Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

foo

Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn][Thảo luận]Lưu trữ bên ngoài sử dụng mạng (NAS) Synology

Mình là người dùng phổ thông cần bác tư vấn con Synology DS413j.
Nhu cầu là dùng 1 ổ để down torrent (và Fshare có được không?). 3 ổ còn lại share qua mạng dùng đầu HD để xem phim trong gia đình (sử dụng 3 đầu HD).
Không biết là NAS này có đáp ứng được những nhu cầu này không?
Mong chỉ giáo. Thanks.

Thưa bạn,

Synology DS413j hoàn toàn đáp ứng được những nhu cầu trên. 3-5 đầu HD thì vô tư. Bạn nên xài mạng LAN 1Gbps cho tốc độ ổn định nhé.
Down torrent vô tư.
Down F-share, thì do FPT bảo mật URL, nên phải có cách get link trước rồi Synology sẽ down phần còn lại cho bạn nhé.

Thân,
foo

digihuan

Ðề: Giúp mình hiện thư mục share của Synology trên windows

Bác cài Synology Assistant trên máy Win, nó sẽ search ra Synology tồn tại trong mạng. Sau đó, tại giao diện Synology Assistant, bác chuột phải lên cái Synology, sẽ hiện ra mục Map Drive cho bác lựa chọn. Tiếp đến là điền User & password, ... Các bước còn lại thì cực kì đơn giản :D

foo

Các tính năng của Synology khi truy cập qua thiết bị mobile/table...

synology_dsm_nvr_dau_ghi_hinh_camera_ip_thiet_bi_luu_tru_du_lieu_18.jpg

synology_dsm_nvr_dau_ghi_hinh_camera_ip_thiet_bi_luu_tru_du_lieu_19.jpg

italian

Member

Chào bạn Foo,

Mình có vài câu hỏi về Syno nè, nhờ bạn trả lời giúp :), mình đang dùng DS212j

1. ở trong NAS đã cài video station, mà sao dùng app ds video không thấy fim gì cả, nó báo movie not found, phải làm thêm bước nào nữa vậy. Mình muốn xem fim trên iPad trong mạng wifi ở nhà, fim để trong NAS

2. làm cách nào để get-link fshare như bạn nói ở trên vậy

3. Download torent - mình thử search fim trong dơnload station và down về, tuyêt6j vời, nhanh gọn. Nhưng mình không biết cách add một cái file torrent mình down về riêng lẻ, nhờ bạn chỉ cách giùm

4. Mấy cái app DS photo+ mình dùng xem hình cũng rất tuyệt, nhưng mà giờ muốn chép mấy cái hình từ iphone, ipad vô NAS bằng cách wireless, có cách nào không vậy, giống như synd hay stream vậy đó, vì mình không muốn chép hình từ iphone/pad vô PC, rồi từ PC vô NAS, hoặc đại loại vậy, giờ làm biếng không muốn cắm cable nữa :-(

Cảm ơn nhiều

thanhdat1990

Active Member

Chào bạn Foo,

Mình có vài câu hỏi về Syno nè, nhờ bạn trả lời giúp :), mình đang dùng DS212j

Theo kinh nghiệm của mình, sử dụng Ipad và NAS, xin được trình bày như sau:

1. ở trong NAS đã cài video station, mà sao dùng app ds video không thấy fim gì cả, nó báo movie not found, phải làm thêm bước nào nữa vậy. Mình muốn xem fim trên iPad trong mạng wifi ở nhà, fim để trong NAS

Vô App Store tìm DS file và chương trình xem phim (mình biết 2 chương trình miễn phí này: Aceplayer, OPlayer HD) để cài trên Ipad, dùng DS file để log on vô DiskStation trên NAS này để quản lý file, chức năng như Windows explorer tren phần mềm Windows. Trên DS file, cứ mở film cần xem, trình xem phim (Aceplayer, OPlayerHD) sẽ tự động play.

Bạn có thể dùng chương trình DS finder (cũng vô App Store để cài) để tìm thông tin của DiskStation trên NAS

2. làm cách nào để get-link fshare như bạn nói ở trên vậy

Trên Ipad, vô App Store tìm chương trình DS download để cài vô. Mở DS download rồi log on vô DiskStation. Trong DS download có trình Browser, dùng chương trình này để vô trang web HDvietnam...mở link Fshare, chương trình sẽ tự động hiểu và download.

3. Download torent - mình thử search fim trong dơnload station và down về, tuyêt6j vời, nhanh gọn. Nhưng mình không biết cách add một cái file torrent mình down về riêng lẻ, nhờ bạn chỉ cách giùm

Có nhiều cách, đơn giản là bạn mở file torrent trên Ipad, chọn open with, chọn DS download.

4. Mấy cái app DS photo+ mình dùng xem hình cũng rất tuyệt, nhưng mà giờ muốn chép mấy cái hình từ iphone, ipad vô NAS bằng cách wireless, có cách nào không vậy, giống như synd hay stream vậy đó, vì mình không muốn chép hình từ iphone/pad vô PC, rồi từ PC vô NAS, hoặc đại loại vậy, giờ làm biếng không muốn cắm cable nữa :-(

Bạn mở file hình trên Ipad, chọn open with DS file, file hình sẽ nằm ở tab local files trên DS file, rồi bạn copy file vô NAS.

Cảm ơn nhiều

Trên đây là những kinh nghiệm của mình mong chia sẻ cho bạn, có gì thắc mắc trong quá trình set up, mong được trao đổi thêm.

foo

Bạn Thanhdat1990 đã trả lời hoàn toàn chính xác rồi.

Mình chỉ bổ sung thêm, là nếu bạn xài Download Station trên máy tính, muốn add file torrent, hay down link trực tiếp, thì bạn chọn 1 trong 2 biểu tượng "quả địa cầu có dấu cộng+" hoặc chọn hình dấu + nhé.

airport

Active Member

Mình đang có vấn đề này với Synology 413j đó là mình dùng pc log vào với user admin hoặc user do mình set thì OK nhưng khi dùng ipad log vào thì lúc được lúc không, toàn bị báo là sai user/pass mặc dù vẫn dùng chính user đó trên pc OK, nhờ các bác xem giúp là lỗi gì nhé. Thanks in advance.

dntt

Member

Tại sao NAS nói chung và Synnology nói riêng lại đắt thế nhỉ. Về bản chất NAS chỉ là một PC đã lược bỏ những phần cứng không cần thiết, lẽ ra nó phải rẻ hơn so với PC tương đương (CPU, RAM...) đằng này nó lại dắt hơn nhiều. Nếu đắt do phần mềm cũng không hợp lý vì HĐH trên NAS không thể đắt hơn trên PC được.

foo

Mình đang có vấn đề này với Synology 413j đó là mình dùng pc log vào với user admin hoặc user do mình set thì OK nhưng khi dùng ipad log vào thì lúc được lúc không, toàn bị báo là sai user/pass mặc dù vẫn dùng chính user đó trên pc OK, nhờ các bác xem giúp là lỗi gì nhé. Thanks in advance.

Vậy là do mạng chập chờn... :)

foo

Tại sao NAS nói chung và Synnology nói riêng lại đắt thế nhỉ. Về bản chất NAS chỉ là một PC đã lược bỏ những phần cứng không cần thiết, lẽ ra nó phải rẻ hơn so với PC tương đương (CPU, RAM...) đằng này nó lại dắt hơn nhiều. Nếu đắt do phần mềm cũng không hợp lý vì HĐH trên NAS không thể đắt hơn trên PC được.

NAS bán cho bạn niềm tin yêu cuộc sống với các ứng dụng đã thiết lập sẵn tốt hơn PC, và giúp bạn tạm thời yên tâm hơn với nỗi lo lắng mất mát dữ liệu, mà vẫn đảm bảo quá trình sử dụng đơn giản và thân thiện nhất. Trong khi PC thì bạn phải sống chung với nỗi lo một ngày nào đó HDD die, dữ liệu sẽ đi sạch (ngoại trừ bạn luôn luôn phải manually backup)

kenn1278

Member

Chào bác Foo em có 1 file film 450Mb đưa link cho bạn em download nhưng tốc độ download no chậm mất tới 30 phút mới down xong ,không biết là do máy hay có cần setup gì trong synology.Mong bác chỉ dẩn xin cám ỏn
PS : em xài ds1512 mạng trong nhà thì ok (nhà em và bạn em speed internet nhanh ).

foo

Chào bác Foo em có 1 file film 450Mb đưa link cho bạn em download nhưng tốc độ download no chậm mất tới 30 phút mới down xong ,không biết là do máy hay có cần setup gì trong synology.Mong bác chỉ dẩn xin cám ỏn
PS : em xài ds1512 mạng trong nhà thì ok (nhà em và bạn em speed internet nhanh ).

Chào bạn, Ở Việt Nam, trên thực tế tốc độ Upload thường chậm hơn tốc độ Download. Chứ không có giống nhau như lí thuyết của các nhà cung cấp dịch vụ Cable quang quảng cáo.
Tốc độ down phụ thuộc đường Up lên ở nhà bạn, và đường tải xuống ờ nhà người bạn thứ 2.

italian

Member

Trên đây là những kinh nghiệm của mình mong chia sẻ cho bạn, có gì thắc mắc trong quá trình set up, mong được trao đổi thêm.

Cảm ơn bạn thanhdat1990 nhiều, mình cũng đã mày mò chút và cũng đã làm được mấy thứ giống bạn hướng dẫn, nhưng mà còn vài câu hỏi khác :)

1. video station: làm thế nào để xem video trên web from pc/laptop? Mình có thể access file giống như explorer rồi mở file nhưng mình muốn xem bằng cái giao diện của video station, nhìn đẹp hơn và có thông tin/hình ảnh về phim

2. get link fshare, cách bạn chỉ là trên ipad, còn trên laptop thì sao vậy bạn? Mình thử lấy cái link ở fshare và paste vào download station nhưng chưa thành công. Còn add torrent thì được rồi

Giải quyết xong mấy cái multimedia này thì tập trung vào chuyện backup /sharing :)

Cảm ơn bạn nhiều

foo

Cảm ơn bạn thanhdat1990 nhiều, mình cũng đã mày mò chút và cũng đã làm được mấy thứ giống bạn hướng dẫn, nhưng mà còn vài câu hỏi khác :)

1. video station: làm thế nào để xem video trên web from pc/laptop? Mình có thể access file giống như explorer rồi mở file nhưng mình muốn xem bằng cái giao diện của video station, nhìn đẹp hơn và có thông tin/hình ảnh về phim

2. get link fshare, cách bạn chỉ là trên ipad, còn trên laptop thì sao vậy bạn? Mình thử lấy cái link ở fshare và paste vào download station nhưng chưa thành công. Còn add torrent thì được rồi

Giải quyết xong mấy cái multimedia này thì tập trung vào chuyện backup /sharing :)

Cảm ơn bạn nhiều

Chào bạn, những video nào bạn lưu trong thư mục Video thì sẽ được tự động tìm thấy trong Video Station. Xem phim qua web luôn nhé.
Nếu bạn lưu phim ở môt thư mục khác, thì bạn cần phải tạo index. Cách tạo như sau.
DSM/Control Panel/Media Indexing Service/Indexed Folder và tao ra một folder mới chứa các phim bạn đang lưu/

Còn cách Get Link fshare, bạn search trên google có nhiều cách lắm nhé. Do FPT bảo mật link để hạn chế băng thông nên bạn phải tìm cách lách qua.

Cần hỗ trợ gì, bạn đừng ngại post lên đây cho mọi người cùng tham khảo nhé.

italian

Member

CẢm ơn bạn, mình search thử google thấy toàn là cách giống như phải cài phần mềm, proxy...cái mình cần chỉ là cái link để mình có thể dl trên fshare từ NAS, mình có acct của fshare. Ko biết mình tìm có bị sót gì không

Mình thử vô web bằng dsdownload rồi mở link mà nó chỉ có down có cái file index.php ah :)

Chắc mình cũng phải re-index lại movie để phân loại lại chứ nó quét hết rồi bỏ vô video thấy tùm lum quá, hình như trong video station nó chỉ có 4 mục là video, tv recording etc..., mình muốn tạo vd như phim hoạt hình, phim ca nhạc etc... được ko vậy?

foo

CẢm ơn bạn, mình search thử google thấy toàn là cách giống như phải cài phần mềm, proxy...cái mình cần chỉ là cái link để mình có thể dl trên fshare từ NAS, mình có acct của fshare. Ko biết mình tìm có bị sót gì không

Mình thử vô web bằng dsdownload rồi mở link mà nó chỉ có down có cái file index.php ah :)

Chắc mình cũng phải re-index lại movie để phân loại lại chứ nó quét hết rồi bỏ vô video thấy tùm lum quá, hình như trong video station nó chỉ có 4 mục là video, tv recording etc..., mình muốn tạo vd như phim hoạt hình, phim ca nhạc etc... được ko vậy?

Đúng rồi, bạn chỉ cần get link, cách đơn giản nhất là bạn chịu khó cho nó down bằng web, hay bằng IDM gì đó (chỉ nhá để lấy link thôi, không down hết), rồi copy cái link vào NAS. Hơi thủ công, nhưng tại mình không có xài fshare nên không có câu trả lời tốt hơn.

Còn video Station thì bạn cứ vọc nhé, câu hỏi của bạn thật sự mình cũng chưa thử luôn... hi hi. Để mai mốt rảnh vọc rồi mình trả lời sau nhé. Đã có DSM 4.2 Beta rồi đó, bạn thích thì down về vọc trước cho biết luôn nhé.

Thân,
foo

dntt

Member

NAS bán cho bạn niềm tin yêu cuộc sống với các ứng dụng đã thiết lập sẵn tốt hơn PC, và giúp bạn tạm thời yên tâm hơn với nỗi lo lắng mất mát dữ liệu, mà vẫn đảm bảo quá trình sử dụng đơn giản và thân thiện nhất. Trong khi PC thì bạn phải sống chung với nỗi lo một ngày nào đó HDD die, dữ liệu sẽ đi sạch (ngoại trừ bạn luôn luôn phải manually backup)
Câu trả lời mang tính chất marketting không nêu ra được lý do NAS được bán với giá cắt cổ. Về mặt lưu trữ, quản lý dữ liệu NAS làm rất tốt nhưng PC làm được hàng trăm việc khác tốt hơn. Tôi muốn nói đắt ở đây là giá bán sản phẩm so với giá thành sản xuất. Theo tôi lý do đắt là quá ít sự cạnh tranh trong lĩnh vực sản xuất NAS. Giống như PC những ngày đầu được sản xuất bởi một số hãng thì cũng được bán với giá trên trời, sau nhờ những noname PC mà giá PC mới trử về mặt đất. Hy vọng NAS cũng đi theo con đường như PC để anh em HD dễ thở.

foo

Câu trả lời mang tính chất marketting không nêu ra được lý do NAS được bán với giá cắt cổ. Về mặt lưu trữ, quản lý dữ liệu NAS làm rất tốt nhưng PC làm được hàng trăm việc khác tốt hơn. Tôi muốn nói đắt ở đây là giá bán sản phẩm so với giá thành sản xuất. Theo tôi lý do đắt là quá ít sự cạnh tranh trong lĩnh vực sản xuất NAS. Giống như PC những ngày đầu được sản xuất bởi một số hãng thì cũng được bán với giá trên trời, sau nhờ những noname PC mà giá PC mới trử về mặt đất. Hy vọng NAS cũng đi theo con đường như PC để anh em HD dễ thở.

NAS đơn thuần chỉ là tính năng ổ đĩa mạng. Tính năng này thì các Router bây giờ làm được rồi bạn, chỉ cần cắm USB vào Router là có NAS ngay. Giá rất rẻ.

Còn Synology là All-In-One Diskstation có nhiều tính năng hơn, và nhiều trải nghiệm hơn, dựa vào bản chất của NAS.

NAS thiên về lưu trữ và vận hành dữ liệu. So với cách đây vài năm thì NAS đã đi vào đời sống của người dùng chứ không chỉ ứng dụng cho Business, và cũng đã rẻ đi nhiều, so với các hệ thống NAS của HP, IBM.

all_in

Em cũng đang tìm hiểu về NAS và có 1 số câu hỏi muốn hỏi:
1) Nhà em có khoảng 3 cái sách tay,pc,iphone,ipad ... Em muốn hỏi là,khi em download 1 file film về lưu ở NAS rồi e dùng sách tay,pc,iphone hay ipad xem thì có đc ko ạ?
- 1080 xem có ok ko a?
- Stream video có bị delay ko?
- File 1080 lúc tua đi tua lại có bị giật ko?
- 2 vi tính cùng xem 1 file thì có đc không?
- Ví dụ trên NAS là file ISO thì em có thể xem nó ko? ( cái này phụ thuộc vào vi tính hay tùy thuộc vào code của NAS? Vấn đề này em ko hiểu lắm)
Tạm thời chỉ có vậy cám ơn các bác nhiều :)

foo

Em cũng đang tìm hiểu về NAS và có 1 số câu hỏi muốn hỏi:
1) Nhà em có khoảng 3 cái sách tay,pc,iphone,ipad ... Em muốn hỏi là,khi em download 1 file film về lưu ở NAS rồi e dùng sách tay,pc,iphone hay ipad xem thì có đc ko ạ?
- 1080 xem có ok ko a?
- Stream video có bị delay ko?
- File 1080 lúc tua đi tua lại có bị giật ko?
- 2 vi tính cùng xem 1 file thì có đc không?
- Ví dụ trên NAS là file ISO thì em có thể xem nó ko? ( cái này phụ thuộc vào vi tính hay tùy thuộc vào code của NAS? Vấn đề này em ko hiểu lắm)
Tạm thời chỉ có vậy cám ơn các bác nhiều :)

Chào bạn,

Mình xin phép trả lời là chỉ duy nhất 1 thiết bị NAS Synology, bạn có thể cùng lúc coi trên 3,4 Máy PC, Iphone, Ipad, Android mà không bị vấn đề gì nhé.
Streaming thường thì không bị giật, nhưng nếu đthoại yếu quá thì có thể bị giật do không đủ bộ nhớ để cache cho 1080p. Test trên iphone4 Ok, HTC loại 4,5 triệu cũng ok luôn.
Còn định dạng ISO, AVI, MOV hay gì, 1 phần do Máy PC quyết định. Ví dụ máy của bạn không giải mã được ISO, thì NAS vẫn có thể cho phép bạn down hoặc copy file ISO về máy, nhưng lại coi không được.

Bạn cần hỗ trợ gì, đừng ngại post lên đây để mọi người cùng tham khảo nhé.

Thân,
foo.

Bên trên