Tôn giáo Công nghệ - Phần 1: Sự cuồng tín kì lạ

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

love_yejin

Huyền Thoại
Ðề: Tôn giáo Công nghệ - Phần 1: Sự cuồng tín kì lạ

Xin nhắc lại một lần nữa, đừng đem tôn giáo ra làm cái cớ để công kích người khác, hãy bàn luận về nội dung bài viết đưa ra thôi, nói thật nhé, tôi ghét nhất những người đụng tới là nhảy dựng lên như đĩa phải vôi, ai đụng chạm gì tới tôn giáo thánh thần của các bạn, chỉ là một từ mang ý nghĩa so sánh.

Đầy rẫy trên các trang báo mạng (vnexpress, dantri, 24h ...) đều dùng từ "tín đồ công nghệ", vậy theo các bạn từ "tín đồ" ở đây nghĩa là gì, là chỉ các bạn àh, buồn cười, rồi tới mấy bài về các e chân dài, dùng từ "tín đồ hàng hiệu" vậy "tín đồ" ở đây cũng chỉ các bạn luôn chắc.

Một ví dụ đơn giản vậy thôi, tôn giáo hay không cũng chẳng sao, mở lòng mình ra mà đón nhận thông tin cũng như chỉ trích, còn thấy đón nhận không nổi thì bấm next qua, đơn giản thế thôi

madst

Member

amen, em vô thần :))

Đọc topic này thấy nhiều bác cũng "ngộ nghĩnh" và "cuồng tín" ra phết. Đương nhiên là đam mê công nghệ để nó phục vụ cuộc sống cho mình tốt hơn. Rất tâm đắc với một bác nào đó nói: Smartphone nó chỉ thực sự là smart khi chủ nhân của nó đủ smart để cài ứng dụng khai thác được hết tiềm năng của nó. Chứ nếu không nó cũng chỉ như một cái Dumbphone. Thế cho nên đừng thần thánh cái gì cả, hãy mua cái gì thoả mãn tốt nhất nhu cầu cho mình ở mức chi phí hợp lí nhất ;) . Thế mới là tiêu dùng thông minh.

Tiêu đề và hình minh hoạ cũng chỉ là một cách chơi chữ cho vui chứ không động chạm đến ai cả. Người phương Tây dân trí cao nên nhiều bộ phim xúc phạm đến Chúa của họ, họ cũng cười xoà và xem cho vui. Dân đạo Hồi dân trí thấp hơn, có một bộ phim nghiệp dư xúc phạm đến thánh của họ là họ đã nhảy dựng lên, đập phá, biểu tình... Đã bác nào thuộc nhóm "nhảy dựng" trong topic này bình phẩm gì về hình ảnh hồi năm ngoái các bạn đạo Hồi phản ứng về bộ phim của Mĩ chưa ;) ? Bọn phương Tây đi truyền giáo giờ toàn mời mấy bạn châu Á và mấy bạn da đen thôi. Đưa mấy tờ rơi giới thiệu về tôn giáo nhìn thấy dân trắng đi qua là các bạn ý không buồn mời vì biết họ cũng chẳng thèm quan tâm đâu.

Ngoài lề một tí: Đã bác nào biết nguồn gốc của từ "Công giáo" xuất hiện ở Việt Nam chưa? Từ này chỉ xuất hiện dưới thời gia đình họ Ngô ở miền Nam thôi và nó chỉ có giá trị ở thời kì đó. Còn lại chưa bao giờ được coi là tôn giáo chính thức cả. Mong các bác hiểu và dùng từ cho chính xác.

mashjun8

Member

Xin nhắc lại một lần nữa, đừng đem tôn giáo ra làm cái cớ để công kích người khác, hãy bàn luận về nội dung bài viết đưa ra thôi, nói thật nhé, tôi ghét nhất những người đụng tới là nhảy dựng lên như đĩa phải vôi, ai đụng chạm gì tới tôn giáo thánh thần của các bạn, chỉ là một từ mang ý nghĩa so sánh.

Đầy rẫy trên các trang báo mạng (vnexpress, dantri, 24h ...) đều dùng từ "tín đồ công nghệ", vậy theo các bạn từ "tín đồ" ở đây nghĩa là gì, là chỉ các bạn àh, buồn cười, rồi tới mấy bài về các e chân dài, dùng từ "tín đồ hàng hiệu" vậy "tín đồ" ở đây cũng chỉ các bạn luôn chắc.
Một ví dụ đơn giản vậy thôi, tôn giáo hay không cũng chẳng sao, mở lòng mình ra mà đón nhận thông tin cũng như chỉ trích, còn thấy đón nhận không nổi thì bấm next qua, đơn giản thế thôi

Đồng quan điểm với bác :) Nhiều bác trong topic nguy hiểm quá

Omega3

Re: Ðề: Tôn giáo Công nghệ - Phần 1: Sự cuồng tín kì lạ

Hình như bác chưa hiểu ý chúng tôi
Các bác cứ tự do dùng các từ " Tôn giáo công nghệ " , "Tín đồ công nghệ ", " tín đồ hàng hiệu " .vv... không liên quan gì đến những người theo đạo công giáo của chúng tôi
Nhưng xin đừng lấy hình ảnh đức chúa trời của chúng tôi để làm dẩn dụ cho bài chém gió của các bác

laudaisoi

Tiêu đề và hình minh hoạ cũng chỉ là một cách chơi chữ cho vui chứ không động chạm đến ai cả. Người phương Tây dân trí cao nên nhiều bộ phim xúc phạm đến Chúa của họ, họ cũng cười xoà và xem cho vui. Dân đạo Hồi dân trí thấp hơn, có một bộ phim nghiệp dư xúc phạm đến thánh của họ là họ đã nhảy dựng lên, đập phá, biểu tình... Đã bác nào thuộc nhóm "nhảy dựng" trong topic này bình phẩm gì về hình ảnh hồi năm ngoái các bạn đạo Hồi phản ứng về bộ phim của Mĩ chưa ;) ? Bọn phương Tây đi truyền giáo giờ toàn mời mấy bạn châu Á và mấy bạn da đen thôi. Đưa mấy tờ rơi giới thiệu về tôn giáo nhìn thấy dân trắng đi qua là các bạn ý không buồn mời vì biết họ cũng chẳng thèm quan tâm đâu.

Ngoài lề một tí: Đã bác nào biết nguồn gốc của từ "Công giáo" xuất hiện ở Việt Nam chưa? Từ này chỉ xuất hiện dưới thời gia đình họ Ngô ở miền Nam thôi và nó chỉ có giá trị ở thời kì đó. Còn lại chưa bao giờ được coi là tôn giáo chính thức cả. Mong các bác hiểu và dùng từ cho chính xác.
Chính xác, hiện tại tuy số tín đồ Christian tăng trên toàn thế giới (bao gồm Kito, Tin lành...) ước chừng hơn 2 tỷ nhưng ở châu Âu và Mỹ la tinh lại giảm. Còn cái từ Công giáo có hàm ý là tôn giáo của công, của chung, của toàn dân. Có đúng không bác :D.

Mà phần 2 ở chỗ nào thế các bác? Ngoài trang chủ tìm không thấy đâu

hdd-hdp

Nhiều cụ nhạy cảm nên tỏ ra hơi nguy hiểm. Bài này tôi chả thấy gì là đụng chạm hết mà nói đúng đấy.

Anh hai

Active Member

mình chỉ cần đọc cái tiêu đề thôi cũng đã thấy chán với tay viết bài này luôn. Tại sao gọi là công nghê tôn Giáo??? nhảm hết chỗ nói ..

buihung

Administrator
Bản chất của bất kỳ tôn giáo nào cũng mong muốn tín đồ của mình hướng tới Chân - Thiện - Mỹ. Việc chủ topic đánh đồng những trào lưu với tôn giáo là không hợp lý (ít nhất cũng nên dùng từ tôn giáo trong ngoặc kép "").Xin phép được dừng việc tranh luận trong topic này tại đây.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên