Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

minh_av

Member
Ðề: Cách khắc phục lỗi cho các HDD Seagate

Ổ của em là Barracuda 7200.11
S/N :9QJ17JFM
ST31000340AS
P/N :9BX158-303
Firmware:SD15
Date Code:08495 Site Code: KRATSG
WWN : 5000C5000D4939D6

Cách đây 4 hôm tự nhiên PC không nhận được ổ nữa. Có phải em đã dính bom hẹn giờ không ? Bios không nhận ổ nữa thì có update firmware được không ?
Xin các bác giúp đỡ !

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Ổ của em là Barracuda 7200.11
S/N :9QJ17JFM
ST31000340AS
P/N :9BX158-303
Firmware:SD15
Date Code:08495 Site Code: KRATSG
WWN : 5000C5000D4939D6

Cách đây 4 hôm tự nhiên PC không nhận được ổ nữa. Có phải em đã dính bom hẹn giờ không ? Bios không nhận ổ nữa thì có update firmware được không ?
Xin các bác giúp đỡ !

bạn đã dính bomb hẹn giờ, bây giờ update firmware đi là ổn.

aLeXx

Mình đã update HDD Seagate 500GB firmware SD15 của mình thành công lên SD1A. Nhưng hiện tượng random freeze vẫn còn, không biết có bác nào cũng bị như vậy không?
/ Hay bị treo máy ngẫu nhiên, rất khó chịu. Nhiều người cũng đã report vấn đề này lên Tech Support của Seagate.

MrQ1984

Member

tớ có con ổ 1,5tb đã kiểm tra rất kỹ theo hướng dẫn của bạn chip cách đây khá lâu và nó hoàn toàn ko có trong list,vậy mà đến h nó lăn ra cả win và cmos đều ko nhận ^:)^
bảo hành thì nó đổi mới ngay nhưng mờ cái quan trọng là đống film,liệu có cứu được không ae ?sưu tầm lại chắc tớ chết mất~X(

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

tớ có con ổ 1,5tb đã kiểm tra rất kỹ theo hướng dẫn của bạn chip cách đây khá lâu và nó hoàn toàn ko có trong list,vậy mà đến h nó lăn ra cả win và cmos đều ko nhận ^:)^
bảo hành thì nó đổi mới ngay nhưng mờ cái quan trọng là đống film,liệu có cứu được không ae ?sưu tầm lại chắc tớ chết mất~X(

vậy là nó không thuộc diện chết firmware mà chết... đơn thuần (chết cơ, chết mạch) :eek:

old_man

Cám ơn bác chip, em đã update HDD thành công, bây giờ rất yên tâm.

trungkho

Member
Ðề: HDD WD Recertified

Giá ở Mỹ ~ $110, hàng NEW 100%, BH 5 years: http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16822136284
Giá ở VN ~ $130, hàng Recertified BH 6 months.

Hãy là người tiêu dùng có hiểu biết.

1. Bác này dễ tính quá. Nhưng bác nói chưa đúng rồi. Khi mua hàng, ai cũng muốn mua đúng chất lượng mà tiền mình bỏ ra. Và không ai muốn mình bị lừa hay hàng mình có vấn đề lúc mới mua. Mình bỏ tiền ra mua hàng mới, mà lại dính hàng bị sửa chữa, thì bác thấy thế nào?

2. Nếu bác mua hàng chỉ dựa trên tiêu chí này, thì nếu bác mới mua 1 sản phẩm, mà sản phẩm của bác bị trục trặc, cứ phải đi bảo hành 3-5 năm, thì bác thấy thế nào?

3. Nếu bác mua hàng chỉ nghe người bán nói là sản phẩm được bảo hành 3-5 năm, nhưng khi thông tin từ hãng sản xuất là chỉ được bảo hành 6 tháng, thì bác thấy thế nào?

Khà khà, bác cứ đùa anh em, nếu ở VN mà không làm thế này, thì làm sao có lời :D

truonghd

Well-Known Member
ổ cứng bị sao vậy

tôi có mua 1 ổ cứng 750g của westerven, hiên nay có tình trạng là khi khởi động win vào my computer thì thấy ổ, khi tôi chạy chương trình hay copy, hay down về lưu trong ổ đó thì ổ tự nhiên biến mất, nhưng khởi động lại thì có lại, vậy tôi xin hỏi ổ cứng tôi bị gì vậy

kdnguyen

Ðề: ổ cứng bị sao vậy

tôi có mua 1 ổ cứng 750g của westerven, hiên nay có tình trạng là khi khởi động win vào my computer thì thấy ổ, khi tôi chạy chương trình hay copy, hay down về lưu trong ổ đó thì ổ tự nhiên biến mất, nhưng khởi động lại thì có lại, vậy tôi xin hỏi ổ cứng tôi bị gì vậy

Em chưa gặp trường hợp này. Nhưng để biết vấn đề từ đâu, bác có thể test như sau:
1. Cắm ổ cứng thứ 2 vào máy của bác, phải bảo đảm ổ cứng thứ 2 này không có vấn đề gì (ổ cứng thứ 2 hoạt động tốt khi cắm vào 1 máy khác).
2. Cắm ổ cứng của bác vào máy khác ( phải cắm giống như cách cắm vào máy bác )
3. Bác cho biết kết quả của bước 1 và bước 2. Sau đó mới có bước kế tiếp.

quat

Hơ hơ em cũng bị hiện tượng y như bác và báo cáo với bác là sau đó độ nửa tháng thì em vĩnh viễn ra đi không lời từ biệt (chết ngắc cơ luôn)

billtruc

Member

WD160G mới toanh trong Compaq_C700 xách tay dìa, cài win lâu ơi là lâu, quét ra 2 bad -> chạy mặt với WD lun

jame007nt

Đem qua máy khác thử xem sao, nếu được thì cài lại win là OK

truonghd

Well-Known Member

k biết có sao k nữa, mình mới mua được khoảng 1 tháng, bảo hành năm, tự nhiên từ sáng giờ hết bị, nghe bạn kia nói khoảng 1 tháng nữa dea luôn chắc chết quá, bao nhiêu phim doxn về bỏ ở đó hết

khoalinh

Tôi có HDD Sg 1T cũng bị vậy,check disk hết luôn.Bạn thử xem sao.

truonghd

Well-Known Member

Tôi có HDD Sg 1T cũng bị vậy,check disk hết luôn.Bạn thử xem sao.
check dísk là sao vậy bạn ơi, mình gà mấy vụ này lắm, từ lúc bị giờ thấy máy nặng lắm,extrac có 1 phim k mà gần cả tiếng, mình k sợ hư tại còn bảo hành mà, mình chỉ sợ mất hết dữ liệu thôi, toàn phim hd mình down mấy tháng nay
chắc chán tại ổ cứng rồi, tại mình extreac bằng ổ khác thì k sao CPU chạy khoảng 15 - 20% thôi
còn chạy file nào lưu bằng ổ đó thì 50-80%

Chỉnh sửa lần cuối:

kdnguyen

check dísk là sao vậy bạn ơi, mình gà mấy vụ này lắm, từ lúc bị giờ thấy máy nặng lắm,extrac có 1 phim k mà gần cả tiếng, mình k sợ hư tại còn bảo hành mà, mình chỉ sợ mất hết dữ liệu thôi, toàn phim hd mình down mấy tháng nay

- Bác có thể làm như sau:

1. Ở cửa sổ Window Explore, right click trên ổ cứng. Chọn Properties
2. Click chọn Tools.
3. Click Check Now ở phần Error-checking.
4. Check 2 option.
5. Click Start.

truonghd

Well-Known Member

- Bác có thể làm như sau:

1. Ở cửa sổ Window Explore, right click trên ổ cứng. Chọn Properties
2. Click chọn Tools.
3. Click Check Now ở phần Error-checking.
4. Check 2 option.
5. Click Start.

làm như vậy có mất hết dữ liệu k vậy, mình mới gọi diện cho bảo hành, nó kêu ổ cứng bị lổi , đem qua cho nó kiểm tra,ngặt 1 nổi là phim hd của mình ở đó hết, bây giờ muốn copy cũng k được, mà nó nói nếu mất dữ liêuh nó k chịu trách nhiệm mới chết chứ

kdnguyen

làm như vậy có mất hết dữ liệu k vậy, mình mới gọi diện cho bảo hành, nó kêu ổ cứng bị lổi , đem qua cho nó kiểm tra,ngặt 1 nổi là phim hd của mình ở đó hết, bây giờ muốn copy cũng k được, mà nó nói nếu mất dữ liêuh nó k chịu trách nhiệm mới chết chứ

- Nếu bảo hành đã xác nhận ổ cứng bị lỗi thì bác nên đem tới bảo hành, không nên và không cần phải check hay fix ổ cứng nữa.

- Trước khi đem bảo hành nên backup data. Bác nên cố gắng làm điều này. Sao bác làm không được?

Bên trên