Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

sunnydtld

Well-Known Member
Ðề: Buffalo NAS FAQs

Mình đang tính mua 1 em, nhưng thắc mắc 2 điểm sau:

1. Từ Buffalo NAS connect wa cổng LAN của TVIX 6500A thì phải cắm wa Giga Lan Switch, hay là cắm thẳng?
2. Laptop có thể copy film vô NAS bằng cổng USB của NAS được không? Vì nghe nói copy wa LAN tốc độ chậm.

Thanks các pak nhiều!!

billtruc

Member

Mình đang tính mua 1 em, nhưng thắc mắc 2 điểm sau:

1. Từ Buffalo NAS connect wa cổng LAN của TVIX 6500A thì phải cắm wa Giga Lan Switch, hay là cắm thẳng?

nếu cắm qua Switch tức là bác muốn chia sẽ cho người khác, trực tiếp vẫn được.

2. Laptop có thể copy film vô NAS bằng cổng USB của NAS được không? Vì nghe nói copy wa LAN tốc độ chậm.

Thanks các pak nhiều!!

câu của bác không chấm phết, e đọc mãi mới hiểu đưọc, cái cổng usb trên NAS gọi là slave_usb nghĩa là cắm vào chỉ mở rộng dung lượng NAS mà thôi, để copy vào nó phải thông qua lan->nas->usb

nếu xài đồng bộ PC - Switch - NAS là gigabit thì tốc độ theo e đưọc biết từ 20~40 MByte/s

(mấy cái "bit - byte" lộn xộn quá, e có nói sai, bác chỉnh dùm e nhé)

Cho tôi hỏi ké:
Tôi ở Mỹ chỉ thấy bán Buffalo có HDD, trong khi bên Việt Nam thấy rao bán nhiều loại box khác nhau của Buffalo không kèm HDD.Không biết những box này là hàng brand new hay là hàng 2nd hand vậy?
Thân.

sunnydtld

Well-Known Member

Cho tôi hỏi ké:
Tôi ở Mỹ chỉ thấy bán Buffalo có HDD, trong khi bên Việt Nam thấy rao bán nhiều loại box khác nhau của Buffalo không kèm HDD.Không biết những box này là hàng brand new hay là hàng 2nd hand vậy?
Thân.

Hàng 2nd pak àh. Cheers 8-X

billtruc

Member

Cho tôi hỏi ké:
Thân.

câu này e ko dám trả lời, túm lại vầy cho dễ hiểu, hàng mới...nhưng hên xui :D

khactuyen

Banned
Ðề: Vấn đề tốc độ internet sau khi kết nối NAS LS-CH

sau một thời gian theo dõi thì tình hình vẫn thế, em dùng con Router cấp IP hoặc dùng modem cấp thì nếu rút con NAS ra tình hình bình thường, cắm vào thì lại bị rất chậm và mất.
Kết luận 100% là do con NAS, đến đây hết cách rồi.

Meg2k

sau một thời gian theo dõi thì tình hình vẫn thế, em dùng con Router cấp IP hoặc dùng modem cấp thì nếu rút con NAS ra tình hình bình thường, cắm vào thì lại bị rất chậm và mất.

Kiểm tra lại trong mạng bằng Wireshark xem em CHL có broadcasting cái gì hay không? CHL của Tuyến là v1 hay v2? NAS rất khó để có thể gây nghẽn mạng được bằng cách download torrent, chỉ sợ là cái router quá tải ==> có MAC Address Filter với Wireless không?

Meg2k

Ðề: LinkStation™ Quad RẤT CẦN ĐƯỢC GIÚP

- Tình hình là bây giờ tự nhiên cái NAS trở trứng, ko access vào dc, ai đó giúp mình với

Dùng Nas navigator thì thấy như hình đó

Hình như nó đang ở EM mode, nhưng sao xài cái NASNavi "xưa như trái đất" vậy bạn !?!?!??!

sieucan

Active Member

bác chụp cái config của rutorrent lên em xem nào, như post trước em bảo giảm số kết nối xuống bác đã làm thử chưa?

khactuyen

Banned

bác chụp cái config của rutorrent lên em xem nào, như post trước em bảo giảm số kết nối xuống bác đã làm thử chưa?
Cách config của em đây:
+ Khi chưa cắm NAS vào: ping dantri.com.vn

+ KHi cắm NAS vào:

+ Config Rutorrent:

[hỏi] NAS, Torrent và Mega1280

Em là dân a-ma-tơ ko rành về tin học cho lắm. nhờ các a chị giải thích dùm e các câu hỏi sau:
---Một cấu hình (luôn phần cứng và phần mềm) NAS hoàn chỉnh có phải giống như 1 con PC nhưng ko có màn hình và bàn phím?
---Mình mở NAS suốt 24/7 và cho nó vào Lan là tất cả các thiết bị trong Lan đều "nhìn" thấy nó? và sử dụng được nội dung chứa trong nó (nếu có hỗ trợ)?
---Ngoài tính năng là kho lưu trự dữ liệu (em thì chủ yếu là phim HD và hinhf thôi) thì NAS còn có thể down torrent? nếu e muốn down mega1280 có được ko? (nó không có màn hình và bàn phím thì nhập link down thế nào nhỉ).
Chân thành cảm ơn ah chị có nhã ý giúp đỡ và giúp đỡ e giải đáp thắc mắc này.;;)

billtruc

Member
Ðề: [hỏi] NAS, Torrent và Mega1280

chung chủ đề với bác nè

_http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=43332

Meg2k

Ðề: [hỏi] NAS, Torrent và Mega1280

Em là dân a-ma-tơ ko rành về tin học cho lắm. nhờ các a chị giải thích dùm e các câu hỏi sau:
---Một cấu hình (luôn phần cứng và phần mềm) NAS hoàn chỉnh có phải giống như 1 con PC nhưng ko có màn hình và bàn phím?
---Mình mở NAS suốt 24/7 và cho nó vào Lan là tất cả các thiết bị trong Lan đều "nhìn" thấy nó? và sử dụng được nội dung chứa trong nó (nếu có hỗ trợ)?
---Ngoài tính năng là kho lưu trự dữ liệu (em thì chủ yếu là phim HD và hinhf thôi) thì NAS còn có thể down torrent? nếu e muốn down mega1280 có được ko? (nó không có màn hình và bàn phím thì nhập link down thế nào nhỉ).
Chân thành cảm ơn ah chị có nhã ý giúp đỡ và giúp đỡ e giải đáp thắc mắc này.;;)

1. Nếu bạn đang đề cập đến Headless PC NAS thì cấu hình phần cứng của nó giống như một PC có đầy đủ thành phần chỉ thiếu keyboard, monitor thôi. Phần mềm thì không thể giống PC thường được vì cần phần mềm chuyên dụng để nó chạy như một NAS (Linux/Windows Home Server..vv).
    Nếu bạn đang đề cập đến NAS chuyên dụng thuần tuý (Linkstation / Terastation / QNAP ...vv) thì cấu hình nó khác hoàn toàn với PC với CPU yếu hơn/RAM ít hơn (thường sử dụng CPU cấu trúc khác x86 của PC) vì phần mềm được thiết kế chỉ để làm một số tác vụ nhất định sao cho năng lượng tiêu thụ tối thiểu (11W NAS vs. 100++W của PC). Nếu chỉ dùng cho mục tiêu chia sẻ dữ liệu thuần tuý thì các NAS hiện tại làm tốt hơn PC (mình xài cả Headless PC NAS lẫn Dedicated NAS).
  2. NAS được thiết kế để chạy liên tục vì mục tiêu là chia sẻ dữ liệu.
  3. Đối với các http / direct link download thì sẽ có một vài chương trình daemon khác làm việc này ==> add link thì có thể có nhiều cách như tạo một tập tin .txt, chép vào một thư mục nào đó để download daemon nó tự động download, nếu không thì cũng có WebUI.

Meg2k

Hôm qua mình mới mua cái LS CL vì được biết rằng cái HS-DHGL không thể down RS, MF... được bạn ạ, người bán nói lại như vậy chứ mình không rành lắm.

Hoàn toàn không chính xác bạn ạ :) nếu nói download RS/MF thì .... 100% chẳng NAS nào của Buffalo có tích hợp tính năng đó (và gần như 100% mấy cái NAS quảng cáo là download RS/MF đều gặp trục trặc với session trên các host sites đó, đừng tin lời họ quảng cáo), nếu download được RS/MF thì 100% sẽ download được :) ( đang test)

Trả lời cho các câu hỏi của các bạn về vụ torrent, đây là câu trả lời của mình (mọi cái đều sử dụng ruTorrent hoặc wTorrrent).

http://www.trochoidientu.com/forum/viewtopic.php?f=64&t=8240
  • Linkstation LS-HGL: có torrent (con này thuộc dạng "cùi bắp", theo beta tester của mình thì tải đên 3 torrent là chịu hết nổi ==> mình chưa test vì hết thời gian)
  • Linkstation LS-LGL: không có torrent (vì nó không có Kernel)
  • Linkstation Pro / LS-GL: có torrent
  • Linkstation Live / HS-DHGL: có torrent
  • Linkstation Quad / LS-QL: có torrent ở cả chế độ RAID lẫn nonRAID (không sử dụng trình Torrent có sẵn của Buffalo)
  • Linkstation Pro Duo V3 / LS-WHGL: có torrent ở cả chế độ RAID lẫn nonRAID
  • Linkstation EZ / LS-CL: có torrent
  • Linkstation Pro LS-XHL: có torrent (không sử dụng trình Torrent có sẵn của Buffalo)
  • Linkstation Live LS-CHL: có torrent (không sử dụng trình Torrent có sẵn của Buffalo)
  • Terastation Pro II / TS-HTGL/R5: có torrent ở cả chế độ RAID lẫn nonRAID
  • Terastation Pro II Rackmount / TS-RHTGL/R5 Series: có torrent ở cả chế độ RAID lẫn nonRAID

Mình hack gần như 100% các NAS của Buffalo để có torrent (mỗi em mỗi kiểu nhưng cuối cùng đều có WebUI là ruTorrrent hoặc wTorrrent), LS-CL tương đối chậm so với LS-GL và HS-DHGL, bản thân mình vẫn thích LS-GL hơn là LS-CL.

Trong mấy cái NAS mà download torrent nhanh nhất, hình như là em Rackmount Terastation Pro II - TS-RHTGL ==> chắc mình là người đầu tiên lấy con Rackmount 4TB giá ~ 1400US$ để download torrent ==> thanks một bác trong diễn đàn HD này đã dũng cảm cho em mượn để vọc !!! Con này chạy nhanh hơn cả Terastation Pro II.

Where? Liên lạc "sếp" này ==> http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=15247

Tin hành lang chưa kiểm chứng, tin không thì tuỳ :D :D : các bạn cũng sẽ sớm có được một "script mì ăn liền" của Transmission của một thành viên trong diễn đàn này dành cho mấy con NAS.

Chỉnh sửa lần cuối:

Meg2k

khactuyen ơi, nhìn mấy cái hình chỉ có thể nói được thế này thôi: Windows 7 đẹp và lòe loẹt quá !!! :D :D Có conflict IP trong mạng hay không? Bỏ tính năng Master của con CHL đi thử xem (hình như trong phần Delegate Authority gì gì ấy, quên rồi). Em đang nói bác Bo là thôi khuyên bác khactuyen bán em CHL ấy đi.....

Bên trên