Thú chơi hi-end “tự làm khắc sướng”

H 9999

Active Member
Ðề: Thú chơi hi-end “tự làm khắc sướng”

E thấy nhiều bác pr lộ liễu quá, có bác còn so sánh amp đèn diy với amp đèn mấy ngàn USD của chính hãng thì quả thật không biết trời cao đất rộng là gì.

nhưn tài đứt vịt đó pác

lehoang40

Bác Trà Xanh thì có nhận quấn OPT cho ai đâu mà phải PR, hơn nửa việc làm amply của bác trà xanh cũng chỉ là nghề tay trái, chỉ lúc rảnh rổi mới làm được do vậy một cái amply bác ấy phải mất vài tháng mới làm xong, cho nên nếu bác chủ mà PR thì bác Trà Xanh cũng không thể tăng sản lượng lên được. Mình cũng đã không ít hơn một lần đề cập amply của bac trà xanh luôn có giá đắt cũng là do số lượng xuất hàng quá ít.

Còn chuyện so sánh amply đèn vài nghìn USD của hãng và các amply đèn DIY thì đã có rồi đấy: lúc cuộc thi SUMO CONTEST 2011 diễn ra, BTC cũng đã nhận tài trợ của các hãng âm thanh một amply đèn có giá sách cũng tầm vài nghìn Obama đấy, định làm amply tham chiếu cho các amply dự thi, ai dè khi test thì cái amply hãng này không đạt yêu cầu, từ việc test bằng máy đến test bằng tai (kéo với loa BW 800D), do vậy đã quyết định loại cái amply tham chiếu này luôn.

Các bác có gì đóng góp thêm cho phong trào "tự làm tự sướng" thì xin đóng góp, xin đừng quá đa nghi như thế.

Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:

lacthien81

Active Member

e cũng có đi tham gia Sumo vừa rồi, rất nhiều ampli bị loại vì ko đạt chuẩn, cho thấy chất lượng ampli của người Việt ráp ngày 1 nâng cao. Còn bác nào nói muốn PR cho bác Bình thì sai rồi nhé, cho dù bác có ghé đặt ráp chưa chắc bác Bình ráp cho đâu mà nói PR này nọ.

lan806

Well-Known Member

Em đi nghe trung kết sumo contest tại HN một lần, phải nói rằng anh em giỏi thật Cặp loa JBL k2 s9800 to như cái tủ lạnh vậy mà amp đèn của các bác ấy khiển ngon lành. So với cặp amp tham chiếu của hãng danh tiếng cũng không hơn được.
Trở lại vấn đề giá thì đúng là cần thương mại hóa, nhưng đối tượng thương mại thì người bán cũng nên cụ thể, cứ mập mờ chơi trò bình mới rượu cũ thì không ổn tí nào. Ví dụ bóng 6l6 cơ bản không khác với el34 nhưng uỳnh 1 phát là tăng giá, rồi tiếp đến kt88 cũng uỳnh 1 phát nâng giá.....

ra Nhật Tảo thấy người ta quấn như là chơi, vừa quấn vừa nói chuyện, cafe ... :D, còn cái khoản quấn cho OPT này thì quả là kì công thật, quan trọng là mấy cái đồ âm thanh này nó cần độ chính xác cao, sai số cực bé, đáp ứng tuyến tính,.... cái gì cũng đòi ở mức tối ưu thì tất nhiên là khó và đắt rồi,...
cũng mong là ở VN mau có các bác nghiên cứu, đưa ra cái sản phẩm made in VN cho anh em xài với mức giá dễ chịu xíu,... còn về phần điều chế nó, là cả một chặn đường..... đâu phải ngẫu nhiên mà các hãng bán dc mấy cặp OPT vài ngàn đô, có kĩ thuật hết đấy, nghiên cứu nữa,... mình làm thì làm chơi vậy thôi, chứ đạt được tí chất lượng thì cần phải đầu tư nhiều chất xám vào đấy.../chém gió :D/

Cái mà bác kêu ở trên (dòng bôi đỏ) theo em hoàn toàn chưa chính xác lắm ạ. Chơi Audio nói chung và ampli đèn nói riêng thì cái khoản chính xác, sai số bé là điều hơi viển vông ạ. Cùng 1 con đèn điện tử mới bật nó chạy 1 kiểu, chạy 1h nó sang kiểu khác. Cùng điện trở than nén (rất được dân chơi ráp ampli đèn) cùng trị số ghi trên nhãn nhưng sai số tè le, đã thế nóng lên nó cũng biến đổi tè le nữa luôn.
Về OPT thì theo em nó chả có công nghệ gì ghê gớm lắm đâu các bác ạ. Quan trọng phải là vật liệu biến áp loại tốt để có thể truyền tải tín hiệu, công thức tính toán chuẩn, cách bài binh bố trận cuộn dây...Theo quan điểm của em người Việt mình cần cù chịu khó nên rất phù hợp món động tay động chân này.

onggia

Well-Known Member

Về cái vụ cuốn Ô phê tê này thì bác Bình cuốn cũng chưa phải là thuộc hàng top ở VN đâu ạ, e biết nhiều bác cuốn còn tốt hơn nhiều nhưng mấy bác này lại ít xuất hiện trên các phương tiện thông tin đại chúng nên chả mấy người biết. Ô phê tê về mặt kỹ thuật ko quá cao siêu nhưng quan trọng và phải hiểu sâu được những yếu tố cần thiết để cuốn cho hay, mấy cái này ko đơn thuần chỉ là lý thuyết mà còn cần kinh nghiệm thực tế nữa. Một điều quan trọng nữa nó là nguyên vật liệu (Có lõi amorphous với dây đồng 6N hoặc dây bạc 4N mà cuốn thì cũng ghê gớm lắm). Amp đèn DIY vượt qua đồ vài chục ngàn thì còn hơi khó chứ tầm dưới chục ngàn thì ko có vấn đề gì lắm, amp đèn thì quan trọng nhất vẫn là linh kiện thôi.

Giờ có mấy quấn rồi bác HDHUNTER. Cũng nhanh và gọn. Có điều máy quấn bằng cái ampli hảng.

onggia

Well-Known Member
Ðề: Re: Thú chơi hi-end “tự làm khắc sướng”

Giờ có mấy quấn rồi bác HDHUNTER. Cũng nhanh và gọn. Có điều máy quấn bằng cái ampli hảng.

Theo e biết là 1 số bác nhà mình năng động sáng tạo nên tự DIY được với giá cũng rẻ lắm :))

lephigau

Active Member

tự làm chơi sướng nhất. vote cho 1 vé,...
sau này có thời gian em cũng ráng mơ mộng làm cái nghe,... cái thú mày mò thích lắm các bác àk,....

các bác cử tưởng tượng nghe nhạc thôi, mà mình hình dung được cái khuếch đại nó làm việc như thế nào? chưa kể có mấy bác cùng chí hướng, ngồi vừa nghe nhạc nhẹ, vừa bàn bạc, chém gió,.... thế thì còn cái thú nào bằng???:mad:):mad:):mad:)

sieulong

Well-Known Member

các bác cử tưởng tượng nghe nhạc thôi, mà mình hình dung được cái khuếch đại nó làm việc như thế nào? chưa kể có mấy bác cùng chí hướng, ngồi vừa nghe nhạc nhẹ, vừa bàn bạc, chém gió,.... thế thì còn cái thú nào bằng???:mad:):mad:):mad:)

em thích thích cái dòng tô đậm quá quá đi... đáng tiếc em chơi nhưng lại không có bạn

lephigau

Active Member

Cái mà bác kêu ở trên (dòng bôi đỏ) theo em hoàn toàn chưa chính xác lắm ạ. Chơi Audio nói chung và ampli đèn nói riêng thì cái khoản chính xác, sai số bé là điều hơi viển vông ạ. Cùng 1 con đèn điện tử mới bật nó chạy 1 kiểu, chạy 1h nó sang kiểu khác. Cùng điện trở than nén (rất được dân chơi ráp ampli đèn) cùng trị số ghi trên nhãn nhưng sai số tè le, đã thế nóng lên nó cũng biến đổi tè le nữa luôn.
Về OPT thì theo em nó chả có công nghệ gì ghê gớm lắm đâu các bác ạ. Quan trọng phải là vật liệu biến áp loại tốt để có thể truyền tải tín hiệu, công thức tính toán chuẩn, cách bài binh bố trận cuộn dây...Theo quan điểm của em người Việt mình cần cù chịu khó nên rất phù hợp món động tay động chân này.

nói thật với bác thì em chưa chơi bời gì cả, cũng chỉ đọc lí thuyết chay thôi,...
Nhưng về cái mảng âm thanh thì em nghĩ cái biến áp xuất âm và biến áp nguồn nó ảnh hưởng rất lớn đến chất lượng của ampli,...
cái nguồn có tuyến tính, có ổn định (độ chính xác, sai số...) thì âm thanh ra nó mới acoustic, chân thật nhất bác ợ,....

đúng là bây h âm thanh ko phải ai cũng thích nghe âm thanh mộc cả, tuỳ hãng, tuỳ linh kiện cho một chất âm khác nhau. Có người thích âm thanh ấm áp, người thì thích mạnh mẽ,....

Nhưng theo cách suy nghĩ của em thì thế nào đi nữa thì cái biến áp nguồn, biến áp xuất âm nó phải chất lượng cao cái đã, còn về chất âm là do các linh kiện chủ động kia quyết định, linh kiện thụ động thì phải đảm bảo sai số bé, độ chính xác cao....

nói như bác OPT ko cần gì gê gớm,...vật liệu tốt, công thức tính toán chuẩn, bài binh,.... vật liệu tốt ko cần công nghệ cao bác chế tạo được àk, công thức tính toán chuẩn ko đổ chất xám bác kiếm dc chắc (cho là bác lấy công thức của ngta đi, chắc gì bác đã hiểu và áp dụng tốt), cách bài binh bố bận... (nó thư là 1 thuật toán, 1 cách làm cần đầu tư chất xám nhiều lắm chứ bác),...

cách hiểu của em chỉ dừng lại ở mức newbie, có gì sai sót các bác chém cho em nó biết để còn update kiến thức:">. Nãy h em chém gì bậy thì các bác cũng nhắc nhở em với nhá!

nmcgroup

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi ngu một tý amply đèn mấy bác việt nam mình làm giá khoảng nhiêu nhỉ các bác :-"

nghia303

Well-Known Member

Không có giá nhất định bác à tuỳ theo thời tiết thôi !!!!!!

ngdhieu

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi ngu một tý amply đèn mấy bác việt nam mình làm giá khoảng nhiêu nhỉ các bác :-"

Các chỗ làm uy tín thì giá có 2 loại

1. Sử dụng linh kiện chuẩn, tối ưu hóa nhưng vẫn đảm bảo giá tốt: 13 tr ~ 17tr/cái hoặc 1 bộ 2 mono block
Loại này ăn đứt đồ hãng cũ rích 30, 40 tuổi cùng mức giá về chất lượng âm và mỹ quan bên ngoài, nhưng thua ở các chức năng (chỉ có power ko có pre, ko có radio v.v...)
2. Sử dụng linh kiện cao cấp => 26 tr ~ ....

Qua nhiều năm làm và tích lũy kinh nghiệm thì tay nghề quấn opt của thợ VN có thể nói là không thua kém gì nước ngoài, Chỉ chịu thua hàng hãng mới SX (Tango, Tamura, Lundahn, Luxman, v.v...) về mặt mỹ quan.

vietcgi

Member

cái thú này chơi hay đấy nhưng phải có chút kiến thức chứ kô biết điện giật chết lúc nào không hay :D

quyenducqdc

Dàn âm ly bóng tự chế Của bác Đình Quảng audio đây em show cho các bác ngó qua nhé
0fef79b689cbf3544bd1734ea2cf626d_49407115.img00122201209231956.jpg
59de2202a0cd7273d6cfec16ad9ead38_49407112.img00119201209231955.jpg

b8d9eebca40be50dca9988921e90a8ea_49407113.img00120201209231955.jpg

b20853fb4c3adc42de2866a80f82865f_49407114.img00121201209231956.jpg

wildhorse

E thấy nhiều bác pr lộ liễu quá, có bác còn so sánh amp đèn diy với amp đèn mấy ngàn USD của chính hãng thì quả thật không biết trời cao đất rộng là gì.

em đã tham dự 2 buổi contest của VNAV,
Buổi thứ nhất Chim chích contest 2010 khu vực phía bắc, Amp tham chiếu là con VT25 SE của Sunaudio nó cùng vơi đôi tannoy memory và CD của nhà tài chợ mang đến nhưng cuối cùng thì phải loại em amp tham chiếu này ra vì không thể nghe nổi, trong khi đó nhưng thí sinh dự thi quá hay, riêng con AD1 SE của Hắc Long Giang quá suất sắc mấy em 2A3 của Sun không có cửa để so sánh. cũng trong cuộc thi đó có bác vác một em cực kỳ gấu: OPT, Nguồn, Chock Tango, bóng 6B4G Kenrad nhưng phải tay trắng ra về.
Cuộc thi thứ 2 là Sumo năm 2010 cũng T/C tại Hà Nôi, có 7 em Sumo và chung kết thì em tham chiếu bộ Pow BAT VK-75 + Pre reference BAT REX (tổng giá trị trên 10K Obama) nhưng bộ này đúng thứ 6 thú 7 gì đó, chỉ hơn em 6C33C PP của một bác HN bị tèo 1 kênh thôi.

vuthehoa

Cho em gửi một cặp OPT của một bác cũng khá nổi tiếng về tranphomet

vuthehoa

Và đây là một chiếc amply tự sướng được nhiều cao thủ về amply đèn cả trong Nam lẫn ngoài Bắc giúp đỡ em,tuy rằng em không biết gì về điện tử lắm,nhưng qua cái amply đèn này em đã biết chỉnh Bias như thế nào và quấn biến áp nguồn thành công lại dễ đến vậy.

Bên trên