Tivi plasma sắp bị cấm ở châu Âu

vkc

Well-Known Member
TT - Những chiếc tivi màn hình phẳng cỡ lớn, hay còn gọi là tivi plasma, sắp bị loại khỏi cuộc sống thường nhật của người dân châu Âu khi điều luật mới về tiết kiệm điện năng dự kiến có hiệu lực từ tháng 2-2009.

Cơ quan Theo dõi tiết kiệm năng lượng của Anh cho biết hiện có khoảng 60 triệu chiếc tivi plasma đang được sử dụng ở nước này. Theo ước tính, chỉ trong hai năm 2007-2008 lượng điện tiêu thụ cho các thiết bị điện gia dụng đã tăng gấp đôi, trong đó có sự góp phần của những chiếc tivi màn hình phẳng cỡ lớn.

Theo Bộ Môi trường - lương thực và nông thôn của Anh, loại tivi plasma này cũng chính là thủ phạm gây ra hiện tượng ấm dần của trái đất, bởi chúng tiêu thụ điện nhiều gần gấp ba lần loại tivi sử dụng tia catot truyền thống (CRTs) và thải vào bầu không khí lượng CO2 cao gấp bốn lần. Đây là nguyên nhân chính khiến Liên minh châu Âu (EU) nghĩ đến việc phải loại bỏ kiểu tivi đời mới trên ra khỏi thị trường.

Song song với việc cấm sử dụng tivi plasma, EU cũng đang tính đến việc dán tem hiệu suất sử dụng điện năng lên các sản phẩm truyền hình và điện gia dụng khác, nhằm giúp người tiêu dùng dễ dàng chọn lựa sản phẩm tiết kiệm năng lượng và phù hợp với luật định của EU.

MỸ LOAN (Theo Independent, Daily Mail)
( Nguồn : báo Tuổi trẻ )

superman

Ðề: Tivi plasma sắp bị cấm ở châu Âu

mịa tụi EU xàm quá,tụi Mỹ khó vậy mà còn chưa thèm cấm nữa vậy mà tụi Eu lại cấm hổng hiểu tụi nó nghĩ sao nữa ?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

mịa tụi EU xàm quá,tụi Mỹ khó vậy mà còn chưa thèm cấm nữa vậy mà tụi Eu lại cấm hổng hiểu tụi nó nghĩ sao nữa ?
Thằng US ưu tiên phát triển kinh tế hơn là bảo vệ môi trường (nó có chịu ký vào nghị định thư Kyoto về bảo vệ môi trường đâu). Trong khi đó, liên minh châu Âu lại rất đề cao tiết kiệm năng lượng và bảo vệ môi trường.

1 phiếu cho EU.

minhhtv

topic quá hot! nhưng mình nghĩ phóng viên viết bài dịch chưa chuẩn hoặc bị ảnh hưởng bởi về lối làm việc như ở VN. Cứ cái gì chưa biết rõ hay chưa hiểu hết thì cứ cấm cho chắc ăn vậy mà.^:)^
dị ứng với từ "cấm" và "dán tem" nghê!

tieuthieugia

Well-Known Member

ek, kệ nó, em ở VN... cứ chơi plasma đấy....

vkc

Well-Known Member

Mình thì cứ thấy thiết bị nào tốn điện thì chạy, có thể sống chung với gia đình thì có cha mẹ thanh tóan các loại "bill".. chứ ra riêng ớn lắm:D.. Điển hình như sử dụng máy lạnh không chức năng inverter, loại inverter thấy quảng cáo là tiết kiệm 50% ( Panasonic ) mình sử dụng thì thấy thật sự là tiết kiệm được như vậy.. Quay lại vấn đề chính là LCD và Plasma thì thấy nói Plasma tiêu hao điện năng gấp mấy chục % so với LCD.. và đó cũng là một phần lý do tại sao Plasma không bán chạy nổi và ngày càng đi vào ngõ cụt phát triển ( nhiều hãng lớn đã không còn nghiên cứu và sản xuất Plasma nữa )
Sử dụng thiết bị tiết kiệm điện năng, mỗi tháng nhận bill thấy nhẹ người<:p

lovemoney

Thực chất là họ đang xem xét, chứ chưa có lệnh cấm. Các bác xem ở đây:

http://www.baodatviet.vn/Home/TV-Plasma-co-the-bi-cam-o-chau-Au/20091/27458.datviet

Đúng như bác Chip nói:

Thằng US ưu tiên phát triển kinh tế hơn là bảo vệ môi trường (nó có chịu ký vào nghị định thư Kyoto về bảo vệ môi trường đâu). Trong khi đó, liên minh châu Âu lại rất đề cao tiết kiệm năng lượng và bảo vệ môi trường.

Ngoài tivi Plasma, EU còn đang khuyến khích sử dụng bóng đèn huỳnh quang dù loại này không tốt cho sức khỏe con người.

http://www.baodatviet.vn/Home/Ky-nguyen-bong-den-soi-dot-sap-cham-dut/20091/26743.datviet

hienbanuong

cấm thì đem về VN bán đồ second hand, cả khối ngừi mua

superman

thông tin vẫn chưa mang tính xác thực đâu bác ạ! Plasma cũng k tốn điện lắm. Cả phòng em máy lạnh, máy tính, Plasma, amly, loa.... mở suốt ngày mà tháng ~300k tiền điện à

Vào đây xem tiếp nè

http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=38&t=21138&start=25

trời sướng vậy thiệt ko bác,sao nhà em hao vãi.Mà kể ra cũng ko hao mấy,lúc trc xài con LCD cuối tháng + mấy thứ linh tinh,bill ra khoảng 1 triệu,còn sau này xài plasma cuối tháng ra 1,2 tr.

duycom

Ban Quản Trị

cấm đi cấm đi
hàng sẽ dc đem sang VN bán với giá rẻ... hé hé

luciano

Active Member

trời sướng vậy thiệt ko bác,sao nhà em hao vãi.Mà kể ra cũng ko hao mấy,lúc trc xài con LCD cuối tháng + mấy thứ linh tinh,bill ra khoảng 1 triệu,còn sau này xài plasma cuối tháng ra 1,2 tr.

em mà có nói sai bác, ra đường cho xe hủ lô .. nhựa đụng em . :p . Chả là vì em là thằng thiên lôi ăn điện nhiều nhất nhà. Nên ông già khi sửa lại nhà, ông đấu đầu dây của phòng em vào đồng hồ riêng - Nhà em lúc trước 2 đồng hồ. Nên mỗi tháng xài bao nhiêu thì phải tự bỏ tiền túi ra bấy nhiêu.

Em mở máy lạnh nguyên đêm, 12/7, plasma thì ngày nào cũng xem 5-6 tiếng. Nên bác nào sợ Plasma tốn điện thì hãy hỏi trực tiếp những người đã xài.

tieuthieugia

Well-Known Member

em mà có nói sai bác, ra đường cho xe hủ lô .. nhựa đụng em . :p . Chả là vì em là thằng thiên lôi ăn điện nhiều nhất nhà. Nên ông già khi sửa lại nhà, ông đấu đầu dây của phòng em vào đồng hồ riêng - Nhà em lúc trước 2 đồng hồ. Nên mỗi tháng xài bao nhiêu thì phải tự bỏ tiền túi ra bấy nhiêu.

Em mở máy lạnh nguyên đêm, 12/7, plasma thì ngày nào cũng xem 5-6 tiếng. Nên bác nào sợ Plasma tốn điện thì hãy hỏi trực tiếp những người đã xài.

đoạn đỏ nghe thảm quá....^:)^^:)^^:)^

superman

máy lạnh nhựa á hả haha,mà kể ra thì bác cũng thảm quá tiền tự trả8-x8-x

luciano

Active Member

máy lạnh nhựa á hả haha,mà kể ra thì bác cũng thảm quá tiền tự trả8-x8-x
Máy lạnh nhựa là sao bác, con của em 1.5 ngựa mà là loại bình thường chứ chả phải inverter gì hết cả?
còn tiền điện mình xài, mình trả thì em nghĩ cũng fair enough... lâu lâu, em còn bị kèm trẻ em "thêm một cái bill con" nữa :))

panne

Thiệt tình vừa mới làm em Plasma 42" thì lại ra vụ này. Nhưng nói gì thì nói vẫn theo Plasma, ráng cày bừa kiếm tiền trả tiền điện chỉ vì ko thích LCD

dungcoi

Em đã dùng qua mấy đời LCD, năm ngoái mới sắm thêm em Plasma, mới thấy mình ngu sao không chuyển đổi sớm hơn !... Tết này vừa bế tiếp một em PV800H cho nó đủ Ful HD !!!

manhthang

Huyền Thoại

Em đã dùng qua mấy đời LCD, năm ngoái mới sắm thêm em Plasma, mới thấy mình ngu sao không chuyển đổi sớm hơn !... Tết này vừa bế tiếp một em PV800H cho nó đủ Ful HD !!!

Làm gì có PV800H hả trời 8-x
Chỉ có PV80H và PY800H thôi <:p

Bên trên