( Thể thao ) Ngựa Ô Thương Nhớ !

trandzung

Vào thu trời se lạnh , tháng 10 là mùa đua ngựa cuối cùng trong năm với những giải thưởng lớn nên mình làm 1 tour gần 1.000 cây số tới các trường đua ngựa . 10 giờ sáng mà sương mù dày đặc trên con đường ven đồi núi , phóng xe với tốc độ 120 rồi 130 km/giờ hay kẹt xe cả nửa tiếng vì làm đường trên xa lộ ... cuối cùng cũng tới nơi trước giờ #:-S . Muốn đậu xe gần cổng phải trả tiền , vào cửa phải mua vé $5 , vài chục ngàn khán giả đi xem và chủ yếu là cá độ , không khí trường đua nhộn nhịp , đầy mầu sắc , các đại gia đến cổng riêng với xe limousine sáu cửa hay xe bus thả hàng đoàn người ngay cổng . Tranh thủ mua 1 cái hamburger vừa lót dạ , vừa xem lịch đua ... và mời các bạn cùng xem :

1.

Sắc thu .​

2.

Keeneland xin chào đón !
3.

Kỵ sỹ và ...​

4.

các chiến mã ,​

5.

thường từ 2 đến 5 tuổi .​

6.

Ngựa phi !
7.

Tung vó !
8.

Lao về đích .
9.

Trong tiếng nhạc ma quái , kỵ sỹ không đầu xuất hiện ( nhân lễ Halloween )

10.

Các phóng viên Pro được vào trong , còn amateur như mình đứng vòng ngoài , hix !

( còn tiếp )

Chỉnh sửa lần cuối:

tommy8288

Ðề: ( Thể thao ) Ngựa Ô Thương Nhớ !

tấm này độc quá bác TD ơi ! nhìn giống phim Hiệp Sĩ ko đầu quá .

dangnhuquynh

Đẹp quá bác, màu sắc nhìn lên đã thiệt. Cảm ơn bác nhiều.........

trandzung

11.

Taxi !​

12.

Cái đồng hồ Rolex này không thấy chổ nào bán ta ?

13.

Giá những chiến mã khoản trăm ngàn đôla/con !!! Người mặt đồ veste đang xem giò cẳng để chọn bắt độ con nào .​

14.

Khán giả chờ đợi.​

15.

So tài .
16.

Toàn cảnh panorama trường đua . ( Click vào ảnh để xem lớn )​

Chỉnh sửa lần cuối:

hellomoto

Active Member

oh hóa ra con ferrari đâu có mắc nhỉ , em nó bằng khoảng 450 con chiến mã này rồi =))

trandzung

Mời bác hellomoto ~O) ~O) ~O) nè , con Ferrari California 2011 ( đã chạy 1000km ) giá bên ni chỉ có 230 ngàn đô , gấp 2 lần con chiến mã thôi . Chơi Ferrari ngày càng mất giá , chứ chiến mã này hái ra tiền nhiều à nha ( sẽ post hình tiếp và nói rỏ hơn ) . Chủ ngựa đâu chỉ có 1 con và khu đất mênh mông để quần ngựa , tiền không !!!
Ở Saigon trước đây có 1 Câu lạc bộ Kỵ mã , có bác nào còn nhớ không vậy ?

tinhte

Well-Known Member

Loạt này bác dùng lens gì chụp vậy. Mình đang tính mua một zoom lens cho 5D 2, đang phân vân 24-70 và 24-105. Biết là 24-70 nhanh hơn nhưng hơi nặng, còn 24-105 được cái focal length và IS, còn lại thua là F4. Nhưng chỉ ngại con 24-105 bị nhiều người kêu hay đứt dây zoom ??? không lẽ Canon sản xuất L lens này mà không cải tiến vụ này sao ?

Chân dung thì mình sẽ có 135 f2 rồi, nên tính quả đa năng như 24-105 để đi kèm, còn hơi lăn tăn vụ hỏng zoom thôi. Bác Dũng cho chút lời khuyên nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

dangnhuquynh

Loạt này bác dùng lens gì chụp vậy. Mình đang tính mua một zoom lens cho 5D 2, đang phân vân 24-70 và 24-105. Biết là 24-70 nhanh hơn nhưng hơi nặng, còn 24-105 được cái focal length và IS, còn lại thua là F4. Nhưng chỉ ngại con 24-105 bị nhiều người kêu hay đứt dây zoom ??? không lẽ Canon sản xuất L lens này mà không cải tiến vụ này sao ?

Chân dung thì mình sẽ có 135 f2 rồi, nên tính quả đa năng như 24-105 để đi kèm, còn hơi lăn tăn vụ hỏng zoom thôi. Bác Dũng cho chút lời khuyên nhé.

Bác cứ bình tĩnh sắp có 24-70 IS II rồi bác ạ. Sẽ chống mưa chống bụi đấy. Còn nếu không chờ được thì bác múc tạm 24-105 đi. Con đấy về sau rất tốt nếu bác nâng cấp lên 1DX đấy =))

conan2901

Active Member

Mời bác hellomoto ~O) ~O) ~O) nè , con Ferrari California 2011 ( đã chạy 1000km ) giá bên ni chỉ có 230 ngàn đô , gấp 2 lần con chiến mã thôi . Chơi Ferrari ngày càng mất giá , chứ chiến mã này hái ra tiền nhiều à nha ( sẽ post hình tiếp và nói rỏ hơn ) . Chủ ngựa đâu chỉ có 1 con và khu đất mênh mông để quần ngựa , tiền không !!!
Ở Saigon trước đây có 1 Câu lạc bộ Kỵ mã , có bác nào còn nhớ không vậy ?

Ý Lão hô là mã lực ý, con Ferrari là hơn 440 mã lực =)), từng ấy con ngựa mà kéo cũng mạnh phết =))

hellomoto

Active Member

lão vịt cô nan chính xác như con gà ác =))h

trandzung

Thanks bác Conan2901 , =)) ... đại gia như mấy bác mới chơi rành Ferrari , Maybach ... Hix , để mua vé số đã , biết đâu ?

Mời các bác xem tiếp :

17.

Nhiều khán giả đã tới sớm .​

18.

Thông tin cuộc đua và truyền hình trực tiếp tại khán đài chính , cũng được truyền vào tất cả các phòng VIP , quán bar , nhà hàng ... trong khuôn viên trường đua và truyền hình trực tiếp trên kênh thể thao toàn quốc ( xem hay cá độ cùng lúc ).​

19.

Hôm nay có 1 vòng đua do hãng xe Lexus treo giải 250.000 USD , trong đó ngựa về nhất được 150.000 USD.​

20.

21.

22.

Nữ kỵ sỹ duyên dáng với màu hồng .​

23.

Thường các kỵ sỹ này nhỏ con và nhẹ cân .​

24.

Hộ tống vào điểm xuất phát .​

25.

Chuẩn bị sắp xếp các ngựa vào từng ô .​

26.

27.

28.

Một hồi kèn vang lên và ...​

29.

cửa mở ... bắt đầu đua ...​

30.

lấy đà ...​

31.

Tranh thủ chụp , quay video ...​

32.

Vượt lên .​

33.

So kè quyết liệt ...​

34.

35.

Rượt đuổi ...​

36.

...

trandzung

Mình dùng tất cả lens mình có 16 ~ 400mm, chủ lực là 70-200 f2.8 IS II . Nếu bác hay chụp chân dung cần nét và xóa phông thì 24-70 ngon lành tuy hơi nặng , khi mark II ra thì đời đầu hiện nay sẽ giảm giá . Còn 24-105 thì f8 mới nét tốt , dễ chụp vì range dài , với IS có thể chụp cầm tay giảm tốc xuống 1/3s , đã thử dưới mưa lất phất : OK . Đời mới và rẻ hơn 24-70 được $500 , mình dùng mua cái flash 580 EX II. Chất ảnh : 24-70 ; tiện dụng và rẻ , chất lượng trung bình : 24-105 .
Chuyên đứt dây zoom chỉ nghe nói , chứ mình xài lens này thường xuyên cả 8 tháng nay vẫn binh thường . Của bền tại người mà !
24-70 f2.8 II mà ra, mình sẽ lượm ngay nếu ... có $$$ :-?

sieungok

Member

Trăm nghe không bằng 1 thấy. Nhìn đã thiệt (*)(*)(*)

Tuannv20

Well-Known Member

Bác chủ thành dân Prồ chụp anh rồi còn gì. Thèm quá !

tinhte

Well-Known Member

Mình dùng tất cả lens mình có 16 ~ 400mm, chủ lực là 70-200 f2.8 IS II . Nếu bác hay chụp chân dung cần nét và xóa phông thì 24-70 ngon lành tuy hơi nặng , khi mark II ra thì đời đầu hiện nay sẽ giảm giá . Còn 24-105 thì f8 mới nét tốt , dễ chụp vì range dài , với IS có thể chụp cầm tay giảm tốc xuống 1/3s , đã thử dưới mưa lất phất : OK . Đời mới và rẻ hơn 24-70 được $500 , mình dùng mua cái flash 580 EX II. Chất ảnh : 24-70 ; tiện dụng và rẻ , chất lượng trung bình : 24-105 .
Chuyên đứt dây zoom chỉ nghe nói , chứ mình xài lens này thường xuyên cả 8 tháng nay vẫn binh thường . Của bền tại người mà !
24-70 f2.8 II mà ra, mình sẽ lượm ngay nếu ... có $$$ :-?

Bác chủ chắc to con lắm mới đeo (mang) hết số lens trên người để thay ra thay vào chụp sự kiện này.

Bác nói 24-105 không nét ngay tại f4 à ? bác thử test ảnh tại F4 xem sao, em thấy nhiều ảnh F4 cũng nét mà.

dangnhuquynh

Bác chủ chắc to con lắm mới đeo (mang) hết số lens trên người để thay ra thay vào chụp sự kiện này.
Bác nói 24-105 không nét ngay tại f4 à ? bác thử test ảnh tại F4 xem sao, em thấy nhiều ảnh F4 cũng nét mà.

24-105 rất có lợi khi sử dụng làm lens chụp phong cảnh, vì phong cảnh cần khép khẩu nhiều. Giả sử tình huống chụp phong cảnh ở tiêu cự 24mm f/4 tốc độ báo 1/4s mà ISO không thể tăng thêm thì lúc này mới thấy IS lợi thế (3 stop).
Nếu trong trường hợp này 24-70 f/2.8 mở hết khẩu tốc độ sẽ là 1/8s. Bác chụp được ở tốc độ này chắc Bác có năng khiếu thiên bẩm rồi. Nhưng em cũng xin nhắc (cái này nhiều người nói rồi: Cầm máy chắc tay hay không, không phải to con hay nhỏ con, mà là trái tim có hoàn hảo hay không chính là khả năng nín thở bóp cò...............=))
Nhưng khách quan mà nói 24-70 hơn 24-105 IS mọi mặt, từ light falloff đến sharpness of wide open. Nhưng chỉ ở cấp độ SLIGHTLY BETTER thôi, trừ IS feature. Nếu so sánh theo kiểu chuyên gia thì thấy, chứ nếu Bác chụp đại 1 tấm nào đấy rồi đố cái này của lens f/2.8 hay f4 IS không ai đoán ra. (Nhưng 24-10 lại đắt hơn khá nhiều)
Thực ra về mặt chất lượng quang học em nghĩ 2 thằng này đều tốt, độ chênh lệch không đáng kể trừ khi zoom 100% lên so sánh.
24-70L có một ưu điểm chính là f2.8 do đó cho phép chụp tốc độ cao gấp đôi so với f4 của 24-105 (nhưng chỉ là ưu điểm khi đối tượng chuyển động nhanh), và DOF mỏng hơn (ưu điểm này quan trọng hơn).
24-105L có ưu điểm chính là IS và zoom lớn hơn. IS của 24-105L là 3-stop IS, có nghĩa là cho phép chụp tốc độ chậm hơn 8 lần (2^3=8) so với không có IS. Nhưng IS giúp chống nhòe do rung tay chứ không giúp được khi đối tượng chuyển động nhanh (chụp thể thao trong điều kiện ánh sáng yếu chẳng hạn - nhưng chụp thể thao ít người dùng 24-70L).
Ví dụ: bác chụp trong nhà lúc ban ngày nhưng hơi tối một tí, ở 70mm nếu tốc độ khoảng 1/80s là có thể bị nhòe do rung tay, trong khi với IS thì dễ dàng chụp với tốc độ 1/20s.
Tóm lại thằng nào cũng có nhược điểm của nó, 24-70 thì không có IS, zoom ít, 24-105 thì DOF lớn, chụp chân dung không đẹp.

trandzung

Cám ơn các bạn đã ghé xem .

@ bác Tinhte , lens 70-200 f2.8 II hay 16-35 II nét ở f2.8 ( mấy em Prime thì khỏi nói ) , 24-105 không nét ở f4 ( nếu tăng sharhness lên hết cở trên máy thì cũng tương đối thôi , dĩ nhiên qua PS xử lý thì OK ). Bây giờ dân amateur xài toàn 24-105 đi du lịch chụp chân dung lấy cảnh , còn dân chơi ảnh , chụp dịch vụ toàn 24-70 mua từ lâu nên cũ mèm , trầy trụa ... nhìn biết liền. Khi 24-70 II mà ra , chắc chắn dân chơi ảnh sẽ lên đời , họ lấy vốn từ lâu rồi :D
Mình mới lấy cái balo Tamrac đựng được 2 body với ống kính cùng 4 lens nửa. Khi chụp thì để xuống đất, đeo hoài chịu gì nổi ... Lao động là vinh quang mà ! Mấy thằng mẽo chơi cái balo máy ảnh loại đi rừng to gấp đôi , nhìn hãi luôn !

Mời các bác xem tiếp :

37.

Tiến lên ...​

38.

Bên rừng cây ...​

39.

Đua dưới nắng thu vàng ...​

40.

Tiếng vó ngựa từ xa ...​

41.

lớn dần ... lao thẳng tới ...​

42.

Tập trung cao độ ...​

43.

Vào cua cuối cùng ...​

44.

So kè ...​

45.

Vượt lên ... Tiếng hò reo của khán giả , tiếng loa tường thuật , tiếng vó ngựa ... thật sôi động ...​

46.

Số 6 đang bứt phá ...​

47.

Vũ điệu trên đường đua ...​

48.

Cua cuối ... chuẩn bị tăng tốc ...​

P/s : Ở vòng đua này , giải thưởng là 150.000 usd , loại ngựa 3 tuổi trở lên và ngựa số 8 Wise Dan do jockey Julien R.Leparoux ( áo vàng ở hình 44 ) về nhất với thời gian là 1 phút 48 giây 72 ( đường đua dài 1,67 km ).

( còn tiếp )

Chỉnh sửa lần cuối:

trandzung

49.

50.

51.

52.

53.

54.

Vòng đua này , ngựa số 5 về nhất với giải thưởng 15.000 usd .

Ở đoạn cuối về đích , các nài thúc ngựa chạy tối đa , tốc độ lên tới 80 km/giờ . Trung bình mình chỉ có 30 giây để chụp và 30 phút sau mới có 1 vòng đua khác.

:!!

Bên trên