Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

Ðề: Help: Kô nhận đc phân vùng sau khi dùng Partition Magic

bạn xóa tùm lum ....một tí check lại thấy mất hết data mấy hdd kia thì toi...
tốt nhất là tháo hết mấy cái hdd kia ra,chỉ gắn 1 hdd ban phân vùng thôi rồi làm gì thì làm....he..he

tinhte

Well-Known Member
Ðề: Có bác nào gặp vấn đề với ổ Seagate 1.5Tb không vậy?

Mình cũng đang dùng ổ 1.5 tb, ngon, tuy nhiên hộp hơi nóng.

hoahongtim

Cám ơn bro đã giúp đỡ. E làm đc ròi. HDD đang format đc 70% ròi [ :D ]

Nhân tiện đây cho hỏi thêm: chức năng format với quick format khác nhau như thế nào ngoại trừ vấn đề tốc độ of quick format nhanh hơn format

duonglv

Well-Known Member

Mình kô tìm thấy chức năng Creat New Partition. Nhưng trog Properties có cái tab QUOTA gì đó

Xin Bạn hướng dẫn tiếp. Mình kô dám mạo hiểm tự mày mò [ :) ]

bác chọn ở bảng phía dưới í, ko phải chọn ở bảng phía trên đâu, ở chỗ Disk 1, bác chuột phải vào 2 cái phân vùng đang viền xanh lá cây kia, rồi chọn Delete Volume, nó sẽ quay về thành Unpartitioned, sau đấy bác lại chuột phải vào đúng vùng đấy và chọn Tạo partition mới là xong :D

hoahongtim

Xin cám ơn bro, e đã làm đc ròi [ :D ]

Lioncoeur

Cũng có thể 2 năm nữa mới phát hiện ra 1.5TB bị lỗi, giống như 1TB bi giờ vậy đó =))

tbn2004

Active Member

Mới mua 1 cái 1.5TB Seagate nguyen seal có 2.4tr của 1 pác trong 4rum này nè pác :D. Ong kia bán hàng mắc vãi

kdnguyen

Nhưng bạn chưa mua HDD ở đó là tốt rồi, hơn nưa đã mua được K200 có $240, hình như trên HDVN chưa có giá thấp như vậy. Sao chỗ đó bán K200 rẻ zậy ta ??

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cám ơn bro đã giúp đỡ. E làm đc ròi. HDD đang format đc 70% ròi [ :D ]

Nhân tiện đây cho hỏi thêm: chức năng format với quick format khác nhau như thế nào ngoại trừ vấn đề tốc độ of quick format nhanh hơn format

format chậm sẽ phát hiện và đánh dấu các bad sector nếu có. Nếu tự tin HDD của mình ko lỗi, bạn cứ quick format cho nhanh.

tbn2004

Active Member

Giá cả còn phụ thuộc vào 7200.11 hay 7200.12 nữa mà bro8-x
Ax , tui chicken vụ này. Xin bro cho biết sự khác biệt. Để tui vào google search, ko biết có bác này trong 4rum bán cùng lúc 2 loại này ko ta? :confused:

Haihard

Member

Em cũng nắm rõ tình hình trên đây nên em vẫn chưa mua HDD tại chổ đấy vì còn thắc mắc quá. Em còn tính mua 2 ổ 1.5Tb một lúc (1 cho bạn em, 1 cho em) nên mới lên đây hỏi thăm các bác cho nó yên tâm.

Sử dụng HDD 1.5TGb thực ra không an toàn dữ liệu đâu bác ạ. Nhất là khi bác đổ nước hoặc quăng từ lầu 5 xuống đất.
Hì hì. Em buồn nên Spam bác tý. :D

thang_ngo_2002

@Jim-Toanstrong, thang_ngo_2002: em cũng đã nghĩ đến vấn đề hai bác nói ngay lúc post bài đầu tiên, nhưng khi đó vấn đề vẫn chưa rõ ràng.
Cái nick em trên này là ảo, post bài lên trên này cũng chẳng thiệt hại gì cho bản thân em nhưng rõ ràng sẽ gây ảnh hưởng đến người bán. Mọi người đọc thread này xong thì cũng có đủ thông tin để không bị thành "gà" rồi. Còn bác nào muốn thông tin chi tiết hơn thì xin PM cho em ạ.

Bác cứ cho mọi người trên 4rum được biết để anh em còn chủ động khi mua
Biết đâu ông chủ này bán ổ cứng thì đắt nhưng đầu K200 rẻ thì sao :D. Giá rổ, bảo hành con K200 như thế nào bác?

đứa nào nói ổ 1,5tb bị lỗi bác cứ bảo nó đưa ra bằng chứng hay bài viết nào xem nào, đảm bảo nó lên check Google cả ngày cũng chả ra, HDD 1Tb trước còn lỗi chứ dòng 1,5Tb thì ngon rồi bác ạ, cứ mua đi, ko phải lăn tăn

Chắc lại chọc chạch phá đám làm ăn bác ạ.
Nếu bị lỗi thì làm j có chuyện đóng gói bán ra ngoài đc

xabeng

Format fat32 cho ổ 1.5TB

Xabeng gặp phải vấn đề này khi mua ổ cứng mới 1.5TB (chưa format). google mãi mới tìm ra cách giải quyết nên đưa lên đây cho bà con tham khảo. Mục đích sử dụng cái ổ 1.5TB của xb là để lưu dữ liệu bên ngoài nên không muốn chia partition. Cắm vào windows và sử dụng Disk Managemet thì thấy nó chỉ cho format định dạng NTFS. Xb không khoái cái NTFS này lắm vì nó chỉ dùng tốt cho windows. May tìm được bài viết này.

Các bác chỉ cần download cái fat32format này về. Giải nén rồi dùng nó trong dos (start --> run --> cmd) như lệnh format bình thường. Bác nào chưa rành lắm thì chịu khó đọc kỹ cái hướng dẫn trong bài viết kia nhé. Ưu điểm của fat32format là có thể format fat32 cho hdd lớn (tối đa 2TB thì phải) và đặc biệt nhanh. Lúc mới dùng cứ nghĩ phải mất cả đêm để format cái ổ 1.5TB (tốc độ của lệnh format trong dos) nhưng vài giây sau đã thấy nó báo xong rồi. Không biết format nhanh thế thì ổ cứng sau này dùng có vấn đề gì không, bác nào rành hơn phổ biến kinh nghiệm cho bà con phát.

Vào lại win thấy nhận đủ hdd dung lượng 1.35TB. Vậy là ổn huh???

PhiHDN

Member
Ðề: Format fat32 cho ổ 1.5TB

Format FAT32 thì không thể copy các file >4GB được. Mình lại thích NTFS hơn, mua cái USB 8GB về mà copy cái phim 6GB nó báo file lớn quá không cho copy. Format lại qua NTFS thì ok, HDD cũng tương tự. Copy phim cho thằng bạn, ổ free cả chục GB mà báo ko copy được, bực cả mình.
Một điểm nữa mình thích NTFS là không bị checkdisk khi khởi động windows, FAT32 nó check cũng bực mình lắm.
Nói chung về kiến thức mình không rành về NTFS hay FAT32. Mình chỉ nói về cảm nhận của mình về 2 định dạng này.

tien113

nên xài ntfs thôi, giờ này mà con fat32 nữa thì lạc hậu mất rùi...

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tớ vẫn dùng 1 file ghost Fat32 để format HDD theo định dạng cổ lỗ sĩ này. HDD 1.5TB format mất 10 giây, nhận đủ.

dino

Active Member

trong window vẫn cho format fat32 đấy chứ ? bro check lại xem sao nhé

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên