The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết)

firestork

Member
Ðề: The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết)

Hôm nay mới đi xem được, phim nói chung là hay nhưng kì hơi vọng hơi nhiều nên đâm ra không được vừa ý cho lắm. Đánh đấm và hành động khá tệ, nhiều nv mới lấn át cả Batman. Nhạc phim vẫn rất hay nhưng có vẻ Zimmer hơi xuống sức so với phần TDK.
Tuy vâỵ vẫn là 1 bộ phim đáng bỏ tiền ra để xem.

viettoanhp

Well-Known Member
Ðề: The Dark Knight Rises (2012) : khởi chiếu 27/7

vừa đi xem film này về, phải nói mặc dù phim ko có nhiều cảnh hành động nhưng vẫn rất lôi cuốn bởi kịch bản và đạo diễn đầy tài năng của Nolan. Mình rất ấn tượng phần âm thanh trong phim, nó góp phần lớn vào thành công chung của bộ phim. Có điều cái kết mình thấy vẫn có "sạn" đôi chút. Mình ko tin với cái đầu tài ba của Fox ông lại ko gắn được 1 bộ móc tự động được vào cái xe bay cho batman để có thể thả quả bom khi ở ngoài vịnh , 1 điều đơn giản thậm chí các đội tham dự Robocon cũng làm được. Có lẽ Nolan cố ý muốn để cái kết như vậy . Đoạn kết khá bất ngờ về thân phận của Bane. Nói cung mình thấy kịch bản khá logic và hơp lí. Vote phần này hay nhất trong ba phần :D

VThanhgtvt

Well-Known Member
Ðề: The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết)

Có bác nào xem ở lotte keangnam không, cảm nhận của em là hình ảnh rất là tệ :) mất sướng

Qua Megastar xem mới sướng bác ah....

dinhbang123

Active Member
dù sao mà nói, với ai từng thích fong cách batman thì series của nolan có vẻ ko làm hài lòng Fan lắm...

Đặc biệt là TDKR, nếu mà cho batman mặc quần áo super man, còn bane là captain marvel, thì có vẻ - nhìn đẹp đẽ hơn...

Hy vọng có 1 ngày, mình được xem 1 batman hoàn hảo theo đúng nghĩa, ko ai biết quần áo vũ khí là gì - chỉ biết anh ấy có, và cũng ko ai biết anh ấy ở đâu, chiến đấu 1 cách ko theo võ thuật, free style tùy cơ ứng biến... với 1 sợi dây hay chỉ 1 cái tiêu - tận dụng tối đa địa hình, chứ ko phải lao vào ỷ có giáp đánh đập... Chính vì thế, mà khi xem justice league, không ai nhìn nhầm batman với 1 siêu anh hùng nào khác... Vì 1 style rất riêng, mà hiếm có ai bắt gặp đc.

Tôi vẫn thích batman với chiếc áo choàng ẩn vào màn đêm (có 1 cảm giác gì đó khiến tôi cảm thấy ảnh rất sexy)- khiến 1 thời tôi vân hay lấy chiếc chăn để tự nhận mình là con dơi hơn là bộ quần áo hằm hồ...

tôi vẫn nhớ hồi bé, tôi đọc chuyên và khi đọc những chi tiết batman vs joker. Khi nhìn thấy batman, joker vẫn cười, nhưng điệu cười đó, nhìn như đang méo mó, có thể, batman sa vào bẫy của hắn, nhưng hắn vẫn có 1 sự sợ hãi, chứ k phải là kẻ dắt mũi batman làm theo. Có thể là do trí tuệ của Batman trong Nolan ko đc như trong truyện, nhưng tôi nghĩ ko fai vậy, tôi nghĩ đó là do cái fong cách batman bị lu mờ, con dơi đó ko còn là chính nghĩa tuyệt đối.

tôi vẫn nhớ, đánh nhau với Bane, batman ko bao h` đánh trực diện, tôi hi vọng điều đó trong TDKR - nhưng sự thực thì ngược lai... 1 cuộc đấu đầu trực diện với Bane... First for First, Blood for Blood...

Hy vọng, 1 ngày nào đó, có 1 người nào đó, có khả năng viết kịch bản tốt và là Fan trong phong cách batman làm lại một batman như thế...

boyvoz

Well-Known Member
Ðề: Re: The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết

dù sao mà nói, với ai từng thích fong cách batman thì series của nolan có vẻ ko làm hài lòng Fan lắm...
...
Hy vọng, 1 ngày nào đó, có 1 người nào đó, có khả năng viết kịch bản tốt và là Fan trong phong cách batman làm lại một batman như thế...
Chúc niềm hi vọng của bác sớm thành hiện thực :)
Còn với mình thì 3 phần về Batman của Nolan là hài lòng và thực sự có ý nghĩa với mình.

portlet

Member
Re: Ðề: Re: The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn

Chúc niềm hi vọng của bác sớm thành hiện thực :)
Còn với mình thì 3 phần về Batman của Nolan là hài lòng và thực sự có ý nghĩa với mình.

Ngày đó chắc còn xa lắm a'h :D

Lioncoeur

Ðề: Re: The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết

Thôi. Bạn về xem lại Batman&Robin giùm.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

0joro0

Huyền Thoại
Batman trong phim cũng là con người. Khi mà lớn tuổi rồi thì đương nhiên sẽ chậm chạp hơn chút. Chứ quánh nhau mà nhanh như mấy phim võ thuật thì ko thực tế cho lắm. Tuy xem mình cũng thấy các cảnh đánh nhau chậm chạp nhưng vẫn thích hơn. Phần này coi cũng đỡ buồn ngủ hơn phần trước. :D
P/s: Tre già thì măng sẽ mọc thôi. :D

Arimoto

Member

Batman của Nolan làm là trong 1 thế giới tuyệt đối ko có super-power, 1 thế giới siêu thực nên đánh đấm như thế là quá chuẩn luôn rồi.
Chắc bác kia đòi Bat đánh giống Bruce Lee hay Donnie Yen mới chịu quá.

dukas

Active Member

Vừa đi xem lại TDKR ở rạp Megastar picomall, mình xem tại rạp số 2, thấy hình ảnh tốt âm thanh ổn hơn hẳn rạp số 4 bên Platinum ở The Garden khi xem lần đầu và tất nhiên giá cũng cao hơn hẳn. Vẫn tiếc vì không thể coi được bản IMAX chuẩn.

Xem lại lần này mình ngẫm ra được một số điều so với lần một chỉ kịp băt theo nhip fim mà không thấu hiểu hết. Công nhận một điều là để nhồi nhét hết mọi thông điệp vào một bộ fim, mặc dù nó cũng khá dài 2h45 phút, là không đủ. Có lẽ mình nghĩ bác Lân nên tách nó thành 2 chapter cho mọi người xem đỡ thấy nhịp điệu nhanh quá.

Chi tiết cuối cùng có một điểm giống hệt với phần 1 là đoạn anh Robin chui vào batcave, bật đèn và đàn dơi ào ra, Batman begins chapter 2 chăng. Chắc chắn là không vì Nolan đã tuyên bố chấm dứt rồi, cho nên cảm xúc đầu tiên khi mình xem xong fim lần 1 là hơi hụt hẫng, không phải do fim không hay bằng phần trước mà là mình biết từ nay sẽ không còn cơ hội gặp lại Batman của anh Bale do bác Lân đạo diễn kiêm biên kịch nữa. Hic cho dù phải đợi 5 hay 10 năm nhưng nếu bác Lân làm thì mình chắc chắn rằng Batman vẫn là bộ fim siêu anh hùng đáng được mong chờ nhất.

Cái kết không lồng vào after credit như vậy là rõ ràng bác Lân đã quyết đoạn tuyệt với Batman rồi, kết cục như vậy là đẹp cho BW bởi vì anh không còn lý do gì mà phải đắn đo nữa, khi anh đã mất đến 8 năm chỉ vì chính bản thân không thoát khỏi hình bóng của Batman. Và cũng chính anh lên kế hoạch thoát hỏi Batman khi mà anh đã an bài rõ ràng cho cái chết fake của mình với những di chúc mà dường như người ta biết trước cái chết của mình mới sắp đặt như vậy.

Chi tiết nữa là Batman có đánh thế nào với Bane cũng vẫn thua nếu như Bane không bị bay cái mặt nạ đó ra, khi trong tù ông bạn tù đã nói với BW là cái mặt nạ giúp Bane không còn biết đau đớn là gì. Điểm yếu đó đến lần giáp mặt sau đã được Batman khai thác và chiến thắng.

Mình hơi tiếc vì không được nhìn Batman lái tumbler lần nữa, cái xe đó gây ấn tượng cho mình mạnh nhất so với Batmobile và the Bat.

Có một lời nói của Talia al Gul khi nói về cha mình làm mình suy nghĩ đó là: chỉ khi cha cô ta bị hại bởi Batman thì cô ta mới tha thứ cho cha vì đã trục xuất Bane. Mình không nhớ rõ đoạn đầu hình như cũng đề cập đến cái này khi mà có nhắc đến câu: chỉ khi mình mất đi rồi thì mới biết quý và thương nhớ đến, hình như là lời của BW sau khi ông Alfred bỏ đi thì phải, có bạn nào nhớ câu này không nhỉ? Và mình cũng nghĩ rằng Tate đã yêu BW khi đã động lòng nói với anh rằng hay bỏ đi cùng cô ấy...

Phim của Nolan với mình thì ít nhất phải xem thêm lần nữa để rà soát lại các lớp ý nghĩa cũng như thông điệp mà bác Lân muốn gửi gắm. Nếu có thời gian mình sẽ đi xem lần nữa, không thì lại phải đợi 6 tháng nữa đến bản hd vậy.

Chỉnh sửa lần cuối:

saslynguyen

Member

Vừa đi xem về . Mình có chút nhận xét cá nhân đó là các cảnh hành động, cháy nổ thì tuyệt vời nhưng cốt truyện thì không được hay và sâu sắc như phần 2. Có vẻ lan man và không rõ nét.

Bác ấy muốn Batman đánh đúng kiểu ninja, đứng trong tối tung ám khí, rồi lâu lâu nhảy ra chọt.
Thật ra thì có 1 đoạn tribute cho phong cách đó là lúc đánh mấy thằng tôm tép trong ống cống. Hoặc giống hơn nữa thì quay lại Batman Begins, cũng có 1 đoạn đánh tương tự. Mà thật ra ko phải Batman lúc nào cũng đánh kiểu stealth action. Lâu lâu vẫn lao ra đánh trâu bò nếu như bắt buộc.
Mà tại sao Batman đập Bane lại đánh tay bo? Tại vì lúc đó thứ nhất là cần hình tượng để giữ sĩ khí cho đám cảnh sát, thứ hai là lúc đó đang BAN NGÀY, Batman chơi nguyên bộ đen thì chui vào đâu (ko thể trốn vào góc, cũng ko thể lẫn vào đám người).

Nhân tiện, bạn nào bảo Bane mang mặt nạ nên hạn chế khả năng diễn xuất thì bạn quên mất 1 nhân vật kinh điển này

DanielTran

Well-Known Member

Nhân tiện, bạn nào bảo Bane mang mặt nạ nên hạn chế khả năng diễn xuất thì bạn quên mất 1 nhân vật kinh điển này

Thực ra có một điểm khác giữa hai nhân vật này. Bởi vì Dart Vader là nhân vật trung tâm của toàn bộ series Star Wars. Hình tượng nhân vật Dart Vader được xây dựng trải qua nhiều tập phim, từ khi còn là một cậu bé cho đến khi trở thành Jedi và hình ảnh trên chỉ là giai đoạn cuối cùng của Skywalker. Do đó khán giả đã có ý niệm rất rõ về toàn bộ cuộc đời, nhân diện, tính cách của thủ lĩnh bóng tối, ngay cả khi không còn lộ mặt. Với Bane, và với khán giả điện ảnh, đây là sự xuất hiện lần đầu tiên, anh đeo mặt nạ suốt phim cho đến trước khi chết. Và cho dù với bất kỳ sự liên tưởng nào, thật khó gắn liền nhân diện ấy với hai chữ thông minh.

So sánh với Bane, điện ảnh Hollywood có nhiều nhân vật che mặt rất ấn tượng, ví dụ như các tử thần thực tử trong series Harry Potter, bản thân Voldermort khi chưa hoàn nguyên nhân dạng, hoặc The Witch King trong The Lord of the Rings. Mục đích xây dựng hình tượng của tất cả các nhân vật này khi dùng thủ pháp che mặt hoặc biến dạng khuôn mặt, nhằm đem lại cảm giác tối tăm, khó lường, độc ác, nguy hiểm. Thật khó để diễn tả một nhân vật thông minh bằng cách che mặt.

[video=youtube;yIUdnWv0MP0]http://www.youtube.com/watch?v=yIUdnWv0MP0&feature=related[/video]

nguyenma

Member

mình ko hiểu tại sao DanielTran lại cứ phải gắn ngoại hình của bane với sự thông minh?

DanielTran

Well-Known Member

mình ko hiểu tại sao DanielTran lại cứ phải gắn ngoại hình của bane với sự thông minh?

Yeah, thứ nhất thì chính Nolan muốn tạo ra một Bane toàn diện về thể lực và trí lực. Ngoài ra các bạn thích đọc truyện tranh Batman cũng vào đây khẳng định là Bane rất thông minh. Cái này thì không phải là do Daniel gắn vào. Còn tại sao Daniel lại cứ phải gắn ngoại hình của Bane với sự thông minh là vì:

Thứ hai, trong điện ảnh thể hiện sự thông minh của nhân vật thông qua sắp đặt tình huống của kịch bản, và thông qua diễn xuất của diễn viên. Ở đây ta đang bàn về tạo hình nhân vật, nên đương nhiên là phải phân tích xem cách tạo hình đó có đáp ứng ý đồ của đạo diễn / tác giả hay không.

Thông qua điểm tin của bác Angus_Bert thì ekip làm phim đã tạo ra một cái mặt nạ khả dĩ nhất cho Bane, Daniel cũng thấy như vậy. Nhưng vấn đề là tại sao phải chọn 1 nhân vật đeo mặt nạ rồi cứ áp đặt là nhân vật đó phải thông minh? Trong khi chính các bạn xem truyện tranh cũng cho biết rằng Bane vốn cũng không phải là "trùm cuối" trong truyện. Nghĩa là Batman có nhiều đối thủ và Nolan không nhất thiết phải chọn Bane.

Chính vì sự không tương hợp giữa ngoại hình và vai trò của nhân vật trong phim làm cho các hành động và tuyên ngôn của anh này trở nên thiếu thuyết phục, có nhiều phần khiên cưỡng. Hoặc nói cách khác, có vẻ chẳng liên quan đến nhau. Cách xây dựng nhân vật Bane trong phim này làm Daniel liên tưởng đến The Prestiges. Bane giống như 1 nhà ảo thuật đại tài, khi mà mọi thứ đã được các kỹ thuật viên setup xong xuôi, và vai trò của Bane chỉ như một nghệ sĩ trình diễn, anh bước ra ống kính, đọc tuyên ngôn, sau đó nhấn nút một cái, BÙM !!! Thế là hết một màn diễn của Bane. Còn ai sáng tạo ra các màn diễn, không biết, nhưng nhìn cái mặt như vậy thì chắc không phải Bane!

Xin giới thiệu với các bác một số nhân vật thông minh phản diện điển hình của điện ảnh Hollywood

Hannibal Lecter (Anthony Hopkins)

Trùng hợp tình cờ là trong phim này Hannibal cũng có khi phải đeo mặt nạ, trông rất đáng sợ và nguy hiểm

Một nhân vật khác là Hans Landa (Christoph Waltz)

Và tất nhiên không thể không nhắc đến Joker (Heath Ledger)

nguyenma

Member

mình thấy sự thông minh có thể được thể hiện bằng hành động
còn ngoại hình ntn mới gọi là thông minh? một người đô con cục mịch thì ko đc phép thông minh?
còn bạn dẫn chứng các nv phản diện hoành tráng kia làm gì vậy? có ai nói bane là nv phản diện vĩ đại đâu :-s trong số các nv trên bạn dẫn ra ko có ai đô con cục mịch, vậy bạn dẫn ra so sánh làm gì? (một lần nữa) đô con cục mịch ko đc phép thông minh?

Angus_Bert

Film critic

Khổ, Bane không thể thông minh đến mức thần thánh như Joker vì Bane cuối ra chỉ là cánh tay phải của Talia Al Gul mà thôi, chính vì không phải là Master Mind nên Bane chẳng thể văn võ song toàn được. Đây chính là điểm khó khăn nhất trong kịch bản, làm hài hòa nhân vật Bane và cái bí mật tay sai của hắn, rất khó nhé.

DanielTran

Well-Known Member

mình thấy sự thông minh có thể được thể hiện bằng hành động
còn ngoại hình ntn mới gọi là thông minh? một người đô con cục mịch thì ko đc phép thông minh?
còn bạn dẫn chứng các nv phản diện hoành tráng kia làm gì vậy? có ai nói bane là nv phản diện vĩ đại đâu :-s trong số các nv trên bạn dẫn ra ko có ai đô con cục mịch, vậy bạn dẫn ra so sánh làm gì? (một lần nữa) đô con cục mịch ko đc phép thông minh?

Daniel thấy Nolan đã tự làm khó mình khi chọn Bane trong phần này. Trong tất cả các hình ảnh dẫn ra làm ví dụ, chủ yếu tập trung vào khuôn mặt. Không phải vấn đề ở hình thể, cũng không phải vấn đề một hình thể to cao thì không được phép thông minh. Steven Seagal hay Arnold Schwarzenegger rất to cao đấy thôi, vai diễn của họ cũng thường phải dùng sức rất nhiều, nhưng vẫn có thể thuyết phục Daniel tin rằng các nhân vật đấy biết dùng cái đầu. Ngược lại trong tập này Nolan đã gần như hoàn toàn triệt tiêu khả năng diễn xuất vốn rất tốt của Tom Hardy trong Inception, khi giao cho anh một nhân vật bị rọ mõm như vậy, lại còn bắt anh phải tỏ ra thông minh! Nó giống như kiểu trói hai tay bạn lại, vứt xuống nước và bảo bạn phải bơi thật nhanh!

nguyenma

Member

thì trong nguyên tác bane vốn là vậy, ngoài ra, mình cũng đã nói, sự thông minh có thể đc thể hiện bằng hành động

Bên trên