Thất vọng 3D Colorcode!

hieu_kent

Tí ta tí tửng bỏ 200k ra vác 1 cái kính nhựa và 2 cái giấy về tính tối nay chiến 3D với 2 chiến hữu. Tất nhiên nhựa cho mình và giấy cho 2 thằng bạn nối khố! Ai dè... chạy ù ù sang 56 nguyễn kim. Cái kính giấy y chang hình chụp loại 1 của bác crazyboy rao bán rồi. Thấy bác review đã lắm nên yên tâm! Cái kính nhựa thì khác, ko có logo colorcode. Nhưng thôi kệ làm luôn. Tí tửng phi về nhà. Chưa cần mở phim vội, mở ngay cái topic ảnh để test tất cả các loại kính 3D trên hdVn. Hỡi ôi, thậm chí cả 2 màu xanh với cả vàng nó đều ko lọc đc hết màu ấy chứ đừng nói tới chiện bóng ma với cả nổi hay ko. Nổi thì vẫn có thấy nổi chút chút nhưng màu sắc thì tệ vãi linh hồn. Thế mà nghe các bác bảo 80 với cả 90%. Thất vọng tràn trề.

Lôi colorcode 3D player ra xem phim. Nghĩ rằng soft của hãng viết riêng cho kính của nó sẽ tốt hơn. Nhưng ... cũng zậy. Haiz. Buồn như con chuồn chuồn. Thử chơi luôn Stereoscopic Player chọn kiểu yellow/blue xem sao. Thì cũng gà 1 rổ cả. Thế là bay toi 200k mà chẳng đc xem 3D. Nêu để 200k đó mua vé mega + bịch bắp ngồi chiến liền 2 tiếng trong rạp. Haiz.

Ở đây hem phải nói là e tiếc tiền gì! Cái là e bỏ xiền ra mà hẻm đc xem 3D nên ấm ức. Hix hix! Buồn!

2 phim test trên 2 phần mềm là dạng side by side cả. Các hình ảnh thì bên bài viết hình để test tất cả các loại kính. Tìm đúng loại yellow/blue mới xem nha!

Vậy cho mình hỏi cả nhà là có phải mình mua nhầm kính đểu hay soft xem phim chưa ok? Hay tại màn hình có vấn đề? Xem trên màn led của acer 4740G. Thậm chí kéo luôn cái LCD của samsung cắm cáp vga vào xem cũng chẳng khá tẹo nào. Hết dám khoe kính với 2 thằng bạn sợ bị cười...

linhmoiday

Ðề: Thất vọng 3D Colorcode!

đúng là kính colorcode tuy có mầu sắc đẹp hơn nhưng hiệu ứng lại không rõ lắm, về hiệu ứng 3d thì kém hơn so với các loại kính khác

hieu_kent

Bạn thử vô đây test kính nhé

http://www.colorcode3d.com/3-D_Gallery.html

Tuy colorcode là thế hệ kính 2 màu mới nhất nhưng không thể so sánh với rạp 3D hoặc tivi 3d, máy chiếu 3D được.

e xem nát mấy cái hình trên trang bác gửi cho e rồi! Đồng ý có thể màu sắc ko đc như mong đợi nhưng ít ra cũng phải ko có bóng ma chứ đúng ko! Đằng này e nhìn rõ lớp hình màu xanh qua tròng trái và ngược lại tròng phải cũng nhìn rõ màu vàng. Khi xem bằng cả 2 mắt thì hình ảnh nhòe nhòe 2 - 3 lớp chớp nhá khó chịu lắm!

khoianha10

Well-Known Member

Vậy là bác mua phải kính lởm hoặc mắt bác có vấn đề.
Xem colorcode màu sắc chuẩn nhất trong các loại anaglyph.
Thỉnh thoảng do mắt điều tiết ko kịp nên nhìn màn hình bị xanh chứ hiệu ứng trên trang chủ của colorcode là nổi nhất và đều ko có bóng mờ.
Tuy nhiên khi mắt yếu như lúc thiếu ngủ hay mỏi mắt thì cũng ko nên xem.
Bác cũng đừng quá kỳ vọng vào colorcode, chỉ có một điều chắc chắn là nó xem tốt hơn red-cyan và green-magenta
Mà kính của bác có giống thế này ko?

E nhà nghèo nên mới được tiếp xúc với kính giấy analyph thôi :">

Mua được 4 cái từ khi có phim side by side thì hầu như ko dùng mấy cái kia nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

magic_ho

Banned

e xem nát mấy cái hình trên trang bác gửi cho e rồi! Đồng ý có thể màu sắc ko đc như mong đợi nhưng ít ra cũng phải ko có bóng ma chứ đúng ko! Đằng này e nhìn rõ lớp hình màu xanh qua tròng trái và ngược lại tròng phải cũng nhìn rõ màu vàng. Khi xem bằng cả 2 mắt thì hình ảnh nhòe nhòe 2 - 3 lớp chớp nhá khó chịu lắm!

Kính colorcode cũng kg hơn nhiều so với kính Red - cyan & Magenta green, nó chỉ nhỉ hơn tí là xem kg thấy đau mắt vì nó màu dịu mà. Còn xem rõ nhiều người vẫn bình chọn là Red -Cyan, măc dù nó hơi khó chịu nếu chưa quen mắt, loại này dành cho gia đình rẻ tiền, tiện lợi. Muốn đẹp thì chơi phân cực thôi bạn.

MrBo682

Well-Known Member

Hix
3D hiện tại xem ảnh tĩnh rất tốt.Hiệu ứng khủng luôn...hình mấy con khủng long đưa đầu khỏi màn hình rõ lắm...
Tuy nhiên cũng mất vài giây quan sát kỹ 1 ảnh
Kính 3D ảo hóa bằng việc "đóng mở" từng con mắt. Hix hix mình có người bạn bị cận không đều 6/10-8/10 vậy giải pháp dùng kính 3D sao đây ...
Phim action chuyển động nhanh hiệu ứng kém đi chăng...????
Còn xem phim 3D mà đọc thêm cái phụ đề nữa càng chuối...
Vậy cũng giải tỏa cho mình thắc mắc sao mấy bác kia up track tiếng thuyết minh cho phim 3D ....

ryudo206

Member

Hic, mình mua kính xong đọc thread này thì y chang mình, cũng mua cùng 1 chỗ :( (Mình mua kính nhựa mà đeo vào chả thấy hiệu ứng 3D đâu, cứ nhòe nhòe màu sao ấy).

HanoiDVD

Member

Có 2 vấn đề các bác cần lưu ý:
1. Màn hình: Colorcode xem trên màn CRT (Bóng hình) cho hiệu ứng và màu sắc tuyệt nhất. Chưa test với Plasma nhưng với LCD thông thường (Kô phải màn LED) thì hiệu ứng sẽ giảm đi rõ rệt
2. Sử dụng kính chính hãng có logo ColorCode

linhnam286

Mình chưa mua kính bao giờ, đang tham khảo. Mà sao mọi người không chép phim hay hình vào ĐT áh. Khi mua kính test tại chỗ luôn. Khỏi sợ về nhà thấy hợp hay không. Mà chỗ bán kính nó có cho test ko ta.

minim0g

hình như kính analipgh là bị như thế hay sao vậy? mình chỉnh trong stereo scopic nếu chỉnh đẹp, hết bóng mờ ở khung cảnh gần vd: cái búa đang gí vào mặt thì
những khung cảnh ở xa vd: núi non trong các clip phong cảnh sẽ bị nhòe đi nhiều. Nếu chỉnh ở giữa thì cả hai cùng nhòe :( nói chung ko ăn thua

minim0g

ngay cả hình ảnh trên trang chủ color code cũng bị như vậy, vd hình panaroma, vật ở gần nổi rõ thì ở xa sẽ nhòe và ng lại. cách khắc phục của mình, ngồi lui xa màn hình 1 tí, chấp nhận
hình bé nhưng đc cái chỗ nào nhòe thì cũng đỡ nhìn rõ hơn. ok!

luuha277

hình như kính analipgh là bị như thế hay sao vậy? mình chỉnh trong stereo scopic nếu chỉnh đẹp, hết bóng mờ ở khung cảnh gần vd: cái búa đang gí vào mặt thì
những khung cảnh ở xa vd: núi non trong các clip phong cảnh sẽ bị nhòe đi nhiều. Nếu chỉnh ở giữa thì cả hai cùng nhòe :( nói chung ko ăn thua

Với mắt nhìn bình thường thì khi ta nhìn một vật gần, phấn phía sau sẽ bị mờ và cũng có... hai hình! Nhưng vì mắt chúng ta chả phải lọc màu gì cả nên chúng ta không để ý đến phần hậu cảnh đó... Với phim lọc màu cũng dùng phương pháp ghép 2 hình (hai màu) ở hai góc quay khác nhau đó, khi qua lọc màu, mỗi mắt chỉ nhìn thấy một màu (một góc). Từ đó não bộ tổng hợp thành hình ảnh 3D và tự "phối" màu. Cái chính là nguồn phim chuẩn, chọn đúng định dạng hình ảnh thì sẽ cho ra hình ảnh đẹp. Thêm nữa là màu sắc của màn hình có chuẩn không? Nhiều lắm những điểm yếu của công nghệ lọc màu, nhưng như thế cũng tạm đủ để thưởng thức 3D giá rẻ! Chúc thành công!

Bên trên