phát để tạo ra hiệu ứng loè những ai chưa được nghe đèn bao giờ, hoặc mới chỉ nghe những thiết bị đèn có chất lượng thấp thôi

bác nói chí phải em cũng thấy như vậy đó. cái này chỉ là hiệu ứng ảo thôi

duongluan22

Chào các Bác. Em là dân mới chơi Lossless và sử dung Foobar+ ASIO ( trong diễn đàn chắc ai cũng biết cái này ) Em mới cài và mọi thứ chạy bình thường, nhưng không thầy âm thanh.sử dụng bằng Window Media vẫn có âm thanh. Mình rất khoái Losless mà ko sài được Foobar. đến bó tay rồi, mong các Pro chỉ giúp.
Yahoo : one_love_2212
Teamviwer5 .
Các Pro có thể Pót trên diễn đàn !Thanks
Hình ảnh lỗi ở ASIO : http://cB8.upanh.com/19.303.26145847.Z2Y0/foobarasio.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

duongluan22

Chào các Bác. Em là dân mới chơi Lossless và sử dung Foobar+ ASIO ( trong diễn đàn chắc ai cũng biết cái này ) Em mới cài và mọi thứ chạy bình thường, nhưng không thầy âm thanh.sử dụng bằng Window Media vẫn có âm thanh. Mình rất khoái Losless mà ko sài được Foobar. đến bó tay rồi, mong các Pro chỉ giúp.
Yahoo : one_love_2212
Teamviwer5 .
Các Pro có thể Pót trên diễn đàn !Thanks http://cb8.upanh.com/19.303.26145847.Z2Y0/foobarasio.jpg

leejuangjun

Active Member

Không hiểu sao cái foobar em dùng khi chơi nhạc âm thanh nó cứ làm sao ấy, lúc nhỏ lúc to; giọng ca sĩ đôi khi lấn át phần nhạc nền rồi kéo cả âm thanh bài hát nhỏ lại rồi lại to lên. Có bác nào gặp trường hợp này chưa? Xin chỉ giáo giúp em với!
Em dùng Component: Noise Sharpening, Tube Sound, VLevel.
Thanks so much!

forever3

Không hiểu sao cái foobar em dùng khi chơi nhạc âm thanh nó cứ làm sao ấy, lúc nhỏ lúc to; giọng ca sĩ đôi khi lấn át phần nhạc nền rồi kéo cả âm thanh bài hát nhỏ lại rồi lại to lên. Có bác nào gặp trường hợp này chưa? Xin chỉ giáo giúp em với!
Thanks so much!

Cũng bị như cảu bác. Đang dùng bản 1.1.5! Trước dùng bản cũ thì khộng bị sao.

lephigau

Active Member

trên đây chắc nhiều bác nghe rock, vậy bác nào có thể giúp em chỉnh foobar như thế nào để nghe rock đỉnh nhất ko ạ?
em thường nghe ballad và metal!
thanks các bác nhiều :)

jumpy

Well-Known Member
Re: Ðề: Thẩm thấu mùi "đèn" trên foobar

Thanks so much!

Em dùng foobar cài đặt dạng portable chạy trên WinXP thì OK nhưng khi chuyển sang Win7 thì bị lỗi y chang như của bác. Mò mẫm mấy ngày mà vẫn chưa fix được.

hoangdua

Active Member

e dùng foobar bản cũ ( 0.951) chạy ngon lắm. ngoài foobar ra em còn dùng thêm jetaudio. Jet nghe vô đối các bác ak. em thấy nó là soft nghe nhạc hay nhất hiện nay. còn tương lại ko biết như thế nào:D . nó có những options hỗ trợ âm thanh rất hay. âm thanh sắc nét, trong vắt. Nghe rất nịnh tai .

Có 1 cái sai lầm chết người của Tác giả bài viết ............. Điều rất cơ bản , tuy nhiên lại không đề cập tới , đó là Sound card của mỗi máy PC và Lap là hoàn toàn khác nhau ----> chất lượng âm thanh nghe được khi phát ra loa là hoàn toàn khác nhau .

Theo em : Điều quan trọng nhất khi chơi nhạc trên PC ngoài nguồn nhạc ra thì phần mềm và đặc biệt nhất là Sound Card . Chưa kể loa đài và âm ly .... Nói chung để chơi nhạc trên PC nghe được thì phải có 1 quá trình mài mò kết hợp và tìm hiểu , điều này khó hơn rất nhiều khi đi ra ngoài cửa hàng cho nhân viên phối ghép thiết bị có sẵn .

Em test thử 4 bài như sau : ( cả 4 bài đều là Loss : có tiết tấu vừa phải , trống , trép , trung cao đầy đủ .... )

1 / Sầu Lẻ Bóng _ Lệ Quyên

2 / Em Về kẻo trời mưa _ Lệ quyên

3 / Hotel California

4 / Ronan Keating - When You Say Nothing At All

Em cũng vừa thử làm như tác giả , Tuy nhiên em thấy tiếng trung , trép hình như chưa được bén cho mấy ( có thể Sound card của em không hợp với cách thiết lập của tác giả ) . Dù sao thì cũng cảm ơn bài viết của tác giả , để anh em có cơ hội mài mò và tìm hiểu phần mềm trong thời gian rảnh rỗi

Nói chung âm nhạc là không biên giới , có thể với cách làm của tác giả thì hay đối với tác giả và 1 số người và cũng có thể là không được hay đối với cá nhân em và 1 số người khác nữa . 1 lần nữa xin cảm ơn :)

Chỉnh sửa lần cuối:

tranvinh

sao e copy vào , chạy FB thì nó báo lỗi sau:
"Failed to load DLL: foo_dsp_vlevel.dll
Reason: Wrong version number; this component appears to have been built with an outdated version of the foobar2000 SDK and needs to be recompiled with newer version in order to load; please contact the author of this component to obtain an updated version of this component."
ai biết cách khắc phục help mình với

Penumbra

Active Member

Do đang dùng Foobar v1.1.8 nên không hợp với mấy plugin cũ đó bạn, mình cũng bị như vậy.

HuyNBN

Sững sờ đến nổi da gà với dàn loa Creative của mình. Goodwork!

Bên trên