Thiết bị HD vs Laptop or Desktop

khongthenaoquen

Well-Known Member
Mình thấy những thiết bị phục vụ cho việc thưởng thức HD rất đa dạng . Mà bản thân những thiết bị chơi HD đó chơi được HD là nhở những con chip và soft của hãng ( realtek , j.j ... đó mà kiến thức mình chưa biết ) , vd : đầu dune chẳng hạn . Nhưng mình có một thắc mắc là nếu một laptop cấu hình khủng và full soft chơi HD thì có chắc là đủ những chip , những linh kiện và điều kiện như đầu dune , như thiết bị HD để chơi phim HD ko ? Vì mình nghĩ sơ qua là nếu đầu dune , hay thiết bị này nọ mà có thể thay thế bằng desktop hoặc laptop thì đâu còn bán đc nữa . Chắc là những thiết bị chuyên cho việc phát HD sẽ hơn 1 máy vi tính hả các bác ? Câu hỏi là : hai cái này ( laptop hoặc desktopthiết bị chơi HD ) mỗi cái có ưu điểmnhược điểm ntn ? Có trường hợp nào để laptop hoặc desktop hơn thiết bị phát HD ko ?
Note : chỉ so về phần hình ảnh , sự xử lý coi cái nào cho ra hình ảnh mượt , chuẩn hơn , cái nào chơi đc nhiều định dạng phim hơn . Mặc định là nguồn phim chuẩn như nhau . Còn về phần âm thanh mình ko hỏi vì loa laptop sao làm đc gì so với loa ngoài nên ko bàn .

Ðề: Thiết bị HD vs Laptop or Desktop

Laptop hay desktop mạnh dĩ nhiên ăn đứt HDplayer về khả năng chơi Hd .Nhưng HDplayer vẫn bán được vì tiện dụng , giá rẻ hơn cho mục đích sử dụng và người sử dụng không bị đòi hỏi trình độ IT và tật khoái voọc máy vi tính !

DAIYOU

Active Member
Ðề: Thiết bị HD vs Laptop or Desktop

Nếu so sánh nhu vậy thì quả thật thì HTPC chiếm ưu thế cao hơn so với HDP.

Laptop với PC cơ bản nhu nhau ,có thể cài đặt phần mềm hỗ trợ xem phim ,bất cứ Soucer nào mà không dùng được có thể cài thêm hay Conver sang Soucer khác để xem.

Cấu hình có thể dễ dàng nâng cấp từ VGA Card, Soundcard ,Ram ,HDD......và có thể kết hợp chơi game ,xem phim lướt web,làm việc ,học tập đều được.

Nếu am hiểu về IT thì HTPC cấu hình cao là lựa chọn cao cấp nhất cho thiết bị phát HD thậm chí cả 3D cũng tốt hơn 1 số HDP hiện nay,nhưng bất tiện chỉ sử dụng cho 1 mình thôi,người già ,trẻ em hay vợ không biết xài thì pó tay........:D:D không biết mở ở đâu ,tùy chỉnh thế nào .

Đầu HDP thì tiện lợi hơn ,già cả lớn bé đều có thể dễ dàng sử dụng.

Về màu sắc khi hiển thị phim HD so sánh giữa 2 chip Realtek với Sigma thì đa phần nghiêng về Sigma như Dune chẳng hạn .Tuy nhiên nói 1 cách khác quan thì Sigma khi nào xem ở màn hình lớn hơn 40" hay máy chiếu mới thấy hình ảnh thật hơn ,mịn hơn và ít Noise hơn so với Realtek.

Còn HTPC nếu muốn đẹp tự nhiên phải cân chỉnh phải cân chỉnh lại vì nó thông qua cái VGACard mỗi cái mỗi hãng có cách setup theo nhà sản xuất ban đầu khác nhau nên hình ảnh đậm nhạt có khác nhau.

Tóm lại tùy túi tiền ,nhu cầu và mục đích sử dụng mà bạn lựa chọn thiết bị phát cho hợp lý.

Bên trên