Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

ditimbantot

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

Có ai ở Cần Thơ rành mấy cái này không? Em có 1 con DHGL mà không biết set. Em lỡ mua nhầm, em tính mua Drive station mà mua lộn thành Linkstation nè trời. Mấy con Linkstation này cấu hình trên máy (mạng) này rồi có mang qua máy (mạng) khác xài được không?
Ai biết xin chỉ giùm em. Đức 0919325545. Em cảm ơn

Cái này bạn phải mò thôi bạn à , Mình ở Tiền Giang nè khúc cầu Mỹ Thuận , mình đang sử dụng con LS-CL lúc đầu mệt mỏi với nó lắm riết rồi làm được ,nên giờ thấy thoải mái khi dùng nó, giờ chắc phải mò tự học linux quá , mấy hôm nay học được nhiều thứ lắm, từ linux

Có dịp ghé giao lưu uống cafe

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Transmission Auto Install script dành cho Buffalo Link Station

Cảm ơn anh đã trả lời :D , em chỉ hỏi cho chắc để tự cài thui mà :D
Tại sợ cài chẳng may nó bị sao thì chít :(

Dùng Bittorrent của firmware Mod cho DHGL thì down up khá tốt,mình thử rồi (không dùng tranmission).Tuy nhiên bạn không thể chọn ưu tiên hay set band cho từng file torrent riêng biệt được(tức là 1 lần chỉ set được cả cụm).Nếu không yêu cầu khắc khe >chỉ dùng down,up khoảng 10 file trở xuống thôi thì dùng cách này cho dể, không có sao đâu

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Tốc độ copy của Buffalo Drivestation Duo quá chậm?

Không phải là không hợp mà khả năng là dây USB kém hoặc cái box của bác có vấn đề với bo mạch.
Tốc độ không ổn định hoặc thấp là do bo mạch của box, em dùng qua nhiều loại box nhưng hiện giờ chỉ tin dùng Buffalo vì độ ổn định và tốc độ rất cao.

Cảm ơn anh đã trả lời :D , em chỉ hỏi cho chắc để tự cài thui mà :D
Tại sợ cài chẳng may nó bị sao thì chít :(

Mình đang xài DHGL đây nè bạn... Chạy rất tốt... seed tốt!
Transmission mình thử seed > 30 + leech 2 phim cùng lúc. Chạy tốt.

Có ai ở Cần Thơ rành mấy cái này không? Em có 1 con DHGL mà không biết set. Em lỡ mua nhầm, em tính mua Drive station mà mua lộn thành Linkstation nè trời. Mấy con Linkstation này cấu hình trên máy (mạng) này rồi có mang qua máy (mạng) khác xài được không?
Ai biết xin chỉ giùm em. Đức 0919325545. Em cảm ơn

Bác cứ dùng script của bác puma mà chạy. Theo đúng như vậy là chạy tốt.
Có gì lên đây hỏi thăm là ra liền, anh em cũng vật lộn với nó nhìu rồi

sad4ever

Ặc, lại cái bệnh thích số to ~X(
Trans optware ra bản 1.92-1, sửa khá nhiều lỗi DNS, đang yên đang lành với 1.91 tay chân ngứa ngáy up lên phát cứ chạy một lúc là crash tức điên lên được, thay các loại FW của LS-GL và HS-DHGL vẫn thế cuối cùng thay lại file khởi động

dùng cái này bị crash liên tục

PATH=/opt/bin:/opt/sbin:/sbin:/bin:/usr/sbin:/usr/bin
DAEMON=transmission-daemon
USER=root

if [ -z "$1" ] ; then
case `echo "$0" | sed 's:^.*/\(.*\):\1:g'` in
S??*) rc="start" ;;
K??*) rc="stop" ;;
*) rc="usage" ;;
esac
else
rc="$1"
fi

case "$rc" in
start)
echo "Starting torrent client service: $DAEMON"
su $USER -c /opt/bin/$DAEMON
;;
stop)
echo "Stopping torrent client service: $DAEMON"
killall $DAEMON 2> /dev/null
;;
restart)
"$0" stop
sleep 15
"$0" start
;;
*)
echo "Usage: $0 (start|stop|restart|usage)"
;;
esac

bằng cái này

#!/bin/sh

prefix="/opt"
PATH=${prefix}/bin:${prefix}/sbin:/sbin:/bin:/usr/sbin:/usr/bin
NAME=transmission-daemon
CONFIGDIR=/root/.config/transmission-daemon
DAEMON=${prefix}/bin/${NAME}

#DAEMON_OPTS="-f ${prefix}/etc/lighttpd/lighttpd.conf"

test -x $DAEMON || exit 0

if [ -z "$1" ] ; then
case `echo "$0" | sed 's:^.*/\(.*\):\1:g'` in
S??*) rc="start" ;;
K??*) rc="stop" ;;
*) rc="usage" ;;
esac
else
rc="$1"
fi

case "$rc" in
start)
echo "Starting Torrent client: $NAME"
EVENT_NOEPOLL=1 $DAEMON -g $CONFIGDIR
;;
stop)
if [ -n "`pidof $NAME`" ]; then
echo "Stopping Torrent client: $NAME"
killall $NAME 2> /dev/null
fi
;;
restart)
"$0" stop
sleep 1
"$0" start
;;
*)
echo "Usage: $0 (start|stop|restart|usage)"
;;
esac

exit 0

thì mới hết, chả hiểu sao nữa

Bác nào mắc bệnh giống em thì thử xem nhé
Đang chạy LS-GL với FW 2.27, trans 1.92

Đã làm theo bác và sửa được vấn đề crash ! cám ơn bác rất nhiều !

datpham

Member

DHGL bị chập mạch với lighttpd hay sao đó.

hic, hình như vậy thì phải, mình ko cách gì chạy rapidleech được hết, cài xong thì lần đầu tiên vô được, chỉnh sửa setting cho nó xong, save lại là hết vô được, reboot lại cũng không vô được luôn, chả hiểu tại sao.

white_land

Dùng Bittorrent của firmware Mod cho DHGL thì down up khá tốt,mình thử rồi (không dùng tranmission).Tuy nhiên bạn không thể chọn ưu tiên hay set band cho từng file torrent riêng biệt được(tức là 1 lần chỉ set được cả cụm).Nếu không yêu cầu khắc khe >chỉ dùng down,up khoảng 10 file trở xuống thôi thì dùng cách này cho dể, không có sao đâu

Em hay down hàng của các private tracker , em sợ ko xài đc

Vậy là phải bỏ Win mà xài Linux hả trời, ai có cái Drivestation muốn đổi LinkStation thì pm cho em nhé. Em mua 450k lận, nếu ai mua em bán lại 350k thôi. Coi như lỗ 100k rồi, em chưa xài được tý nào hết. Mới 96% lận.

Ðề: Giúp mình copy, delete, paste vào Buffalo Terastation

MÌnh làm theo hướng dẫn như thế này

8. Khởi động lại terastation và tiến hành telnet vào lại hệ thống và gõ lệnh df để xem thông tin các ổ, lúc này partition 3 ổ ở khay 4 đã được gán vào hệ thống. Tiến hành set quyền truy cập toàn cục cho nó (global access permissions) bằng lệnh chmod 777 /mnt/disk4 và gõ exit để thoát khỏi hệ thống.

8. Khởi động lại terastation và tiến hành telnet vào lại hệ thống và gõ lệnh df để xem thông tin các ổ, lúc này partition 3 ổ ở khay 4 đã được gán vào hệ thống. Tiến hành set quyền truy cập toàn cục cho nó (global access permissions) bằng lệnh chmod 777 /mnt/disk4 và gõ exit để thoát khỏi hệ thống.

PS2Guy

Phải thế này mới đúng :)

Mã:
chmod -R 0777 /mnt/disk4

Tuy nhiên mình nghi ngờ bạn đang không login bằng root mà bằng myroot?

ditimbantot

Vậy là phải bỏ Win mà xài Linux hả trời, ai có cái Drivestation muốn đổi LinkStation thì pm cho em nhé. Em mua 450k lận, nếu ai mua em bán lại 350k thôi. Coi như lỗ 100k rồi, em chưa xài được tý nào hết. Mới 96% lận.

Bạn chưa hiểu vấn đề .
Thật chất firmware của nó chính là linux đó bạn, việc cấu hình sử dụng giống như mình đang xài linux , nói sơ qua cho bạn hiểu thế này

Nas Stronge là một thiết bị computer mini do hãng nào đó sẳn xuất, và thiết bị này rút gọn ko VGA, ko , ko input chỉ mouse và Keyboard thôi , vấn đề là mình dùng nó bằng cách remote thông qua SSH hoặc telnet . mà firmware của nó (chính là system linux, đa số các nas Stronge) và để sử dụng nó nhất thiết bạn phải biết sơ về một chút linux command để remote hoặc tự học lấy những điều cơ bản, hoặc làm theo hướng dẫn của mọi người ,

Chứ ko nhất thiết phải cài computer remote của bạn là linux mới được , Thân chào bạn

Còn nếu có vấn đề khác bạn có thể ra YM: ditimbantot mình sẽ hỗ trợ bạn thông qua Teamview nhá , Tận tâm tận tình như vậy là được mà phải ko nào hihi

arryo

Active Member
Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

@all: bác nào biết cho mình hỏi: đã load torrent các file .rar về rồi nhưng làm sao để bung nén ngay trên XHL? (mới mua từ tcdt). Cách connect vào XHL bằng telnet or ssh???
Tks!

nếu đã có torrent rồi tức là phải có ipkg rồi. Bạn chỉ cần ssh vào và cài unrar và unzip:

Mã:
ipkg install unrar unzip

Còn cách connect vào ssh thì bạn phải hỏi chỗ bán rồi. Mình nghĩ chắc các bác ấy tắt đi cho người mua đỡ táy máy

lnt

Active Member

Tôi thấy lạ là LS có Web UI rồi, nghĩa là nó đã có web server. Bây giờ mình cài thêm lighttpd liệu có dư không?
Tôi muốn đổi port của Web UI thì phài làm sao?

PS2Guy

Tôi thấy lạ là LS có Web UI rồi, nghĩa là nó đã có web server. Bây giờ mình cài thêm lighttpd liệu có dư không?
Tôi muốn đổi port của Web UI thì phài làm sao?

WebUI của LS chỉ có thể dùng cho mục đích cấu hình LS thôi vì nó là phiên bản rút gọn để chạy Python, bạn sẽ không cấu hình được nó để chạy các module khác, vì vậy mới phải cài đặt thêm 1 Web Server khác cho LS.
Hiện tại thì mình vẫn chưa thấy cách nào đổi port của LS WebUI, ai biết thì chia sẻ (trong NASNavigator thì port mặc định luôn là 80 - lúc bạn nhấn chuột phải lên NAS và chọn Open Web Admin thì luôn chuyển bạn về link HTTP mặc định là IP của NAS, không có port, nên mình nghĩ sẽ không có cách chuyển port khác cho LS của WebUI).

ttdd

Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

nếu đã có torrent rồi tức là phải có ipkg rồi. Bạn chỉ cần ssh vào và cài unrar và unzip:

Mã:
ipkg install unrar unzip

Còn cách connect vào ssh thì bạn phải hỏi chỗ bán rồi. Mình nghĩ chắc các bác ấy tắt đi cho người mua đỡ táy máy

@Luu Linh: cho a cái hướng dẫn connect ssh nhé, tks
@arryo: bạn cho mình hỏi thêm: mình đang torrent mười mấy file bằng rtorrent, tạm ngưng vài ngày không tải, bật lại thì nó báo Tracker status là error hoặc No DHT nodes available for peer search, D/U speed = 0 hết, bi giờ làm cách nào để rtorrent tải về tiếp? Force re-check vẫn không trở lại như cũ đc.

Tks!

lnt

Active Member

WebUI của LS chỉ có thể dùng cho mục đích cấu hình LS thôi vì nó là phiên bản rút gọn để chạy Python, bạn sẽ không cấu hình được nó để chạy các module khác, vì vậy mới phải cài đặt thêm 1 Web Server khác cho LS.
Hiện tại thì mình vẫn chưa thấy cách nào đổi port của LS WebUI, ai biết thì chia sẻ (trong NASNavigator thì port mặc định luôn là 80 - lúc bạn nhấn chuột phải lên NAS và chọn Open Web Admin thì luôn chuyển bạn về link HTTP mặc định là IP của NAS, không có port, nên mình nghĩ sẽ không có cách chuyển port khác cho LS của WebUI).

Để đổi port cho Buffalo Web UI, ta vào /etc/lighttpd/buffalo-web.conf sửa lại giá trị server.port = 80 thành port mình muốn.
Mã:
root@yourNAS:~# nano /etc/lighttpd/buffalo-web.conf
Sau đó nhớ reboot
Mã:
root@yourNAS:~# reboot
Từ đây vào Web UI bằng
Mã:
http://NAS_ip:new_port
Ta để dành port 80 để làm web hay blog :)

PS2Guy

Để đổi port cho Buffalo Web UI, ta vào /etc/lighttpd/buffalo-web.conf sửa lại giá trị server.port = 80 thành port mình muốn.
Mã:
root@yourNAS:~# nano /etc/lighttpd/buffalo-web.conf
Sau đó nhớ reboot
Mã:
root@yourNAS:~# reboot
Từ đây vào Web UI bằng
Mã:
http://NAS_ip:new_port
Ta để dành port 80 để làm web hay blog :)

Bạn chỉnh các thông số xong như thế xong bạn có kiểm tra lại các packet ACP gửi có ổn không? (nhấn chuột phải lên NASNavigator, gửi cho nó một thông điệp hoặc yêu cầu đổi IP :) ), mình chưa test thử bao giờ.

PS2Guy

@Luu Linh: cho a cái hướng dẫn connect ssh nhé, tks
@arryo: bạn cho mình hỏi thêm: mình đang torrent mười mấy file bằng rtorrent, tạm ngưng vài ngày không tải, bật lại thì nó báo Tracker status là error hoặc No DHT nodes available for peer search, D/U speed = 0 hết, bi giờ làm cách nào để rtorrent tải về tiếp? Force re-check vẫn không trở lại như cũ đc.

Tks!

Kiểm tra PM nhé anh.
Tracker Status error thường gây ra do NAS không thể kết nối được Internet hoặc tracker thật sự đã down (hoặc bạn đã bị block khỏi tracker do announce một lần quá nhiều - mấy tracker .ru).

Thân,

Bên trên