Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

Haihard

Member
Ðề: Xin tư vấn mua HDD!

Hiện tại em đang muốn mua 1 ổ HDD tầm 500GB -> 1TB.
Mong các bác tư vấn giúp em.
Theo em thấy thì ổ cứng seagate được ưa chuộng nhất.
Nhưng ko biết với dung lượng lớn như vậy thì loại nào là tốt nhất.
Nên mua ổ cúng gắn trong hay là ổ cứng gắn ngoài (Kể cả qua cổng usb và esata)
Em cảm ơn nhiều.

Em thì chuyên về HDD Seagte. Riêng WD thì em lại có dòng 2.000Gb. Mỗi tội WD giá em chưa tốt lắm mà thôi.
Tham khảo chỗ này nè http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=7059
Bên em đang hỗ trợ chính sách Free Ship và Free phim. Bác cứ lựa chọn thoải mái nhé.

hbc

Moderator

Em tìm hiểu cũng thấy nhiều người khuyên dùng con này.
Nhưn sao có nơi hưỡng dẫn bảo hành 3 năm có nơi 5 năm là sao bác?

Chỉ riêng dòng WD Black 1TB (sx tại Malaysia) mới có BH 5 năm, WD Green 1TB (sx tại Thailand) chỉ BH 3 năm thôi

Vào trang này: Warranty Services, điền model number xong sẽ hiện ra thời hạn bảo hành ổ cứng của bạn

quyhienhinh

Cảm ơn các bác đã giúp đỡ.
Có lẽ em chọn con 1TB WD black.
Nhưng mua con này ở đâu thì chắc ăn nhất các bác?

nonamevn622

Em muốn mua 1 cái dock, nhờ mọi gnười tư vấn dùm...

Em muốn mua 1 cái HDD dock, có hỗ trợ cả IDE lẫn SATA, giao tiếp với máy tính qua cổng eSATA. Em tham khảo mấy cái trên diễn đàn thì chỉ toàn thấy loại SATA thôi, ko có cái nào có IDE cả, ko biết loại như thế có bán ko? :confused:
Cũng nhờ mọi người tư vấn nên mua dock của hãng nào. Em thấy bảo Unitek là tốt nhất có đúng ko?

PS: Nếu post nhầm chỗ thì cho em xin lỗi, xin admin chuyển dùm. 8->

kdnguyen

Ðề: Em muốn mua 1 cái dock, nhờ mọi gnười tư vấn dùm...

- Sao bác lại cần IDE nhỉ?

- Unitek nhiều người dùng, nhưng hok biết có tốt nhất hok nữa.

nonamevn622

Ðề: Em muốn mua 1 cái dock, nhờ mọi người tư vấn dùm...

Ngoài việc dùng cho phim HD (cần SATA), em còn làm công việc "hỗ trợ kỹ thuật" cho đám bạn, thường phải mở case ra cắm mấy cái ổ IDE của bọn nó vào, ngại quá! :))
Giờ muốn mua cái dock hỗ trợ cả IDE và SATA cho tiện.

92thaiha

- Sao bác lại cần IDE nhỉ?

- Unitek nhiều người dùng, nhưng hok biết có tốt nhất hok nữa.

Nhìn cái chữ ký của bro lại thấy buồn buồn và buồn cười, cái Unitek này nhiều người dùng nhưng chưa ai biết nó là của hãng nào nhỉ ? không biết tên hãng có phải là Unitek, 1 hãng của Trung Quốc không nữa :D

kdnguyen

Ngoài việc dùng cho phim HD (cần SATA), em còn làm công việc "hỗ trợ kỹ thuật" cho đám bạn, thường phải mở case ra cắm mấy cái ổ IDE của bọn nó vào, ngại quá! :))
Giờ muốn mua cái dock hỗ trợ cả IDE và SATA cho tiện.

- Có con này: AluBox eSATA 3.5 IDE+SATA (model: ACR-HD50138)
http://www.xtremevn.com/forum/showthread.php?t=6851

Nhìn cái chữ ký của bro lại thấy buồn buồn và buồn cười, cái Unitek này nhiều người dùng nhưng chưa ai biết nó là của hãng nào nhỉ ? không biết tên hãng có phải là Unitek, 1 hãng của Trung Quốc không nữa :D

- Em đâu có ủng hộ hàng TQ đâu bác. Em chỉ nói lên thực tế là có nhiều người xài Unitek.

vkc

Well-Known Member

Thanks! Nhưng cái em cần là dock chứ ko phải là box :confused:. Box thì ko thể lắp vào tháo ra liên tục đc.
Dù sao cũng cám ơn bác. Cái box đẹp đấy! :-?

Qua box mua bán có nhiều lắm bác ạ

manhthang

Huyền Thoại

Tôi mua 1 cái nguồn cũ của case đồng bộ hết 50k về cắt bỏ hết râu ria, chỉ để lại phần chân nguồn ổ cứng thế là có cái nguồn cắm ngoài. Làm 1 sợi SATA dài nửa mét nữa thế là có cái DOCK ngon lành =))

kdnguyen

Qua box mua bán có nhiều lắm bác ạ

Tôi mua 1 cái nguồn cũ của case đồng bộ hết 50k về cắt bỏ hết râu ria, chỉ để lại phần chân nguồn ổ cứng thế là có cái nguồn cắm ngoài. Làm 1 sợi SATA dài nửa mét nữa thế là có cái DOCK ngon lành =))

Các bác sai đề rồi. Bác chủ cần dock có thể kết nối với HDD IDE.

Thanks! Nhưng cái em cần là dock chứ ko phải là box :confused:. Box thì ko thể lắp vào tháo ra liên tục đc.
Dù sao cũng cám ơn bác. Cái box đẹp đấy! :-?

Nếu tìm không ra HDD Dock support IDE thì, bác mua thêm thiết bị đổi IDE thành SATA, dùng với Dock SATA được rồi.

mx1

Member

ở VN ko thấy bán loại dock IDE và SATA. Bác tham khảo mấy trang nước ngoài xem.
Còn ko thì chịu khó mua 2 cái dock vậy :)

nonamevn622

Ðề: Em muốn mua 1 cái dock, nhờ mọi người tư vấn dùm...

Cám ơn mọi người, em quyết định sẽ mua cái dock hỗ trợ SATA và 1 cổng chuyển đổi IDE-SATA! :cool:

huyhuy

Member
xin tư vấn về hdd

Em muốn kết nối Hdd 1Tb với Western Digital - WD TV HD Media Player thì Hdd nên để NTFS hay FAT32,HFS+ rất mong được sự giúp đỡ của các bác

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: xin tư vấn về hdd

Bắt buộc phải là NTFS, nếu không bạn chả copy được phim nào mà xem :)

buiducxd

FAT 32 chỉ hỗ trợ file nhỏ hơn 2Gb thôi
Nếu copy các file lớn hơn 2Gb nó sẽ báo đầy ổ, mặc dù còn 1 đống dung lượng -> dùng NTFS.

hoangia90

Nhỏ hơn 4GB bạn à :)

bậy nè hồi xưa xài 20G vẫn xài FAT32 đó bạn...........FAT (thường xài cho usb ) FAT32 là các dang format dùng cho quảng lý ổ đĩa dung lượng nhỏ sẽ rất hiệu quả khi lên trên 40G thì bạn nên xài NTFS sẽ quản lý và truy cập thông tin tốt hơn......

Bên trên