Thống nhất công cụ nén/split film trước khi upload - một thao tác nhỏ cứu cả núi dữ liệu & công sức

long2004

Hiện nay mình nhận thấy có rất nhiều film HD được các bạn nhiệt tình upload lên Mega.1280 & cũng có rất nhiều bạn nhiệt tình download về và..... thất vọng :mad: :eek: do phim thường được chia thành 20-30 parts, hì hục down về xong nhưng do một số parts bị lỗi không giải nén hay ghép file lại được nên không sử dụng được.

Điều này gây rất nhiều khó chịu cho cả các uploader & downloader. Tuy nhiên tình trạng này có thể tránh rất dễ dàng bằng cách sử dụng chương trình nén/split file tốt có hỗ trợ khôi phục file trong trường hợp bị lỗi.

Ở đây mình đề nghị chương trình WINRAR & khi nén & split file chỉ cần các bác thêm 1 thao tác nhỏ đó là stick vào ô "Put recovery record", WINRAR sẽ tự động them recovery record vào mỗi file nén, trong trường hợp file nén bị hỏng, WINRAR sẽ lấy thông tin ở recovery record khôi phục lại.

Chỉ cần một thao tác nhỏ thôi, các bác sẽ đỡ tốn rất nhiều công sức upload/download lại khi file bị hư.

Mong đóng góp nhỏ này sẽ giúp ích cho các bạn !

P/S: Do không biết cách post kèm hình vào bài viết nên mình gửi theo file đính kèm, mong bác admin post kèm vào bài viết.

Đính kèm

• Pic 1.jpg
    Pic 1.jpg
    65.8 KB · Xem: 250

darklunar

Well-Known Member
Ðề: Thống nhất công cụ nén/split film trước khi upload - một thao tác nhỏ cứu cả núi dữ liệu & công sức !!!

vấn đề bị lỗi do download là hên xui thui chứ hem ai muốn và cắt bằng rar thì lâu lắm, oải lắm ạ.

long2004

Ðề: Thống nhất công cụ nén/split film trước khi upload - một thao tác nhỏ cứu cả núi dữ liệu & công sức !!!

vấn đề bị lỗi do download là hên xui thui chứ hem ai muốn và cắt bằng rar thì lâu lắm, oải lắm ạ.

Theo mình thì không phải hên xui đâu bạn ah !
Với tình hình cơ sở hạ tầng mạng hiện nay của VN thì chúng ta toàn xui thôi :eek:

Vì vậy nếu như uploader split file bằng WINRAR và có add recovery record thì cơ hội phục hồi parts bị hỏng rất cao.

Điều này vừa có lợi cho cả người upload (không phải up lại parts bị hỏng) và cả người download (không tốn thời gian down lại part hỏng).

Có lợi cả đôi đường mà bạn :)

jame007nt

Theo mình thì không phải hên xui đâu bạn ah !
Với tình hình cơ sở hạ tầng mạng hiện nay của VN thì chúng ta toàn xui thôi :eek:

Vì vậy nếu như uploader split file bằng WINRAR và có add recovery record thì cơ hội phục hồi parts bị hỏng rất cao.

Điều này vừa có lợi cho cả người upload (không phải up lại parts bị hỏng) và cả người download (không tốn thời gian down lại part hỏng).

Có lợi cả đôi đường mà bạn :)

Chính xác, kỷ thuật không có khái niệm hên xui, mọi lý do đều có nguyên nhân. Winrar thường hay bị như vậy, một lựa chọn nữa là dùng HJspilit mình dùng cái này chưa bao giờ bị lỗi.

long2004

Chính xác, kỷ thuật không có khái niệm hên xui, mọi lý do đều có nguyên nhân. Winrar thường hay bị như vậy, một lựa chọn nữa là dùng HJspilit mình dùng cái này chưa bao giờ bị lỗi.

Mình không biết các bạn như thế nào nhưng mình đã dùng HJSPIT để merge file, mặc dù HJSPLIT khong báo lỗi gì hết, nhưng file film thu được vẫn bị lỗi như: một số đoạn bị lỗi hình, tiếng, hoặc chỉ play được một phần film ...

Đó là film còn đối với chương trình mà hỏng một đoạn thôi cũng coi như bỏ.

Theo mình được biết HJPLIT cũng không có cơ chế sửa lỗi trong trường hợp file bị hỏng !?!

jame007nt

Mình không biết các bạn như thế nào nhưng mình đã dùng HJSPIT để merge file, mặc dù HJSPLIT khong báo lỗi gì hết, nhưng file film thu được vẫn bị lỗi như: một số đoạn bị lỗi hình, tiếng, hoặc chỉ play được một phần film ...

Đó là film còn đối với chương trình mà hỏng một đoạn thôi cũng coi như bỏ.

Theo mình được biết HJPLIT cũng không có cơ chế sửa lỗi trong trường hợp file bị hỏng !?!

Có thể file gốc bị hư, và không loại trừ do Hjspilit. Hiện tại có rất nhiều soft tách file theo dạng .001, .002. Nếu dùng thằng A tách nhưng lại dùng thằng B để nối thì tèo là chắc rồi, các bạn nên chú ý điều này.

billtruc

Member

đúng là winrar hay thật, add cả pass luôn...nhưng unzip lâu pà kố, còn hj vèo vèo, thích hj hơn, vả lại phim hd nén roài mà nén nữa nó chậm là phải.

long2004

đúng là winrar hay thật, add cả pass luôn...nhưng unzip lâu pà kố, còn hj vèo vèo, thích hj hơn, vả lại phim hd nén roài mà nén nữa nó chậm là phải.

Thà chậm mà chắc bạn ơi !
Còn hơn là phải bỏ thời gian ra down lai parts hỏng, down 4-5 lần mới phát hiện ra không phải do mình down bị lỗi mà lỗi phát sinh ngay trong quá trình up ! Lúc đó lại phải xin xỏ uploader up lại !

Có thể file gốc bị hư, và không loại trừ do Hjspilit. Hiện tại có rất nhiều soft tách file theo dạng .001, .002. Nếu dùng thằng A tách nhưng lại dùng thằng B để nối thì tèo là chắc rồi, các bạn nên chú ý điều này.

Vì vậy mình mới đề nghị các bác uploader thống nhất chương trình tách để tránh lỗi nhất là hiện nay trên diễn đàn mọi người kêu ca về lỗi joint file sau khi download nhiều quá & đang có xu hướng tăng :mad:

Nếu được các admin khuyến cáo các uploader sử dụng 1 chương trình để tách file thì hay quá !!!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Khi cắt file, bạn nên thay đổi thông số Compression method từ mặc định Normal thành Store như hình dưới:

Tốc độ cắt file sẽ cực nhanh vì winrar không phải thực hiện thao tác nén.

nab2195

Member

FFSJ
nhanh hon HJ va ko bao h loi

Đúng như bác Chip nói đó, nếu cắt bằng Winrar mà ko quan trọng về dung lượng thì cứ để cấp độ nén là store (đóng gói thôi ko nén gì cả) thì rất nhanh. Tui toàn nén kiểu đó để send vào USB cho nhanh chứ dữ liệu thường mà khoảng 4G send USB chắc mất vài tiếng. Tôi thấy cắt bằng Winrar vẫn tiện nhất

nối file bằng FFSJ nhanh mà được cái ...ẩu. Mấy phim ESir mà up lên join lại lại thấy vỡ hình ở một số điểm. Toàn tâm ủng hộ file rar

hbc

Moderator

Các Uploader làm ơn cắt file bằng hjsplit là đẹp,

vokycaca

nối file bằng FFSJ nhanh mà được cái ...ẩu. Mấy phim ESir mà up lên join lại lại thấy vỡ hình ở một số điểm. Toàn tâm ủng hộ file rar

Cái này đâu phải tại FFSJ đâu ta, bạn xem lại file gốc hay là do một lý do gì chứ FFSJ đâu có động đến gì cấu trúc file đâu mà làm hư được, bạn cắt bàng FFSJ vẫn join bằng winrar hay total commander ngon lành mà. Nhiệm vụ của chương trình chỉ là cắt nhỏ và nối lại khớp thôi, còn nội dung thì y chang nhau, không thay đổi đâu. :rolleyes:

Mohican

hjsplit hay ffsj có nhược điểm là không có cơ chế check lỗi, nên một part nào bị hư lúc join lại mình không thể biết được. Winrar lúc giải nén part nào lỗi là biết ngay.

long2004

Cái này đâu phải tại FFSJ đâu ta, bạn xem lại file gốc hay là do một lý do gì chứ FFSJ đâu có động đến gì cấu trúc file đâu mà làm hư được, bạn cắt bàng FFSJ vẫn join bằng winrar hay total commander ngon lành mà. Nhiệm vụ của chương trình chỉ là cắt nhỏ và nối lại khớp thôi, còn nội dung thì y chang nhau, không thay đổi đâu. :rolleyes:

Vấn đề ở đây là lỗi không phải phát sinh từ chương trình split/joint mà lỗi phát sinh trong quá trình upload/download dữ liệu, dẫn đến việc làm hỏng file nén.
Ở đây mình muốn các bạn thống nhất sử dụng WINRAR là vì nó có cơ chế sửa lỗi khi phát hiện file nén bị hỏng.
Có bạn nào ở đây download film nhiều part từ mega1280 hoặc các nguồn khác về mà không gặp trục trặc khi giải nén/joint file & phải mất công down lại một vài lần không? Và khi gặp trường hợp như vậy các bạn có bực bội không ?
Mình muốn chia sẻ kinh nghiệm trong việc sử dụng chương trình WINRAR để nén/giải nén & thêm recovery record cũng chỉ nhằm tránh những bực bội như trên mà thôi !

vokycaca

Vấn đề ở đây là lỗi không phải phát sinh từ chương trình split/joint mà lỗi phát sinh trong quá trình upload/download dữ liệu, dẫn đến việc làm hỏng file nén.
Ở đây mình muốn các bạn thống nhất sử dụng WINRAR là vì nó có cơ chế sửa lỗi khi phát hiện file nén bị hỏng.
Có bạn nào ở đây download film nhiều part từ mega1280 hoặc các nguồn khác về mà không gặp trục trặc khi giải nén/joint file & phải mất công down lại một vài lần không? Và khi gặp trường hợp như vậy các bạn có bực bội không ?
Mình muốn chia sẻ kinh nghiệm trong việc sử dụng chương trình WINRAR để nén/giải nén & thêm recovery record cũng chỉ nhằm tránh những bực bội như trên mà thôi !

Hic bác vui lòng đọc lại cái quote của em ở trên ạ. Tại bác í bác đổ lỗi cho cái FFSJ là ẩu nên em có chút í kiến thế thui.
Mình cũng muốn là thống nhất một soft cho tiện.
Cũng nhân tiện bác nói em có chút kinh nghiệm tải phim nên xin nói luôn: nếu tải phim ở mấy site VN thì em mới gặp dạng chia file bằng FFSJ, mà trước h em chưa bị lỗi với cái này lun :cool:.
Còn dạng chia bằng winrar thì đi đâu cũng gặp roài mà em thì hay bị lỗi cái này nhất khi join. Chủ yếu là do quá trình tải gây ra.

auzozo

Theo tớ thì Winrar là cái vỏ bọc tốt nhất. Cắt or nén bằng Winrar sau khi giải nén thành công, check md5 hoặc sha1 y hệt như bản gốc.

Còn HJSplit đôi lúc join lại check md5 sai lệch so với bản gốc.

Vote cho Winrar.

Hic bác vui lòng đọc lại cái quote của em ở trên ạ. Tại bác í bác đổ lỗi cho cái FFSJ là ẩu nên em có chút í kiến thế thui.
Mình cũng muốn là thống nhất một soft cho tiện.
Cũng nhân tiện bác nói em có chút kinh nghiệm tải phim nên xin nói luôn: nếu tải phim ở mấy site VN thì em mới gặp dạng chia file bằng FFSJ, mà trước h em chưa bị lỗi với cái này lun :cool:.
Còn dạng chia bằng winrar thì đi đâu cũng gặp roài mà em thì hay bị lỗi cái này nhất khi join. Chủ yếu là do quá trình tải gây ra.
oh xin lỗi, đúng là mình suy nghĩ chưa tới nơi
FFSJ cắt file nói chung ko có vấn đề, nhưng đúng như bạn long2004 quá trình up/down phát sinh nhiều lỗi quá, FFSJ tỏ ra ko tiện rồi

Bên trên