Thảo luận về công nghệ phân cực

magic_ho

Banned
Ðề: REVIEW : GIẢI PHÁP PHÒNG CHIẾU 3D DLP - CÔNG NGHỆ GIẢI TRÍ VÀ GIÁO DỤC

Nghiên cứu lắp cái dàn như dalite là số 1, tinh chỉnh với hai máy chiếu tuyệt vời, còn tài liệu hướng dẫn lắp đặt khoảng cách cho đúng giữa máy chiếu và màn hình nữa bác lắp lại dàn của bác cho nó hoàn hảo.

Chỉnh sửa lần cuối:

hien_sg

Member

Hi các Bác.
Tôi thấy như thế nầy:
Người lớn với nhau cả, tranh chấp làm chi chuyện được thua. Cứ Tôi viết 1 bài , Bác viết 1 bài, magic-ho viết 1 bài nữa....
Vả lại diễn đàn nầy là Diễn đàn công nghệ. Không khéo lạc đề mất.
TRỞ LẠI CHUYÊN MÔN THÔI !
Chuyện Bác Tarama và magic-ho dự định triển khai Cicular , thì cứ thế mà làm thôi.
Chúc 2 Bác thành công nhe.
P/S: Tôi vẫn ủng hộ công nghệ Cicular.

Ðề: Khai trương cafe 3D phân cực RealD đầu tiên tại Việt Nam

chào bác hiếu đà nẵng,hôm vừa rồi về quê có nghé lên quán của bác,lúc đó 3dcafedanang chiếu phim "bí kíp luyện rồng",hiệu ứng 3d rất tốt,mình thấy hiện tượng bóng ma rất ít,phải nói là rất ít,mình xem nhiều phim 3D nhiều rồi mà đến lúc gần hết phim mới thấy,khó có thể cảm nhận được nếu như không tinh mắt, như vậy có thể nói hiện tượng bóng ma khi dùng công nghệ phân cực vòng trỏn gẩn như bằng 0.

crazyboy1304

Moderator
Anh em vào đầy thảo luận về 2 công nghệ phân cực là linear và circular.
Tất cả những bài thảo luận về phân cực sẽ được di chuyển vào đây.

daocka

Ðề: Thảo luận về công nghệ phân cực

"Chiến tranh giữa các vì sao "...Tết này anh em HD-3D ở 3 miền sôi nỗi quá .đúng là 2011 là năm của công nghệ 3d mà...Chúc các bác vui vẻ trong năm mới và kiếm thật nhiều tiền để theo chân 3D.... Thân chào !

hien_sg

Member

"Chiến tranh giữa các vì sao "...Tết này anh em HD-3D ở 3 miền sôi nỗi quá .đúng là 2011 là năm của công nghệ 3d mà...Chúc các bác vui vẻ trong năm mới và kiếm thật nhiều tiền để theo chân 3D.... Thân chào !

Hê hê, Bác ơi!
Cái nầy không phải là chiến tranh gì sất,
Nó chỉ là " thảo luận về công nghệ " , nhưng hơi to tiếng tí thôi.
Đúng như Bác nói, năm 1011 là năm công nghệ 3D của Thế giới, không riêng gì Việt nam.
Với tốc độ sản xuất phim 3D thấy mà chóng cả mặt . Việt nam mình cũng ngứa tay ngứa chân ,nhảy vô đầu tư làm phim 3D luôn ( phim BÓNG MA HỌC ĐƯỜNG).

trang_van

Em là em cứ chờ dịp cuối năm 2011, thế nào cũng phải có một hãng hay 1 công nghệ 3D nào đó vượt trội về các tiêu chí: chất lượng, giá thành và các hãng phim sẽ theo đó sản xuất phim 3D ào ạt, chứ như bây giờ phim 3D ít quá, nội dung cũng nghèo nàn chả bõ sắm một dàn 3D về xem, biết đâu cuối năm lại "lạc mốt" thì phí. Các bác tiền bối đọc được ít tài liệu nước ngoài, rồi đem ra tranh cãi, rất là có ích. Cảm ơn các bác. Em luôn chăm chú theo sát đề tài này.

MrBo682

Well-Known Member

- Thanks bác hien_sg đã góp ý, mình chỉ mới biết đến 3d trong thời gian ngắn, chưa đủ kiến thức để có thể lắp ráp hoàn chỉnh 1 phòng chiếu như của bác Phúc. Mình cũng rất hoan nghênh tinh thần thử nghiệm, tiên phong trong lĩnh vực này. 3D vẫn còn rất mới mẻ với người VN, ngay như mình cách đây chỉ 4-5 ngày vẫn nghĩ 3D là một cái gì đó không thể với tới với hầu hết gia đình VN. Nay lên diễn đàn, thấy anh em bàn luận sôi nổi quá. Mình cũng học hỏi được nhiều điều. Thanks mọi người.
- Tài liệu về 3D, nhất là 3D phân cực tiếng Việt rất ít, mà theo mình nghĩ, không ai lại đầu tư mà không thu được lợi nhuận, việc bác Phúc đã thành công và đang chuyển giao công nghệ, nhưng là "công nghệ trọn gói" thì quả thật các thành viên rất khó tiếp cận, giá cả luôn là vấn đề đau đầu, nên mọi người mới lên diễn đàn học hỏi, tìm tòi những cái mới hơn, rẻ hơn để phục vụ cho mình.
- Tôi thấy trên diễn đàn có bác MrB682 hình như đã làm được màn chiếu bằng tay, với những nguyên phụ liệu có ở trong nước, nhưng rất tiếc bác này không để lại thông tin liên lạc, nếu không mình sẽ liên lạc với bác. Còn bác tarama, mình cám ơn tinh thần vì anh em, vì diễn đàn của bác. Nếu quả thật có thể có màn chiếu của Hàn Quốc giá rẻ hơn của thành viên trên này, lại được hướng dẫn tận tình, thì không còn gì bằng nữa. Đó có thể là bước ngoặc để 3D có thể đến với rộng rãi mọi người, thông qua các nhà đầu tư kinh doanh mô hình mới "caphe 3D". Quán của Tarama ở Mạc đĩnh chi phải không? Nhất định mình sẽ đến đó, thưởng thức phim và giao lưu cùng bạn.
Thanks mọi người...

Chết chết....Hình như bài review của mình tác dụng ngược
Thế này bác ạ
1/Máy Optoma HD66 không tốt.Chơi tạm,chỉ thích hợp dùng gia đình nho nhỏ với mức đầu tư ít tiền.Mang nghĩa chính thử cho biết.
Kỹ thuật 4 màu trên HD66 khác nhiều HD20 dùng 6màu.Cái nào đẹp hơn ??...bác đoán được rồi.Mua máy khá khá như Viewsonic(chú ý có nhiều model tham khảo chỉ tiêu kỹ càng tránh phạm thuốc) như bác Magic Ho khuyên tốt hơn...Chứ không phải hể cái gì cũng màn bạc.,Bạc nào sẽ phù hợp mới chính xác
HD66 có giá rẽ,dù trang bị màn cở nào đi nữa,khả năng thể hiện tối đa chỉ thế thôi.Có ai chắc là dùng màn bạc con cá mập nhảy ra khỏi màn hình hay cầu thủ đưa chân đưa đầu ra ngoài không???,Giông giống mấy kịch sĩ quảng cáo đứng lên vổ tay chỉ trỏ vào màn ảnh,y như xiếc,bác tin không ???....Trang bị mấy vụ kia nó "niển" hihiii...
2/Về màn bạc nếu dùng sơn chuyên dụng ,hãng làm sơn vẫn nói là dùng sơn tay (cọ lăn đặc biệt) hay sơn phun đều được.Giá sơn không quá đắt đâu.
Dẫn chứng đây ạ ,bác tham khảo trang web gốc trước nhé
https://www.paintonscreen.com/cgi-bin/store/store.pl
Teflon Coated Micro Fiber Roller

và gain 4.0 đây
Mã:
For Polarized 3D HD Applications 4.0+ Gain, 3D 4K Ultra HD Compatible, Neutral Color Shift, Low Ratio of Extinction, High Polarization Retention, This formula must be sprayed. 1 QUART = 92" Diagonal Screen
muốn gain bao nhiêu bác chọn cho phù hợp.Đương nhiên gain thấp rẽ hơn
Lượng sơn tùy theo cở màn hình mua về cho phù hợp,tránh lãng phí.có thông tin chính xác từ hãng của họ luôn nhé

P/s như nói ở trên mình dùng vật tư trong nước ,họ cũng nhập từ nước ngoài về thôi.Có điều làm theo cảm tính không kiểm soát được gain,nên có thể thử đi thử lại vài 3 lần.. .Hơn nữa khi dùng ở nhà 2D vẫn chủ yếu,do đâu chắc bác biết luôn rồi :nhai lại nguồn phim ít...

HanoiDVD

Member

P/s như nói ở trên mình dùng vật tư trong nước ,họ cũng nhập từ nước ngoài về thôi.Có điều làm theo cảm tính không kiểm soát được gain,nên có thể thử đi thử lại vài 3 lần.. .Hơn nữa khi dùng ở nhà 2D vẫn chủ yếu,do đâu chắc bác biết luôn rồi :nhai lại nguồn phim ít...

Nguồn phim giờ cũng nhiều rồi bác ạ!

tuanlai

Đang có ý định mở quán cafe 3D. Mà "theo dòng 3D" thật là mệt đối với dân gà mờ như em!
Mỗi bác nói 1 phách. mà em lại chưa có dịp tận hưởng cái cảm giác "sung sướng" khi xem phim 3D nó như thế nào. *khổ thân*

Bên trên