‘The Hobbit 3’ khép lại thiên sử thi vùng Trung Địa

XBA3

Member
---------------LOTR Fan Review--------------
Xin tự giới thiệu luôn, mình là fan cứng của LOTR, và vì vậy, dựa trên góc độ đó thì mình chỉ muốn dành 4 chữ cho phim này: "XIN PHÉP CHỬI THẲNG"

Hai phần phim trước, như các bạn đã biết, vốn bị chỉ trích khá nhiều về việc bị đạo diễn kéo dài và thêm thắt thái quá, thì đến khi trailer về phần này ra mắt, mình đã hi vọng rằng nó có thể cứu toàn bộ series và để lại ấn tượng đẹp để kết thúc câu chuyện về vùng trung địa. Những cảnh hành động và đánh trận trong trailer thật sự khiến mình rất phấn khích và háo hức. Nhưng đến khi xem xong phim thì mặt mình thốn ko thể tả (đứa bạn đi cùng nhận xét). Bộ phim thật sự ko đáp ứng được kì vọng của 1 fan như mình :((

Đầu tiên là trận chiến với Smaug, diễn ra khá nhanh và ko có điểm nhấn. Có vẻ như đạo diễn muốn dành toàn bộ "tinh lực" cho trận chiến của 5 đạo quân nên hơi bỏ bê thím rồng.

Tiếp đến là các cảnh hành động, đúng như các bạn ở trên nhận xét thì phim tràn ngập cảnh hành động, từ đánh đơn cho đến đánh team. Theo mình thì nhin khá đã mắt, nhưng 1 số cảnh lại làm "ảo lòi" hơi thái quá.
Khúc gần cuối, sau khi đánh nhau với Bolg, có cảnh sàn bằng đá bị vỡ, và anh Legolas nhảy lên các... phiến đá đang rơi để lên trên. Nhìn khá bựa và ảo kinh khủng khiếp =))

Phần đặc biệt và có lẽ cũng được mọi người (tất nhiên là kể cả mình) mong chờ nhất chính là trận chiến giữa 5 đạo quân, và phần này có thể gói gọn trong câu: "Lên đỉnh, sướng. Xong sau đó, từ từ xìu xuống, hết sướng".
Chi tiết "lên đỉnh" ở đây chính là cảnh dàn trận của 2 đạo quân tiên và người lùn, và khi 2 đạo này kết hợp lại để "chơi" bọn orc đang tràn ra từ mấy cái "lỗ". Tạo hình các bộ giáp, vũ khí, khiên của các đạo quân khá đẹp, kết hợp với các trường đoạn dàn quân cực đều và khi các đạo quân lao vào nhau, xem rất sướng. Đoạn này thực sự phải nói là đáng xem nhất phim, và mang kí ức của các trận chiến trong LOTR năm xưa trở lại. Nhưng rồi tất cả chỉ có vậy. Sự hoành tráng của trận chiến cứ đi xuống dần... Cảm giác phấn khích tụt thê thảm, và rồi bị tắt hẳn sau khi chứng kiến trận đánh cuối - trận đánh của các "thánh" đại bàng và đoàn quân orc thứ 2 (đạo này cũng đông lắm). Có 1 chút cảm giác như "có đại bàng là có tất cả". "Ở đâu có khó khăn là ở đó có đại bàng". Chỉ cần mấy vị thánh này tới thì "có gì khó cứ để chim lo". Đoạn này diễn ra "quá nhanh quá nguy hiểm" nên mọi người cũng ko để ý mấy, và tập trung đến kết thúc của phim, xem số phận các nhân vật ra sao. "Và rồi người ra đi"... (Khá nhiều người ra đi :D) Thất vọng lại được nối dài tiếp, đoạn này chưa thể hiện được sự đau thương và nỗi đau mất mát cần có. Mình đã mong là sẽ có gì đó làm mình cảm động, và rồi tất cả làm mình cảm... lạnh (nãy giờ nhận nhiều gáo nước lạnh quá rồi, buồn lắm Peter Jackson :(()

Cuối cùng, chính là cái kết của phim chưa làm thỏa mãn được khán giả, vẫn còn nhiều câu hỏi được đặt ra cho các nhân vật (vd như tauriel, nhưng như các bạn ở trên đã nói, chờ xem bản extended thế nào). Vẫn còn chút gì đó hụt hẫng và làm mình khá khó chịu. Chỉ biết bồi hồi nhớ về cái kết thúc được làm cực kỳ hoàn hảo của LOTR.

--> Kết luận, mặc dù có 1 số điểm sáng, như là ngoại cảnh hùng vỹ, tạo hình nhân vật đẹp, các cảnh đánh đấm khá đã, thì tựu chung, phần phim the hobbit này ko có gì nổi trội, nhạc phim tầm thường (ngoại trừ bài The Last Goodbye, nghe rất hay và sâu lắng), gây thất vọng nhiều cho các fan cứng như mình. Có vẻ như sau 10 năm, tay nghề của đạo diễn Peter Jackson đã ko còn đươc như xưa nữa. Và cuộc phiêu lưu ở trung địa, cũng vì vậy mà kết thúc không trọn vẹn...

Bạn nói phần trận đánh chuẩn thiệt, coi cũng ức chế vụ đó, phải chi có nhiều cảnh dàn trận vậy hơn. Còn chi tiết Legolas dù ảo nhưng mình thấy cũng hợp lý vì bản thân tụi Elves nó cũng đã phản vật lý thì phải.

minhquang1602

Ðề: Re: ‘The Hobbit 3’ khép lại thiên sử thi vùng Trung Địa

Xin tự giới thiệu luôn, mình là fan cứng của LOTR, và vì vậy, dựa trên góc độ đó thì mình chỉ muốn dành 4 chữ cho phim này: "XIN PHÉP CHỬI THẲNG"

Hai phần phim trước, như các bạn đã biết, vốn bị chỉ trích khá nhiều về việc bị đạo diễn kéo dài và thêm thắt thái quá, thì đến khi trailer về phần này ra mắt, mình đã hi vọng rằng nó có thể cứu toàn bộ series và để lại ấn tượng đẹp để kết thúc câu chuyện về vùng trung địa. Những cảnh hành động và đánh trận trong trailer thật sự khiến mình rất phấn khích và háo hức. Nhưng đến khi xem xong phim thì mặt mình thốn ko thể tả (đứa bạn đi cùng nhận xét). Bộ phim thật sự ko đáp ứng được kì vọng của 1 fan như mình :((

Đầu tiên là trận chiến với Smaug, diễn ra khá nhanh và ko có điểm nhấn. Có vẻ như đạo diễn muốn dành toàn bộ "tinh lực" cho trận chiến của 5 đạo quân nên hơi bỏ bê thím rồng.

Tiếp đến là các cảnh hành động, đúng như các bạn ở trên nhận xét thì phim tràn ngập cảnh hành động, từ đánh đơn cho đến đánh team. Theo mình thì nhin khá đã mắt, nhưng 1 số cảnh lại làm "ảo lòi" hơi thái quá.
Khúc gần cuối, sau khi đánh nhau với Bolg, có cảnh sàn bằng đá bị vỡ, và anh Legolas nhảy lên các... phiến đá đang rơi để lên trên. Nhìn khá bựa và ảo kinh khủng khiếp =))

Phần đặc biệt và có lẽ cũng được mọi người (tất nhiên là kể cả mình) mong chờ nhất chính là trận chiến giữa 5 đạo quân, và phần này có thể gói gọn trong câu: "Lên đỉnh, sướng. Xong sau đó, từ từ xìu xuống, hết sướng".
Chi tiết "lên đỉnh" ở đây chính là cảnh dàn trận của 2 đạo quân tiên và người lùn, và khi 2 đạo này kết hợp lại để "chơi" bọn orc đang tràn ra từ mấy cái "lỗ". Tạo hình các bộ giáp, vũ khí, khiên của các đạo quân khá đẹp, kết hợp với các trường đoạn dàn quân cực đều và khi các đạo quân lao vào nhau, xem rất sướng. Đoạn này thực sự phải nói là đáng xem nhất phim, và mang kí ức của các trận chiến trong LOTR năm xưa trở lại. Nhưng rồi tất cả chỉ có vậy. Sự hoành tráng của trận chiến cứ đi xuống dần... Cảm giác phấn khích tụt thê thảm, và rồi bị tắt hẳn sau khi chứng kiến trận đánh cuối - trận đánh của các "thánh" đại bàng và đoàn quân orc thứ 2 (đạo này cũng đông lắm). Có 1 chút cảm giác như "có đại bàng là có tất cả". "Ở đâu có khó khăn là ở đó có đại bàng". Chỉ cần mấy vị thánh này tới thì "có gì khó cứ để chim lo". Đoạn này diễn ra "quá nhanh quá nguy hiểm" nên mọi người cũng ko để ý mấy, và tập trung đến kết thúc của phim, xem số phận các nhân vật ra sao. "Và rồi người ra đi"... (Khá nhiều người ra đi :D) Thất vọng lại được nối dài tiếp, đoạn này chưa thể hiện được sự đau thương và nỗi đau mất mát cần có. Mình đã mong là sẽ có gì đó làm mình cảm động, và rồi tất cả làm mình cảm... lạnh (nãy giờ nhận nhiều gáo nước lạnh quá rồi, buồn lắm Peter Jackson :(()

Cuối cùng, chính là cái kết của phim chưa làm thỏa mãn được khán giả, vẫn còn nhiều câu hỏi được đặt ra cho các nhân vật (vd như tauriel, nhưng như các bạn ở trên đã nói, chờ xem bản extended thế nào). Vẫn còn chút gì đó hụt hẫng và làm mình khá khó chịu. Chỉ biết bồi hồi nhớ về cái kết thúc được làm cực kỳ hoàn hảo của LOTR.

--> Kết luận, mặc dù có 1 số điểm sáng, như là ngoại cảnh hùng vỹ, tạo hình nhân vật đẹp, các cảnh đánh đấm khá đã, thì tựu chung, phần phim the hobbit này ko có gì nổi trội, nhạc phim tầm thường (ngoại trừ bài The Last Goodbye, nghe rất hay và sâu lắng), gây thất vọng nhiều cho các fan cứng như mình. Có vẻ như sau 10 năm, tay nghề của đạo diễn Peter Jackson đã ko còn đươc như xưa nữa. Và cuộc phiêu lưu ở trung địa, cũng vì vậy mà kết thúc không trọn vẹn...
Như trong truyện đoạn giết con rồng nó chỉ như thế này thôi bạn ạ, không nguyên văn lắm :Bard bắn mũi tên và trúng đích. Smaug đã chết". Ông đạo diễn từ vài câu như vậy vẽ ra được thêm hơn 30 phút trong cả hai phần mà bạn còn nói ngắn thì không hiểu là bạn muốn cái gì nữa.
Còn ai nói Hobbit dài thì cũng xin được phép ném gạch, vì thực sự tuy một quyển sách chia làm 3 phần phim, nhưng cảm giác vẫn chưa thể nào lột tả được hết thế giới trung địa theo trí tưởng tượng của mình, chưa nói tới trí tưởng tượng của cụ nhà văn. Xem phim mà chỉ có cảm giác sợ hết phim, ngắn gì mà ngắn.
Còn về các pha hành động thì mình ko phán, nhưng có gì mà bựa với ảo, đó là phong cách hành động riêng của bộ film, muốn xem thật thì xem mấy bộ xã hội đen như Bố già ấy, thật lắm.
Mình không hài lòng ở hai điểm. Thứ nhất là chuyển biến tâm lý của Thorin khi từ một người cuồng vàng trở về với bản chất tốt của mình. Không có một nút thắt nào, mà chỉ là diễn ra trong đầu anh ta, rồi tự nhiên như tỉnh lại. Mình mong muốn có một câu chuyện làm anh ta thức tỉnh chứ không chỉ là tự vấn như thế.. Thứ hai là như bạn nói, bọn đại bàng bá đạo quá, tự nhiên nhảy ra mất hay, và trong truyện thì trận chiến này rất kinh khủng. Cái này do ông đạo diễn, tự nhiên cho quân số của người lùn, tiên, người ít quá, chứ trong truyện thì đông lắm. Nên thành ra lúc thua đờ éo biết lấy đâu ra đánh nên lại nhờ đại bàng. Thế thôi. Chứ film này mà nói là không hay thì...
P/s: mình xem 4DX, phải nói là sướng, mấy quả kiếm nó chém, mình thấy cái mặt nó mát mát luôn, rồi những cảnh đoàn người đứng trên đỉnh núi, tòa thành, cảnh rồng bay cũng cảm nhận được gió lồng lộng, phải nói là quá đã, sướng ko chịu được, mãi mới chịu được.

MXN

Ðề: ‘The Hobbit 3’ khép lại thiên sử thi vùng Trung Địa

Ai có thể giải thích hộ mình: đám đại bàng cuối phim (cũng như ở cuối Hobbit 1 và LOTR 3) lai lịch thế nào mà có khả năng chiến đấu ghê thế? Xem xong 2 trilogy cảm giác như khi cả đám bị dồn vào ngõ cụt, đại bàng xuất hiện là lập tức được giải cứu ý,

ngdinhluat

Well-Known Member

Thứ hai là như bạn nói, bọn đại bàng bá đạo quá, tự nhiên nhảy ra mất hay, và trong truyện thì trận chiến này rất kinh khủng. Cái này do ông đạo diễn, tự nhiên cho quân số của người lùn, tiên, người ít quá, chứ trong truyện thì đông lắm. Nên thành ra lúc thua đờ éo biết lấy đâu ra đánh nên lại nhờ đại bàng. Thế thôi. Chứ film này mà nói là không hay thì...

Trong truyện thì số lượng elves, human, orcs đều ít hơn trên phim, không hiểu bạn lấy chi tiết "đông lắm" ở đâu?
Thứ 2 là thời gian diễn ra trong truyện từ lúc smaug chết đến trận chiến cũng dài hơn, và phim không thể làm đúng như vậy được.
Thứ 3 nếu đọc truyện thì đơn giản là phe tiên + người + lùn cũng sắp thua , và chỉ có đại bàng + Beorn đến mới lật ngược tình thế.

ngdinhluat

Well-Known Member

Mọi chuyện cứ giao luôn cho mấy con đại bàng cho nhanh được việc nhỉ

Hãy suy nghĩ Great Eagles như một quốc gia độc lập, nếu bạn can dự quá nhiều vào những việc không phải của bạn, thì coi như bạn đã gây chiến. Vua đại bàng - Gwaihir - cũng phải suy tính xem liệu có tham chiến không và tham chiến vào lúc nào, nếu không sẽ đặt đồng bào mình vào họa diệt vong. Đừng nghĩ Đại bàng như những con chim lớn mà Gandalf muốn gọi lúc nào cũng được.

minhquang1602

Trong truyện thì số lượng elves, human, orcs đều ít hơn trên phim, không hiểu bạn lấy chi tiết "đông lắm" ở đâu?
Thứ 2 là thời gian diễn ra trong truyện từ lúc smaug chết đến trận chiến cũng dài hơn, và phim không thể làm đúng như vậy được.
Thứ 3 nếu đọc truyện thì đơn giản là phe tiên + người + lùn cũng sắp thua , và chỉ có đại bàng + Beorn đến mới lật ngược tình thế.

Ai nói bạn là truyện ít hơn trên film. Tiếc là mình không còn giữ quyển truyện. Quy mô cuộc chiến được miêu tả trong truyện lớn hơn trong film rất nhiều. Còn mình nói ít ở đây là ít hơn so với tưởng tượng của mình như trong truyện, lẽ ra phải đông hơn một chút.

XBA3

Member
Re: Ðề: Re: ‘The Hobbit 3’ khép lại thiên sử thi vùng Trung Địa

Ai nói bạn là truyện ít hơn trên film. Tiếc là mình không còn giữ quyển truyện. Quy mô cuộc chiến được miêu tả trong truyện lớn hơn trong film rất nhiều. Còn mình nói ít ở đây là ít hơn so với tưởng tượng của mình như trong truyện, lẽ ra phải đông hơn một chút.
Mình thấy là trong truyện ít hơn trong phim đó bạn, thật ra lực lượng phe thiện trong phim nhiều hơn so với mình tưởng tượng, nhất là phe Tiên. Trong truyện phe Tiên có 1000, phe Drawves có 500, Lake Town mình ko nhớ rõ khoảng hơn 100 thì phải. Trong phim mình thấy đông vậy là ảo rồi :). Phe Tiên gì đâu mà đông kinh chắc phải hơn 3,4 lần Drawves trong khi truyện thì hơn có hai lần thôi.

Green Dolphin

Well-Known Member

Mình cũng fan LOTR (phim thôi nhé, mình chưa có đọc truyện), nhưng tâm lí khi đi xem The Hobbit thì mình hoàn toàn không có ý định so sánh nó với LOTR. Bạn nào xem 2 phần đầu rồi thì hẳn cũng thấy The Hobbit chỉ là một cuộc phiêu lưu, song song đó là quá trình trưởng thành của anh chàng Bilbo Baggins. Nó không phải câu chuyện với các tầng lớp ý nghĩa, hình ảnh biểu tượng sâu sắc như LOTR. Cuộc chiến năm đạo quân này cũng đâu thể sánh được Helm's Deep hay Minas Tirith, về cả quy mô, mục đích lẫn ý nghĩa. Vậy nên nếu xem The Hobbit mà mang tâm trạng so sánh, đòi hỏi ngang tầm TLOTR thì kiểu gì cũng thất vọng thôi.

Nói vậy thôi, chứ đánh giá công tâm thì mình thấy phần này đúng là kém nhất trong 3 phần The Hobbit. Vì cái gì cũng đưa vào, mà đưa vào lại khá nửa vời, chẳng biết có phải do cắt cúp ém hàng Extended không.

Đoạn đánh rồng tuyệt, nhưng với thời lượng như thế thì thà đưa vào phần 2, tập trung toàn bộ phần này cho năm đạo quân thì hay hơn. Chứ ai đời

Con rồng chết trước cả khi xuất hiện tiêu đề phim =))
Các đạo quân Tiên, Người, Người Lùn, Orc xuất hiện tốt, nhưng đánh nhau toàn xáp lá cà, chẳng thể hiện rõ sở trường của mỗi bên. Cơ mà đoạn này mình coi vẫn thích mắt nên thôi, chỉ ước gì đoạn mấy bạn Tiên bắn cung được cho lên. Mà đang trong giai đoạn chiến đấu nước sôi lửa bỏng thì lại lọt vào mấy tình huống hài thừa thãi, làm loãng cả phim.

Đoạn kết hời hợt đến không ngờ. Chính cái kết ấy kéo cả phim xuống. Phim của Peter Jackson mà ngắn là có chuyện. Hào hùng chẳng đủ mà bi thương cũng không tới. Mấy đạo quân cuối cùng xuất hiện cho có, Đại bàng và Beorn vô duyên cực kì. Không có lấy một cảnh diễn tả sự khốc liệt hay những mất mát đau thương của chiến tranh. Toàn bộ giống như bị tua nhanh, hụt hẫng vô cùng.

Chí ít cũng phải có cái đám tang đàng hoàng cho Thorin chứ, rồi viên Arkenstone nữa. Tauriel sau khi khóc thương Kili, nói vài ba câu với Thranduil thì biến mất kì lạ. Nếu những đoạn đấy chịu làm kĩ càng hơn, đẩy cao cảm xúc người xem hơn thì tốt biết mấy. Được đoạn nhá hàng Aragorn và Bilbo trở về xứ Shire là điểm sáng.
Chê đủ rồi, giờ đến khen.

Kĩ xảo tuyệt vời. Mình không chơi game, nên cũng chẳng có biết giống game hay không. Mình chỉ cảm thấy nó đúng chất thần thoại kì ảo, một cái chất fantasy rõ rệt mà chỉ có ở thế giới Trung Địa. Hình ảnh rất đẹp. Erebor lộng lẫy trong ánh vàng, Dol Guldur tăm tối hiểm nguy, xứ Shire yên ả thanh bình...; mỗi nơi môt cảnh sắc, nhưng tất cả đều rất chân thực. Còn vụ Legolas thì anh có truyền thống ảo từ lâu rồi, thời trai trẻ được nâng lên thêm thôi :))

Diễn xuất khỏi chê. Về mặt nhân vật thì The Hobbit có nhân vật chính rõ ràng hơn LOTR, nên tính cách nhân vật phần nào cũng dễ khắc họa rõ nét hơn. Vẫn ấn tượng nhất là Bilbo và Thorin. Đặc biệt phần này thấy Thorin diễn rất đỉnh luôn. Từ ánh nhìn đầy đe dọa, đến sự đờ đẫn trước núi vàng khổng lồ. Phân đoạn tỉnh ngộ tuy ngắn, nhưng nhờ diễn xuất tốt nên không thấy quá khiên cưỡng. Kili và Tauriel thì vẫn thích như thường, mặc ai chê gì thì chê. Không hề sến sụa, tình yêu đó như một tia sáng yên bình giữa lúc chiến tranh. Những nhân vật khác dẫu là xuất hiện ít, nhưng vẫn đủ lưu lại dấu ấn (sau phần này thì lượng fan Thranduil tăng đáng kể) Nhạt nhất dàn chính chắc Gandalf quá, cái này tại bản thân nhân vật phần này nó nhạt, chứ không phải lỗi diễn viên.

Âm nhạc bình thường. Toàn phim thì không thấy bản nhạc nào để lại ấn tượng, nhưng bài The Last Goodbye ở creadit đỉnh, âm điệu nhẹ nhàng sâu lắng, như muốn níu chân khán giả. Mình phải nán lại nghe hết. Một phần nhạc hay, một phần vì tiếc nuối, cứ mong cuộc hành trình đừng chấm dứt.

The Hobbit 3 là cái kết chưa hoàn hảo, song vẫn đủ thỏa mãn về mặt giải trí, khép lại câu chuyện phiêu lưu kì lạ. Nó là cái kết đẹp cho chuyến hành trình vùng Trung Địa.

P/S: Đừng tin cái trailer, nó lừa tình khiếp lắm, vẫn còn sốc vụ
Leave Sauron to me.

DanielTran

Well-Known Member

Đọc hết khen chê của các bác, đi xem xong vẫn thấy hay cực kỳ! Vẫn là một siêu phẩm, mãn nhãn! Cái chất của Peter Jackson trong quay phim vẫn vậy, trong kỹ xảo cũng thế! Hết phim nhớ lại cả quãng dài 3 năm chờ đợi trong tiếng nhạc The Last Goodbye, biết rằng sẽ không còn siêu phẩm Trung Địa nào nữa cho đến 2047, thấy cũng tiếc. Nhưng chợt nghĩ bây giờ đạo diễn khác làm về xứ này coi chắc cũng không khoái, chỉ có thể là Peter Jackson. Thế nên phim nào tiếp theo của P.J chắc cũng hứa hẹn và đáng xem!

Bây giờ chỉ mong P.J chuyển qua làm lại Harry Potter. Cái ê kíp cũ từ nhà sản xuất cho đến đạo diễn mấy phần đầu quá tồi. Làm hỏng cả bộ ba diễn viên nhí tuyệt vời. Tất nhiên cũng chỉ là vọng tưởng thôi!

ngdinhluat

Well-Known Member

Mình nghĩ nếu Guillermo Del Toro không rời bỏ The Hobbit thì số phận và chất lượng bộ phim đã khác, khi Peter Jackson đã giống như Thorin đắm chìm trong đống vàng, ông đắm chìm trong CGI, chạy theo 48fps và có phần bảo thủ trong một số quyết định.
Giống PJ, Del Toro cũng xuất phát điểm từ phim kinh dị với phong cách rất riêng, độc đáo. Hãy xem những monster mà Del Toro đã tạo ra, thì mình tin chắc hình ảnh phe orcs sẽ rất khác những gì có trong phiên bản của Peter Jackson.
Thực ra ban đầu khi xem hobbit cũng đã xác định không khí sẽ khác LOTR, nhưng với bố cục 3 phần Hobbit mà PJ trình diễnthì làm sao tránh được sự so sánh trong lòng fan chúa nhẫn, khi peter lặp lại mình quá nhiều tới mức nhàm chán trong khi những gì tinh túy trong LOTR lại không được phát huy

BlueSea

Active Member

Mấy bác mod đi vắng hay sao mà chưa dán bài này lên trên nhỉ!

quyzxcv

Active Member

các bác cho em hỏi xem 2d có ổn không ?

myozuka

Member

Bạn ơi, đọc truyện The Hobbit rồi mới thấy Peter Jackson đã cố gắng thế nào để có một trilogy hoành tráng, hùng vĩ như thế. Cả quyển truyện mỏng tèo tèo, ngay đến cả trận đánh cuối cùng cũng gói gọn trong vài trang giấy thôi, trí tưởng tượng của ngưởi đọc có bay bổng đến đâu cũng chả hình dung ra được giống cái cách đạo diễn tái hiện lên màn ảnh như thế cả. Có lẽ bạn đã quá ấn tượng với LOTR nên luôn so sánh The Hobbit với LOTR mà thôi.

alihieu

Active Member

Vừa xem hôm qua xong, cũng thấy bình thường, trong 3 phần thì phần này mới đánh nhau nhiều. Ko hiểu còn phần nào nữa ko khi mà lão vua tộc Tiên bảo thằng con trai đi tìm cái thằng nào đấy ở cuối phim nhỉ?

Green Dolphin

Well-Known Member

Vừa xem hôm qua xong, cũng thấy bình thường, trong 3 phần thì phần này mới đánh nhau nhiều. Ko hiểu còn phần nào nữa ko khi mà lão vua tộc Tiên bảo thằng con trai đi tìm cái thằng nào đấy ở cuối phim nhỉ?
Thì "thằng nào đấy" là nhân vật chính của LOTR đó, Aragorn con trai của Arathorn. The Hobbit là tiền truyện của LOTR mà.

v0minh

Huyền Thoại

Cám ơn các bài review.

nvanmanh

Member

Nói về chủng con người được nhét vào trong một thế giới bao gồm Thần , Quỷ , ORG, Tiên, Lùn, Hobbit thì tôi thấy nó cứ lạc lõng và vô duyên thế nào ấy. Sức mạnh phàm trần đòi chiến với ma quỷ, quái vật, rồng. Thật là nhảm nhí.

Nhưng tệ hại nhất là bọn người lùn. " Tôn Kiên " miêu tả đây là binh chủng lì nhất ở trung địa, còn gan góc hơn cả ELF và vượt xa con người.

Nhưng lên phim thì không làm cho người ta cảm thấy điều ấy. Đội quân của Thorin như những con chuột vậy, tính cách, sức mạnh và cả lối chiến đấu chẳng cho thấy sự dũng mãnh như trong truyện.

Về mặt giải phẫu sinh học thì một thằng lùn nó có thể chất hạn chế hơn một con người bình thường rất nhiều chứ đừng nói đến bọn ORG. Người thì 1 mẩu, tay chân ngắn cũng thì đánh nhau với ai.

Thể hiện được sự vượt trội của Lùn trên màn ảnh quá là khó.

Orc bác ơi! =))

kangtse

Member

Nội dung Spoil đủ để nắm thông tin phim rồi.

Không biết có bác nào Review có nên đầu tư cặp vé 4DX cho phim này không :-c

culacvang

Well-Known Member
chú legolas tất nhiên vẫn là nv chính diện đc yêu thik nhất của seri rồi..kể từ chúa nhẫn cho đến hobbit :))
hobbit ko bao h có thể hấp dẫn = chúa nhẫn đc

bocaplua

Member

Có đáng để ra rạp xem không mọi người ơi

Bên trên