Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

justbenice

Moderator
Ðề: LinkStation™ Quad RẤT CẦN ĐƯỢC GIÚP

như thế này thì sao bác phải cần 15m nhỉ ? :D . Dây dợ lòng nhòng quá. hehe

dungcj

dây này mơí good. bạn chơi trưc tiêp de test tôc dô. khi nào rảnh đem qua mình coi cho.
day buffalo dau qua Switch hay choi thang vo PC deu duoc ca, ko can qua tam cheo hay thang

ban vao day coi them ve con LS-QL hem? http://translate.google.com.vn/translate?prev=hp&hl=vi&js=y&u=http%3A%2F%2Fbuffalo.jp%2Fproducts%2Fcatalog%2Fstorage%2Fls-ql_1d%2F&sl=ja&tl=vi&history_state0=

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

Cám ơn các bác, tình hình là dây 15m CAT-6 đã lên 1Gbs ố ỳe. Kinh nghiệm qua vụ này như sau:

CABLE nên mua loại CAT6
NIC nên mua loại có bọc thép ở ngoài (mua nhiều nhiều bấm ko dc cắt bấm lại ...)

Nếu được tự bấm NIC ở nhà, check thật kỹ PIN vào sát chỗ bấm như hình bên dưới

Lúc bấm cable thì dùng hết lực bấm sát vào (cái này tùy thuộc kềm 1 tý nữa) chừng 2s rồi nhả ra. Hậu trường sau khi finish bấm (chưa dọn dẹp =))

Ôi trời.
Tất cả những nhận xét của bác đều đúng vì:

Chuẩn Gigabit nó dùng 4 pairs tức là dùng cả 8 sợi. Do đó 8 sợi phải bấm chuẩn, cấu tạo của đầu RJ-45 cho phép 1 cái răng đồng bấm xuyên qua sợi đồng. Do đó các sợi đồng phải đủ dài tới tận cái răng đồng. Nếu ko răng đồng sẽ bị hụt ko ngập được vào sợi cáp

Nếu chỉ có sợi 1,2,3,6 được ngập vào răng đồng thì chỉ lên 100Mbs

Nếu thêm cả 4,5,7,8 được ngập vào răng đồng nữa thì lên được 1000Mbs

Khi bấm bác phải vuốt cả 8 sợi thành 1 mặt phẳng và cắt thật vuông góc rồi cho vào đầu RJ thì sẽ ko bị hụt.

Đầu RJ rẻ tiền thì răng đồng mỏng rãnh nhựa ko chuẩn. Đầu RJ-45 có mạ sắt là loại đắt tiền hơn thì chuẩn hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

vulong

Member

Ông này tư vấn bậy bạ quá. Mất công ông Chủ TOPIC chạy tới chạy lui đi mua Cat6. Đang giận chửi thề kia kìa.

Nếu mọi thứ đã chuẩn từ dây, kiểu bấm mà ko được. Chắc chỉ còn cách như justbenice nói

Mà đồng chí justbenice này lặn đâu mất tăm mất tích ấy nhở. Năm ngoái trước khi về HN bảo hẹn Cafe chả thấy đâu.

Làm năm nay mấy lần vào HN, ngồi Cafe ngay trước cổng QSB Company mà ko dám gọi ra nữa.

Cái bác Thế Anh này lên forum tư vấn cho anh em để cùng tiến bộ học điều hay. Tui nó Cat 5 đạt 100Mgb/s và Cat6 đạt 1000Mgb/s là theo chuẩn còn các bác giỏi thì tự bấm đầu mà chơi. Phương châm tui có dây xịn thì chơi không chơi dây bấm. Mà bác Thế Anh có test dây bác bấm với dây hãng xem tốc độ như thế nào nhá rồi hãy bảo tui tư vấn bạy bạ!!!x-(

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Hỏi về dòng Buffalo DriveStation

Tốc độ như vậy là tốt rồi vì e cần ghép được nhiều ổ, dùng lưu film để xem là chính, ít khi phải chép dữ liệu qua lại nên không cần tốc độ nhanh lắm.
Nhưng sao em thấy người bán hàng nói là phải vác mấy ổ cứng qua để họ config cho thì về mới dùng được? Mang qua đấy họ format cho 1 phát thì rồi đời em bác ạ.

Như vậy cái mà bạn định mua không phải là box HDD mà là NAS server rồi, bắt buộc phải format sang EXT để cài kernel điều khiển vào HDD :D
Tốc độ ghi qua mạng của dòng NAS Buffalo đạt khoảng 23Mb/s.

23MB/s là LAN 100 hay 1000 vậy bác? LAN 100 em chép dc 9MB/s.

MrBo682

Well-Known Member

Tức là dùng được như mấy box của CFI hay ICY à bác? Được vậy thì hay quá vì e thấy có 1 em 4 bay của Buffalo là HD-QSIPSU2 nhìn Pro quá mà giá cũng dễ chịu.

HD-QSIPSU2có Esata.Software hãng hổ trợ chép cực nhanh luôn,chức năng Turbo(chưa cần dùng tera hay XX copy....)
.Nếu mới mua về phải xả RAID,mấy em này đang trạng thái RAID, gắn HDD có dữ liệu lúc này > có thể dữ liệu tèo luôn.Tức là phải có HDD trắng, xả xong format luôn(NTFS hay FAT32 nếu dùng win )
Dung lượng hổ trợ chỉ 1T/HDD là max > HDD 1T5 hình như phải update Firmware,mình download Firm này không bịết tại sao không được,(nhập serial máy không đúng hay sao ấy ?,hàng 2nd>> sợ lai ruột rồi:(()

dungcj

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho dân no IT làm NAS Terastation (TS-TGL) nhận hdd lớn hơn 500GB và MAX khủng...

văn bán hàng khác, khi viết đơn khác, soạn hướng dẫn khác, soạn nội qui khác...... hehe! thanks bạn đã có lời khen

jumpy

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho dân no IT làm NAS Terastation (TS-TGL) nhận hdd lớn hơn 500GB và MAX khủng...

Bác PM cho e tên con box nào 4 bay của Buffalo bác đang bán mà lắp ổ cứng NTFS vào là dùng luôn, không phải format lại với ạ. Dòng DriveStation phải không ạ?

jumpy

Well-Known Member

JUMPY đã viết:
Hỏi về dòng Buffalo DriveStation
Có bác nào dùng rồi cho em hỏi dòng DS này của Buffalo có dùng được với ổ cứng định dạng NTFS ko ạ?Có phải format lại ổ khi lắp vào Box dùng lần đầu ko ạ?

manhthang đã viết:
Dùng với bất kỳ định dạng nào cũng được: FAT, FAT32, NTFS, EXT3.
Khi lắp vào box nếu HDD đã format thì không cần phải format lại. Tốc độ ghi dữ liệu ổn định 30Mb/s.

HD-QSIPSU2có Esata.Software hãng hổ trợ chép cực nhanh luôn,chức năng Turbo(chưa cần dùng tera hay XX copy....)
.Nếu mới mua về phải xả RAID,mấy em này đang trạng thái RAID, gắn HDD có dữ liệu lúc này > có thể dữ liệu tèo luôn.Tức là phải có HDD trắng, xả xong format luôn(NTFS hay FAT32 nếu dùng win )
Dung lượng hổ trợ chỉ 1T/HDD là max > HDD 1T5 hình như phải update Firmware,mình download Firm này không bịết tại sao không được,(nhập serial máy không đúng hay sao ấy ?,hàng 2nd>> sợ lai ruột rồi:(()

- Bác ơi con HD-QSIPSU2 cũng thuộc dòng DriveStation mà ko "Dùng với bất kỳ định dạng nào cũng được: FAT, FAT32, NTFS, EXT3.
Khi lắp vào box nếu HDD đã format thì không cần phải format lại"
được ạ?
- "phải có HDD trắng, xả xong format luôn(NTFS hay FAT32 nếu dùng win )". Vậy nếu em nhờ người bán hàng dùng HDD trắng của họ để xả RAID xong rồi mang về lắp HDD của em vào thì không phải format lại HDD của em nữa chứ ạ?

thoaitien

- Bác ơi con HD-QSIPSU2 cũng thuộc dòng DriveStation mà ko "Dùng với bất kỳ định dạng nào cũng được: FAT, FAT32, NTFS, EXT3.
được ạ?
- "phải có HDD trắng, xả xong format luôn(NTFS hay FAT32 nếu dùng win )". Vậy nếu em nhờ người bán hàng dùng HDD trắng của họ để xả RAID xong rồi mang về lắp HDD của em vào thì không phải format lại HDD của em nữa chứ ạ?
mình cũng có DS gắn 4HDD có USB + eSATA khi mua người bán đã xả RAID rồi , nhưng mà về nhà gắn vô vista đòi format lại trước khi sử dụng , chắc là ổ nào format ổ đó chứ không format ở khác rùi cắm ổ chưa format vào được --> chưa có HDD mới để chép qua rùi format nên vẫn để em 1 góc chưa sử dụng đến

MrBo682

Well-Known Member

được ạ?

Hiện giờ 1T5 mình thua do chưa up được firmware
Dưới 1T không cần format đâu.Mình thử với 1 HDD trắng, 1T5 mình chia 2 (tức là dung lượng dưới 1T cho một HDD vật lý ) nó nhân 2 HDD cộng lại đủ luôn>>>>danh sách HDD trong mycomp dài thêm mấy ổ nũa ... hehe .Xong mới chép dử liệu vào>>> nhận luôn không cần format gì cả.Cái này nên chú ý khi mua nhờ người bán up firmware luôn tránh trường hợp mất dữ liệu đáng tiếc
Nếu chơi qua mạng nhà có nhiều phòng ,bạn nên ghé mắt mấy con NAS, nên PM VuLong người có nhiều kinh nghiệm và biết rất rõ về mấy cái này

puma07

Member
Ðề: Terastation pro có thể cài torrent client

Đã cài đặt thành công Transmission lên LS-CL :)
thanks các bài hướng dẫn

justbenice

Moderator
Ðề: Terastation pro có thể cài torrent client+UPnP/DLNA

(*)Terastation pro v1 của em đã có thể support UPnP/DLNA. MediaTomb chạy ngon lành có thể share media cho các thiết bị hỗ trợ UPnP như PS3... các bác nào quan tâm có thể vào trang http://mediatomb.cc/pages/devices tham khảo thêm.

Bác thử stream phim HD chưa ? Hôm qua em cài ushare vào stream mp3 thì good chứ phim HD dung lượng cao thì nó load mất 30 phút mới stream cái file đó . đang cài mediatomb lại

puma07

Member
Ðề: Terastation pro có thể cài torrent client

Transmission xài tốn RAM quá :(
mới seed leech có khoảng gần 20 cái mà RAM lên gần 140MB :(

ko biết rTorrent có tốn ram dữ vậy ko

jumpy

Well-Known Member

Bác chia 1 ổ 1.5T thành 2 ổ luận lý (không phải ổ vật lý) thì nhận được 2 ổ đủ dung lượng tổng trong My Computer ạ? Bác dùng firmware phiên bản nào ạ?Nếu mình mua về tự up firmware có gặp khó khăn gì và rủi ro gì không bác?

MrBo682

Well-Known Member

Bác chia 1 ổ 1.5T thành 2 ổ luận lý (không phải ổ vật lý) thì nhận được 2 ổ đủ dung lượng tổng trong My Computer ạ? Bác dùng firmware phiên bản nào ạ?Nếu mình mua về tự up firmware có gặp khó khăn gì và rủi ro gì không bác?

Mình không download được firmware bạn ạ(nó đòi nhập đúng serial ...,)
Mính đang tạm dùng cách thế này :
1/Download soft ware về xả raid(cái này nó không đòi nhập serial),chuyện này cũng khá dể dàng
2/ Dùng 1 hdd TRẮNG <1 tb gắn vào khay HDD1,FORMAT >ntfs (hình như nó chiếm ít dung lượng của HDD này ,ghi thông tin gì vào đấy,partition này bị ẩn trong Win) .HDD này sau đó bắt buộc gắn luôn vào box,khe HDD 1
3/Các HDD còn lại (2,3,4...) đã có dữ liệu ,kể cả dung lượng 1t5 để nguyên ,cứ thế gắn vào > an toàn
Mình chưa tìm được cách hay hơn.Bác nào có kinh nghiệm hơn chỉ bảo dùm.Thanks very much!!!

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Chất lượng HDD Box Buffalo.

chẳng nhẽ là mod thì muốn phát biểu ý kiến cũng không được, ẩn ý gì ở đây? Thử hỏi bác hiện nay mấy nhà dùng mạng Gigabits, còn mấy nhà dùng USB 1.1? So sánh 2 cái dạng phổ biến nhất cho mọi người dễ hình dung mà cũng bắt bẻ vớ vẩn, kiểu này phải làm cái nick ảo nói chuyện cho nó thoải mái, chứ có mấy bác chả cần xem nội dung, cứ thích nhìn nick.

Tóm lại ở cái forum này bây giờ cái gì cũng phải khen mới được. Hơi chê một phát là động chạm ngay.

Chẳng biết nói sao nửa giờ:confused::confused::confused:
Hể nói BUFFALO là phải là chơi lan,mạng hay sao....???? Hãng này chỉ sản xuất mổi ổ mạng ,không có sản phẩm khác à?????.Con Link theater là con HD player vô đối về màu sắc, độ nét,tốc độ load phim,cũng như việc xử lý các phim bitrate cao,đáng tiếc cái giao diện tiếng Nhật và không hổ trợ phụ đề đấy
Chủ thớt cũng nói rất rõ nhu cầu kia mà(không TERA....)
Trở lại vấn đề chủ thớt
Chất lượng Router,Box HDD,các sản phẩm WIFI... rất tốt,mình chủ quan bình chọn là vô địch(Tuy nhiên trừ cái bàn phím ,mouse và một số sản phẩm khác dùm mình nhé[-X)
Nhu cầu của bạn có luôn.Tuy nhiên hàng Branch-new của hãng này khá đắt
Hàng 2nd giá dể chịu,nhưng khi mua thì nên yêu cầu nơi bán họ hổ trợ up Firmware,software,(hãng này quản lý chặt chẽ từng serial máy họ bán ra ...ekekek).Nếu chơi được hàng branch-new thì quá good bạn ạ

Bên trên