Thay máu toàn tập cuối Quý 1 /2011

Nghia_PMT

Well-Known Member
Sau thời gian đắm đuối vật vã với B&W series 6 nay e mạo muội cho mấy e nó đi ở hết thay toàn bộ bằng Polk nhằm thay đổi chất âm hướng đến chân trời mới để ko còn đau khổ vật vã với Bowers and Wilkins nữa. Các bác ném đá nhẹ tay cho e nhờ ah :D

Đầu tiên chính diện mấy e
POlk Rti A7, thích nhất Polk làm võ gổ thật bọc bên ngoài loa

Cận cảnh Center CSi A6 vân gổ lượn lượn này :D

Công nghệ Dynamic balance của Polk

Front xiên xiên

Power port sau lưng front (1 lỗ) và Cen (2 lỗ) có tác dụng ngoài thoát hơi còn khi loa để sát tường vẫn ko bị dội âm gây ù bass

Dây nhợ vẫn như cũ Monster Z2R và Zap MIT2

Surr đa hướng Fxi A6

With Bipole $ Dipole

[/URL

mặt kia surr

[URL=http://img801.imageshack.us/i/img1666fy.jpg/]

Bipole công dụng khi setup surr sau lưng như trường hợp phòng e, còn Dipole khi surr để 2 bên hông phía sau.
AVR vẫn như cũ 3310CI (đang chờ 4810CI về :)) )Sub vẫn như cũ Velodyne DEQ-8R
Hết rồi đấy ah, mời các bác cho e vài nhời :))
P/s: Sẽ là thiếu sót nếu ko nhắc đến khoảng servive của Trương Nghĩa audio, hôm chiều tối Cn vừa rồi bác Nghĩa lấy con Captiva đánh cả bộ về nhà e và chú Hưng còn mang cả khoan dùi lắp cái giá treo con LED và con FXi A6 lên giúp chứ ko chắc 1 mình e lay hoay chắc đến nữa đêm mới xong, chân tình cám ơn sự nhiệt tình của bác Nghĩa chủ shop và Hưng nhé :D

Hết Quý 2/2011

Tình hình là con 4310CI về ở với e non tháng mà chưa có review ảnh ọt sẵn tiện hôm nay mới về thêm cặp JBL N26AWII về làm Front height (FH), Vì Polk cũng đễ đánh nên e hy sinh bi-amp để chơi FH xem film cho nó hoành tráng. Ý tưởng chơi FH cho bộ dàn xem film này đã đc e thai nghén từ thời con dùng 1910 đến nay la 4310 sau 2 năm nghiên cứu trải nghiệm thì h đc hình thành.
Bây h e bắt đầu show luôn thể và có vài cảm nhận đây các bác:

Đầu tiên là hôm lột áo 43 ;))

Cho e lên thớt nè

Hàng về tiếp nữa

Lại đc bóc tem :))

Spec e nó đây ah
Description 2-Way, 6-Inch, Weather-Resistant Bookshelf Speaker
Series All Weather Series
Finish White
Frequency Response 55Hz – 20kHz
Crossover Point 3000Hz
Max. Recommended Amplifier Power 125 Watts
Low-Frequency Transducer 6" WeatherPlas™ cone
High-Frequency Transducer 3/4" Titanium-laminate dome with EOS™ waveguide
Sensitivity (2.83V/1m) 88dB
Nominal Impedance 8 Ohms
Dimensions (H x W x D) 14-1/2" x 10-3/4" x 7-3/4" (368mm x 273mm x 197mm)
Weight 8.3 lb (3.8kg)

Khui ra mới hỡi ôi lúc order Amazon e quên mất ko xem kỹ là bát treo là option mua thêm chứ ko đi kèm :((. Tra cứu website JBL thì bát zin e nó là thằng này

Tra cứu thêm nữa thì Circuit city bán giá thằng ku này 49$ vỡ mặt @-)

Săn lùng 2 ngày trời đã có lúc bế tắc tính đến đường DIY mà chắc chắn là ko đẹp và ko đạt kỹ thuật cũng như tiêu chuẩn cho FH :( buồn nẫu ruột luốn các bác ah
May sao nghe lehung nói trên 4rum có bác bán bát treo và chân loa mà lehung xem phớt qua nên tìm lại ko thấy, khổ nỗi bác chủ bán lại ko lập thớt. Tìm trong vô vọng, lục tung TTTM lên mà ko thấy lại nghĩ tới DIY nữa, may sao một tia sáng lóe lên cuối đường hầm đã tìm đc bác ấy núp trong lùm :)), mừng như bắt đc vàng (vì vàng lên giá quá mà 39 củ rồi :D ) và cuối cùng cái bát hàng nhái made in VN đây ah

Khác mỗi lỗ bắt vào loa (vì là hàng copy mà giá thì ko copy tí nào 150k VND :)) ) hơi chêch tí nhưng ko sao về lấy khoan roa lại tí là i sì cái lỗ loa ngay + sợi cáp để chống trộm vì cặp JBL này bản chất là loa outdoor ;))
Cũng có cả khớp rutin gật gù để chỉnh góc loa hàng nhái mà vậy là quá good rồi .

Hì hục cả buổi sáng nay thành quả là đây

Cận cảnh khi face off:

Đúng chuẩn của Dolby Prologic IIz, FH phải nghiêng 1 góc 45 độ mới đạt yêu cầu

Dây 15k/m mà jack Monster :))

Toàn cảnh khi trèo lên đầu Polk A7 =))

Hoạt động thôi
Cho play nhạc giả lập PLIIz Height để rà loa cũng như thử xem thế nào

Film DTS + PLIIz Height

Film DTS HD master + PLIIz Height

Hết rồi đấy ah, sau đây là vài cảm nhận sơ lược từ chiều đến h:

- Film Battle L.A: hiệu ứng tiếng máy bay trực thăng phành phạch trên đầu rõ rệt nghe cứ như gió từ cánh quạt trực thăng đang thổi tung tóc tai mình lên vậy; Những chùm đạn cối của quân đội Mỹ và mấy con Alien rót có tọa độ như phủ lên ngay trên đầu mình ình ình X_X.; Còn những cảnh ngồi trên trực thăng đoạn gần cuối lúc trực thăng chao đảo vì bị trung tâm của bọn Alien gây nên lúc này tiếng nhiễu sóng loạt xoẹt + tiếng cánh quạt trực thăng chạy tử trên xuống nghe như muốn xẽ dọc phòng ra X_X ...
- Film Avatar: đoạn đầu nhân vật chính bị con thú đuổi chạy thục mạng rồi phóng xuống thác nước, con thú nhảy chồm chụp lên chú ta như thật nghe rõ tiếng gầm tiếng cả thân người con quái như đang chụp lên đầu; Sau đó nhân vật chính nhảy xuống thác nước tiếng thác nước đổ từ trên xuống như dội thẳng xuống đầu :)) mát lạnh; Những đoạn mấy con chim bay lượn bổ nhào xuống như đâm đầu rơi tự do ...
- Film Xích bích: Những trường đoạn công thành có sự tham gia của máy bắn đá + Archer đứng trên tường thành bắn xuống lính công thành + Những quả cầu rơm tẩm dầu lăn từ trến dốc cuốn phừng phực lửa FH đếu thể hiện đúng như hình ảnh trên màn hình đang thể hiện khiến 1 khung cảnh cực kì sống động và thực hơn rất nhiều ...
- Film Hero: đoạn đầu film quân lính ngoài thành bắn tên từ xa rót vào trường học hiệu ứng rõ ràng một rừng cung tên thi nhau trút từ trên xuống lào rào; trong đoạn phim diễn tả bối cảnh trời mưa thì có cảm giác thực sự giọt mưa rơi từ trên cao xuống và làm có cảm tưởng như mình đang đứng giữa trời mưa rào đồng thời cũng cảm nhận đc mây đen sấm chớp vần vũ ngay trên đầu vậy.
Film Santum: Film này đa số là cảnh quay dưới nước, ở đây ta có thể cảm nhận toàn thân mình tiếng nước vỗ về tiếng bọt khí xung quanh từ những bình Oxy lõm bõm. Có cảnh trời mưa nước cuốn như thác đổ từ trên mặt đất xuống hang len lõi theo từng ngóc nghách chân thực hôn bao giờ hết. Đoạn người dưới hang và người trên mặt đất gọi nhau vang vọng theo đúng chiều sâu vào lòng đất như bản chất của film. Cảnh nhày dù từ mặt đất xuống đáy hang cũng đc mô tả chân thực tiếng gió bọc dù vùn vụt lao xuống...
- Xem Thúy Nga: tiếng vang vọng FH mang lại cảm giác như âm thanh mái vòm của 1 nhà hát vang vọng như tiếng echo, cảm giác sân khấu sâu hơn. Ví dụ bài hát có dàn bè đứng trên bục sau lưng người lĩnh xướng đc FH thể hiện lùi rõ ràng ....
Hoàn toàn ko có âm thanh nào như center thể hiện lòi thoại nhân vật trong film đang nói như bác gì hôm nọ e đọc trong thớt bác ấy bên Những bộ dàn mẫu (bác ấy dùng Polk RM101 làm FH) ==>> FH hoàn toàn ko có vai trò đóng góp gì cho lời thoại đc dầy hơn.

* Kết luận:
- Việc gắn thêm 2 loa phía trước trên cao ( Front height), ta sẽ cảm thấy các loại âm thanh này chính xác hơn, gần gũi với thực tế hơn đó là, tiếng mưa như là rớt xuống mái tole phía trên đầu ta, tiếng máy bay trực thẳng cất cánh từ mặt đất rồi lên cao từ từ, tai ta nghe, đầu ta cảm nhận được, kết hợp với mắt ta thấy trong phim, tiếng động của động cơ quạt cánh khi lên cao thì nằm về phía trước mà ngay trên đầu người xem. Với định dạng này cho phép chúng ta dễ dàng bố trí hệ thống loa phía trước vì đối với hầu hết đk phòng ốc chật hẹp tấc đất tấc vàng, thường bỏ qua 2 kênh surround back với lý do không gian phòng không cho phép kết nối.
- Tái tạo các hiệu ứng có tính vô hình như mưa hay gió và hướng chúng đến các loa cao phía trước.
- Tái tạo khá chuẩn các hiệu ứng âm hình theo chiều dọc.

* Sau đây là tiêu chuẩn đáp ứng kỹ thuật và cách lắp đặt cho loa FH: (e đã nghiên cứu đúc kết từ manual cũng như you tube từ khoai tây)
- Loa BS, loa đa hướng có độ nhậy cao độ động tốt
- Lắp cách trần từ 15-20 cm
- Nghiêng 1 góc 45 độ hướng về vị trí ngồi xem film (điểm ngọt nhất trong bộ dàn)
- Phòng phải có chiều cao 3,5m trở lên lắp đặt trên đầu và cách cặp front từ 1,5m trở lên

Hết rồi đấy ah các bác chém nhẹ và đóng góp thêm nhé

E mới vứt cái bàn thay = cái kệ kính cường lực cho ra dáng HT chút đây các bác

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Thay máu toàn tập cuối Quý 1 /2011

mở hàng cho bác. Chà kiểu này là bác nâng cấp toàn tập rồi. Bác lấy 4810ci bao nhiêu thế?

Nghia_PMT

Well-Known Member

Hehe, thì như tiêu đề "Thay máu toàn tập" mà bác :))
48 e lấy 1600 Obama bác ah, vẫn còn bên Mẽo chưa có ai về xách hộ :(

chẹp chẹp, giá ngon quá. Ước gì ở hn có bác bán giá đấy nhỉ?

buihung

Administrator

Theo em bác nên bỏ HTPC xuống gầm bàn.

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Ôi, em còn chưa kịp qua nghe thử cặp 683 mà anh lại.... :(

locnp

Well-Known Member

Bác Nghĩa đổi đồ chóng mặt luôn, con center sao đặt cao thế bác, che cả TV rồi.

leepham

Well-Known Member

Rùa nó cũng thay máu thiệt rùi ;)) dạo này té hố mấy cái HP chóng mặt , an tết này xong thấy mấy bác lên đời ghê quá hix

bmw252

Oách quá, bác cho tí review so với bộ B&W + Klipsch thì thế nào ?

Nghia_PMT

Well-Known Member

E chứa co hứng viết bài bác ah , nhà hết rượu đỏ rồi, để T.7 đi mua về nhâm nhi mới tìm đc cảm :))

Nghia_PMT

Well-Known Member

Theo em bác nên bỏ HTPC xuống gầm bàn.

E cũng thấy kì kì nhưng ở dưới để con 3310 rồi bác, nếu hoán đổi vị trí 2 con cho nhau thì con 33 cũng = HTPC cái bàn ko có chổ hix:(, thay bàn = kệ thì hơi phí vì e cũng sắp đổi nhà :)

Nghia_PMT

Well-Known Member

Bác Nghĩa đổi đồ chóng mặt luôn, con center sao đặt cao thế bác, che cả TV rồi.

nếu ngồi ghế thì ko che Tv bác Lộc ơi, còn nằm trên giường thì khuất tí, cũng hết cách rồi con HTPc Silverstone e đã tháo chân voi rồi đấy :(

locnp

Well-Known Member

nếu ngồi ghế thì ko che Tv bác Lộc ơi, còn nằm trên giường thì khuất tí, cũng hết cách rồi con HTPc Silverstone e đã tháo chân voi rồi đấy :(

Không lầm thì con center polk này khá gấu, âm vực rộng, tiếng lùi và vang nghe rất cinema :D

huygokp

con loa center kia iem nghĩ bác nên làm cái giá cao hơn bên trên cái màn LCD TV í

Sao bác lại thay B&W thế bác, lỗi gì ạ. Cái sup bác nhiêu tiền thế ạ.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Sao bác lại thay B&W thế bác, lỗi gì ạ. Cái sup bác nhiêu tiền thế ạ.

Ko lỗi lầm gì đâu bác, tại còn chơi B&W là còn mệt mõi nhiều tập, B&W nó còn nhiều dòng gấu quá nên thôi chia tay với lại Polk hợp với thể loại nhạc e nghe hơn ấy mà :D

Sub e lấy có 450$ thôi :))

tribao

Nhìn bộ dàn của bác hoành tráng quá. Theo em bác "thay máu" luôn phần nhìn nữa là ok, màn hình hơi bị nhỏ so với tổng thể bộ dàn bác à, sao bác không bố trí center phía trên màn hình, bác để vậy nhìn nó vướng vướng thế nào ấy, xem phim mất tập trung.
Vài lời góp ý, có gì không phải bác chém lại nhẹ nhẹ thôi nhé. À, màn center sao lốm đốm giống bị ẩm mốc vậy bác.

Nghia_PMT

Well-Known Member

con SS LED e 40" đấy ah, mai mốt e sang nhà mới làm luôn con projector nên nhìn vậy tạm ổn rồi bác. Con Cen nặng lắm nếu đưa lên trên phải làm cái kệ cho e nó hẳn hoi ko thì rớt cái đùng là tiêu :)). Mà làm cái kệ trên đầu con TV thấy giống bàn thờ ko bác,để e suy nghĩ thêm.
lốm đốm trêng màng loa con Cen là do trời nồm HN đấy ah, hàng Polk là của Tân Cường ở HN làm nhà phân phối chuyển vào Nam cho e đấy.Để nghĩ lễ e mua cái cọ về quét là nó bay thôi chứ hiện nay chưa dám lấy gì chọt vào cả :D

hai_lua_chinh_hieu

Active Member

Nhìn choáng quá xá luôn, phải đi lấy gối nằm xuống......mơ ;))

Bên trên