Tính năng up-scale trong receiver.

justbenice

Moderator
Ðề: Tính năng up-scale trong receiver.

mình dùng denon 3808 rồi 4308 thì thấy khi upscale DVD cho chất lượng hình ảnh khác hẳn không upscale. Tuy nhiên giờ thì toàn coi HD nên tắt chức năng upscale lên.

onggia

Well-Known Member

Có anh Ưng Hoàng Ức cũng ra Bluray đó bác, mua nhanh kẻo hết :))

Nói chung bác nên mua nguồn của nước ngoài thì kể cả DVD 5 cũng sướng con mắt, đã lỗ tai

Nhớ đừng mua DVD 9 nhạc hải ngoại hay quốc tế cái loại mà có cả 100 bài nhé, kẻo lại bực thêm lần 2 ( Cũng là DVD 9 đấy )

Cứ có mấy ông spammer vào là y như rằng topic bị lạc đề bác nhỉ :D

Đúng thế, biết sai thì chỉnh có gì đâu, mà chỉnh không đúng thì chỉnh tiếp X_X
Bố Lâm hoạt động cách mạng ở vùng sâu vùng xa h lại thấy về đây xì bem à,lượn nhanh đi :))Blueray của của anh ƯNG thì đúng là lão phán chuẩn đấy,ko mua nhanh nó đem vứt sọt rác hết ko còn mà mua đâu.
Vụ up scale từ DVD thì nếu muốn nó gần bằng HD thì yêu cầu là nguồn DVD là chuẩn các bác nhé chứ nguồn F4 F5 thì em xin ko bình luận.
Uscale thì do dùng thuật toán để bù thêm số điểm ảnh nên khi hình chuyển động dễ nhận thấy hiện tượng vỡ hình.

meomatto

Active Member

Về vấn đề Up-scale thì chỉ có 2 hãng là đi đầu. Đó là Denon và Pio, Nhưng ở 1 số dòng thì Pio trội hơn-->Pio là dẫn đầu về tính năng Up-Scale (trên AVR đấy nhá).
Chức năng up-Scale sẽ hiệu quả hơn khi nguồn vào là tín hiệu Ânlog, còn tín hiệu số thì chỉ ở mức tương đối thôi vì nó chuẩn hơn Analog.
Đúng là khi sử dụng tính năng này, thỉnh thoảng có hiện tượng hơi vỡ hình hoặc hình chủ thể chuyển động có quầng sáng xung quanh, tuy nhiên không phải là vấn đề lớn lúc nào cũng bị.
Bác nào dùng đĩa đểu thì miễn bàn vụ này nhá, up lên cũng chả giải quyết dc cái gì đâu, có khi còn xấu hơn là ko up.
Nói chung là nếu dùng chuẩn HD rồi thì không cần tính năng Up-scale làm gì vì có file nó tốt, có file nó xấu hơn. Vậy ta cứ để nguyên bản như nó vốn có là ok rồi!

onggia

Well-Known Member

Tầm này đi mua đĩa DVD làm gì nữa hả bác,có thì down trên mạng về thôi.

minizip

Member

Ơ các bác cho em hỏi khi dùng đầu pi310v, cổng component, lúc cắm vào cảm giác như bị tua nhanh lên hay sao ấy ạ. có bác nào bị thế ko ạ :-SS

vietrung

Active Member

Ơ các bác cho em hỏi khi dùng đầu pi310v, cổng component, lúc cắm vào cảm giác như bị tua nhanh lên hay sao ấy ạ. có bác nào bị thế ko ạ :-SS

mình dùng vẫn bình thường mà bác, bật chức năng progessive lên coi DVD màu sắc rất mịn!!!

minizip

Member

mình dùng vẫn bình thường mà bác, bật chức năng progessive lên coi DVD màu sắc rất mịn!!!

em bật rồi ạ. Nhưng khi so sánh thử với chế độ video dùng cái cổng hình ảnh màu vàng ý ạ (âm thanh đỏ trắng) thì có vẻ phim chuyển động nhanh hơn chút xíu :-SS

vietrung

Active Member

em bật rồi ạ. Nhưng khi so sánh thử với chế độ video dùng cái cổng hình ảnh màu vàng ý ạ (âm thanh đỏ trắng) thì có vẻ phim chuyển động nhanh hơn chút xíu :-SS

vậy à, mình cũng ko để ý, mà cổng màu vàng thì ko bằng cổng component 3 màu rồi!!!

Bên trên