Trào lưu các kênh truyền hình HD upscale , có nên ủng hộ hay ko ?

caothudeche

Moderator
Ðề: Re: Trào lưu các kênh truyền hình HD upscale , có nên ủng hộ hay ko ?

Tốn băng thông nhưng hình ảnh không đẹp thì phát SD còn hơn
Bởi thế mình mới nói: "Cái phần băng thông dành cho upscale này có lễ để cho mấy em HD có được chất lượng cao hơn."

trannguyenhien

Active Member
Chúng ta từ bỏ chế độ phong kiến nên CNXH bỏ qua giai đoạn tư bản chủ nghĩa nhưng về áp dụng công nghệ thì từng bước....từng bước.có khi giật lùi.hài vãi;)

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: Re: Trào lưu các kênh truyền hình HD upscale , có nên ủng hộ hay ko ?

Chúng ta từ bỏ chế độ phong kiến nên CNXH bỏ qua giai đoạn tư bản chủ nghĩa nhưng về áp dụng công nghệ thì từng bước....từng bước.có khi giật lùi.hài vãi;)

Theo bạn các nước kia chẳng lẽ không từng bước?
Không phải AQ chứ việc VN bắt đầu có kênh HDTV từ những năm 2009 đã là loại sớm của thế giới và vẫn đang có nhiều đài hướng tới HD, như vậy ta giật lùi chỗ nào?

TechPC

Các bác nói thì dễ làm nó cả 1 vấn đề, phải những người trong nghề mới biết được, có phải cứ chuyển bụp phát là xong ngay đâu

Ðề: Trào lưu các kênh truyền hình HD upscale , có nên ủng hộ hay ko ?

mình nghĩ phim truyện, chương trình đều quay dạng HD hết rồi, mà vì đài họ không chịu biên tập cả 2 dạng, chỉ biên tập SD rồi phát lên kênh HD :| nếu nhà đài chịu khó biên tập HD rồi crop thành 4:3 phát lên SD, còn dạng 16:9 thì phát trên HD có lẽ sẽ ổn :D

TechPC

Re: Ðề: Trào lưu các kênh truyền hình HD upscale , có nên ủng hộ hay ko ?

mình nghĩ phim truyện, chương trình đều quay dạng HD hết rồi, mà vì đài họ không chịu biên tập cả 2 dạng, chỉ biên tập SD rồi phát lên kênh HD :| nếu nhà đài chịu khó biên tập HD rồi crop thành 4:3 phát lên SD, còn dạng 16:9 thì phát trên HD có lẽ sẽ ổn :D

Đúng là phim truyện đa số các đơn vị sản xuất đều HD rồi, tuy nhiên nhà đài đã lên khung lịch phát sóng và mua phim từ trước để phát sóng đến hết năm nên có chuyện là phim vẫn SD phát up lên HD. Việc HD down xuống SD phát thì nó là chuyện nhỏ, quá đơn giản, cũng chả phải biên tập gì hết bạn ạ.

Lambn

Member

Sao em thấy HD của K+ ko đẹp cho lắm nhỉ? với lại tối vừa rồi chiếu The Voice Kids, nét thì cũng nét nhưng hình có vẻ hơi chậm chậm lúc có nhiều màu ánh đèn sân khấu, còn lúc chuyển qua HLV nói thì bình thường....ko biết đầu K+ HD bị sao

TechPC

Re: Ðề: Trào lưu các kênh truyền hình HD upscale , có nên ủng hộ hay ko ?

Sao em thấy HD của K+ ko đẹp cho lắm nhỉ? với lại tối vừa rồi chiếu The Voice Kids, nét thì cũng nét nhưng hình có vẻ hơi chậm chậm lúc có nhiều màu ánh đèn sân khấu, còn lúc chuyển qua HLV nói thì bình thường....ko biết đầu K+ HD bị sao

Đúng là có hiện tượng như bạn nói. Mình nghĩ vấn đề không phải do đầu K+ đâu mà do chương trình XHH quay từ nhiều thiết bị khác nhau, rồi dựng hậu kỳ xuất file ra chưa được chuẩn, rồi dần dần sẽ điều chỉnh đâu sẽ vào đó thôi

vnckien

Active Member

Trong năm 2013 có khá nhiều kênh HD upscale phát sóng , chất lượng ảnh chỉ ở mức khá mà thôi. tốt hơn SD nhưng ko dc HD, dở dở ươn ươn thấy mà bực :|

Ủng hộ làm sao cho được bác á.

Bên trên