Trình chiếu 3D bằng kỹ thuật phân cực của hãng RealD - Hoa Kỳ

hien_sg

Member
Hi các Bác, xin được phép trình bày một cách xúc tích nhất về công nghệ trình chiếu phim 3D :

TRÌNH CHIẾU 3D BẰNG GIẢI THUẬT PHÂN CỰC CỦA HẢNG REALD-HOA KỲ.

Bước 1: Dựng phim 3D
Vụ nầy thì Bác James Cameron rành lắm. Vì Bác ấy đã sáng chế ra bộ máy quay phim nhựa 3D rất độc đáo, và tuyệt phẩm Avatar ra đời từ đây. Mọi thắc mắc, các Bác vui lòng liên lạc trực tiếp với Bác James Cameron qua số ĐT: 001.999.9999.999.

Để tạo được cảm giác độ sâu không gian, Bác James Cameron sử dụng hệ thống 2 máy quay để ghi nhận hình ảnh tương tự như mắt trái và mắt phải của người xem. Khoảng cách giữa 2 thấu kính trái phải là 64mm-khoảng cách trung bình giữa hai mắt người. Mỗi thấu kính sẽ quay thành các cuộn phim(phim nhựa) riêng biệt và được chiếu đồng thời lên cùng một màn ảnh khiến cho khán giả tưởng như cảm nhận được chiều thứ 3 trên màn ảnh phẳng.

Bước 2: conver phim
Để dễ dàng phát hành các bản phim 3D (vì không thể nào mang hàng tấn phim nhựa 3D về nhà để trình chiếu) người ta đã chuyển đổi thông tin hình ảnh trên phim nhựa thành các file hình ảnh dạng số. Và chép vào dĩa Blue-ray--->bán ra thị trường.

Bước 3: Chiếu hình ảnh 3D lên màn bạc:
Dùng 2 máy chiếu 1080p, lắp song song với nhau. Mỗi ống kính của máy chiếu đều được gắn 1 miếng kính phân cực RealD phía trước.

Máy chiếu số 1: chiếu các hình ảnh do camera bên phải thu được lúc làm phim.
Máy chiếu số 2: chiếu các hình ảnh do camera bên trái thu được lúc làm phim.
Riêng phần thiết bị chiếu, thường dùng 1 cái máy tính (HTPC), với card màn hình xuất ra được 2 dây HDMI cùng lúc--> truyền lên 2 máy chiếu. Dùng chương trình Stereoscope, hoặc Total media5 để play phim 3D.

Bước 4: tái hiện các hình ảnh trên màn bạc thành hình ảnh 3D trên mắt người xem:
Để tạo hiệu ứng 3D trên mắt người, dùng kính phân cực ReaD. Nếu không có kính, riêng mắt trái hoặc mắt phải đều nhìn thấy hình ảnh của cả máy chiếu bên trái và máy chiếu bên phải. Kết quả là một thứ màu mè hổn tạp không đâu ra đâu. Khi đeo kính vào, kính sẽ giúp cho mắt trái chỉ nhìn thấy những gì mà máy chiếu bên trái chiếu ra, và tương tự: mắt phải chỉ nhìn thấy những gì mà máy chiếu bên phải chiếu ra. Cuối cùng các hình ảnh khác nhau đập vào mắt phải và mắt trái, sẽ được chuyển về bộ "siêu CPU" nằm dưới cái mũ bảo hộ--->nhìn thấy con khủng long nhảy bổ vào người xem.

Nói vể kính 3D phân cực của RealD: RealD sử dụng giải thuật ánh sáng phân cực tròn với 2 loại sóng xoay trái chiều nhau, để qua kính lọc mắt ta nhận được 2 hình ảnh trái phải khác nhau, đây là một dạng phân cực tiến bộ hơn so với phân cực tuyến tính được IMAX sử dụng (khi coi IMAX bạn phải giữ đầu thẳng, còn coi RealD bạn có thể nghiêng đầu thoải con gà mái mà không mất hiệu ứng 3D)

Nói về màn chiếu phủ bạc (silver screen):
Theo như các nhận định: Hiệu ứng chống "khử cực" của màn chiếu bạc sẽ làm cho hình ảnh 3D được đẹp long lanh, và hiện tượng "bóng ma" nhoè nhoẹt sẽ không còn nữa. Hình ảnh rất trung thực, với màu sắc không hề thua kém phim HD-2D, màu đen sâu thâm thẩm cực kỳ ấn tượng...

Ngâm cứu thêm về tính năng của màn chiếu bạc ở đây:
http://en.wikipedia.org/wiki/Silver_screen
Cảm ơn các Bác đã đọc bài.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

love-3d

Ðề: TRÌNH CHIẾU 3D BẰNG GIẢI THUẬT PHÂN CỰC CỦA HẢNG REALD-HOA KỲ.

Chào Bạn.
Tôi rất quan tâm đến phim 3D. Bạn có thể tư vấn làm 1 bộ như công nghệ mà Bạn trình bày phía trên, thì cần mua sắm các thiết bị như thế nào?
Nếu có nhu cầu trang bị cho 1 rạp nhỏ (khoảng 100 người) thì tổng chi phí đầu tư khoảng bao nhiêu?
Nếu tiện, Bạn có thể trả lời dùm tôi vào hộp thư:
[email protected]
Rất quan tâm! cảm ơn Bạn trước.

9fly

Member

Làm cái này đầu tư bài bản thì vài tỷ như chơi thôi.

Máy chiếu làm 2 cái 1 cái 2D, 1 cái 3D bét cho phòng 100 người cùng tròm trèm 1 tỷ theo ngu ý của iem là thế. Chưa kể ghế, kính, phòng, loa, dàn lạnh. Power cấp cho đám này cũng là 1 vấn đề nhe.

Chưa tình thử nhưng iem nghĩ vậy đấy. Cần thì binh cái phòng ra là nghĩ ra tiền thôi mà bác

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Làm cái này đầu tư bài bản thì vài tỷ như chơi thôi.

Máy chiếu làm 2 cái 1 cái 2D, 1 cái 3D bét cho phòng 100 người cùng tròm trèm 1 tỷ theo ngu ý của iem là thế. Chưa kể ghế, kính, phòng, loa, dàn lạnh. Power cấp cho đám này cũng là 1 vấn đề nhe.

Chưa tình thử nhưng iem nghĩ vậy đấy. Cần thì binh cái phòng ra là nghĩ ra tiền thôi mà bác

Làm gì mà cao dữ vậy, 1 phòng kha khá mất khoảng trên dưới 100 triệu VNĐ cho cả phần hình ảnh, đầu phát và âm thanh. Tuy nhiên nếu chơi thiết bị hi-end thì không biết bao nhiêu cho vừa.

9fly

Member

Anh Tuấn Anh nói sao chứ một bộ máy tính ráp chơi chiếu HD iem tính cũng hơn ngàn. Chưa kể thêm ổ cứng gắn ngoài. Ngon thì tiền Bluray chẳng biết cơ ngơi nào mà kể.

Ghế ngồi đóng tại đây không biết chứ ghế cho ra ghế thì khoảng 1 hàng 4 chỗ cũng khoảng $1000-1400 đấy ạ. cho là có khoảng 12% ghế xịn thì cũng khoảng $3000-4000.
Chưa kể 86 cái ghế chơi chơi kia. Vịnh ra khoảng 1.2tr ($60 OMG) một cái đi thì cũng hơn 100tr đấy ạ.

Phòng ốc nữa bác. Để em thử xem thế nào. Ngồi nghĩ cái này cũng hay.

hien_sg

Member

Chào Bạn.
Tôi rất quan tâm đến phim 3D. Bạn có thể tư vấn làm 1 bộ như công nghệ mà Bạn trình bày phía trên, thì cần mua sắm các thiết bị như thế nào?
Nếu có nhu cầu trang bị cho 1 rạp nhỏ (khoảng 100 người) thì tổng chi phí đầu tư khoảng bao nhiêu?
Nếu tiện, Bạn có thể trả lời dùm tôi vào hộp thư:
[email protected]
Rất quan tâm! cảm ơn Bạn trước.

Hi Bác Love-3d
Cảm ơn Bác đã quan tâm đến cái "thớt 3D" nầy.
Nói về thiết lập được hệ thống chiếu phim 3D theo công nghệ Phân cực-Cicular ( như trình bày ở bên trên ). Sẽ có các hướng như sau:
1/ Là người am hiểu về công nghệ+có vốn liếng kỹ thuật:
Vậy thì tự mua sắm thiết bị về, và tự dựng lên thành bộ hoàn chỉnh.
Các thiết bị cho phần hình ảnh cần có:
-2 máy chiếu giống y chang nhau (Full-HD thì tuyệt cú mèo).
-Bộ khung cơ khí để gá lắp 2 máy chiếu.
-2 tấm kính lọc phân cực RealD.
-Mắt kiếng RealD, số lượng tùy theo nhu cầu.
-1 bộ HTPC (máy tính) có cấu hình càng khủng càng tốt. máy mạnh, khi chạy 3D sẽ không bị rung giật,kéo đuôi hình ảnh, đứng tròng...v.v.
-2 Dây HDMI, dây nhợ linh tinh...
-Màn chiếu bạc, kích thước càng lớn hiệu ứng 3D càng đã đời. Đương nhiên kích thước màn không được vượt chỉ định của máy chiếu. Thường thấy anh em xài màn bạc kích thước bèo nhất là 200 inch, và có khi lên đến 270 inch .

2/ Là người có nhu cầu lắp đặt hệ thống 3D, nhưng không thể tự làm được:
Vậy thì phải nhờ đến các đơn vị lắp đặt chuyên nghiệp. Người ta sẽ chuyển thiết bị đến lắp đặt và chuyển giao công nghệ "trọn gói".
Chi phí sẽ cao hơn tự làm, nhưng có điều lợi là rất nhanh chóng về thời gian + yên tâm về kết quả cuối cùng (người lắp đặt chịu trách nhiệm).
Hiện nay tại Sài gòn, nếu lắp đặt và chuyển giao trọn gói Hình ảnh+âm thanh, chỉ trong vòng 1 tuần kể từ lúc ký hợp đồng ---> Là đã vi vu coi phim 3D sướng đời!

Phần âm thanh:
Đừng bao giờ xem nhẹ, chính âm thanh Cinema đạt chuẩn sẽ góp phần nâng hiệu ứng xem phim lên 1 tầm cao mới.
Có thể đầu tư 1 bộ âm thanh giá bèo cở vài ngàn USD, còn nếu không bị chi phối về vấn đề $ (như Bác Chip nói phía trên), ta đầu tư hẳn bộ âm thanh Hi-end Cinema: JBL-Synthesis @ K2 như 1 phòng 3D của Phúc Giang ở đường 3/2 đang setup , giá bộ âm thanh chỉ khoảng trên 100.000 USD thôi hà!

Chúc các Bác mê 3D sớm có đồ chơi mà mình yêu thích.
Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Anh Tuấn Anh nói sao chứ một bộ máy tính ráp chơi chiếu HD iem tính cũng hơn ngàn. Chưa kể thêm ổ cứng gắn ngoài. Ngon thì tiền Bluray chẳng biết cơ ngơi nào mà kể.

Ghế ngồi đóng tại đây không biết chứ ghế cho ra ghế thì khoảng 1 hàng 4 chỗ cũng khoảng $1000-1400 đấy ạ. cho là có khoảng 12% ghế xịn thì cũng khoảng $3000-4000.
Chưa kể 86 cái ghế chơi chơi kia. Vịnh ra khoảng 1.2tr ($60 OMG) một cái đi thì cũng hơn 100tr đấy ạ.

Phòng ốc nữa bác. Để em thử xem thế nào. Ngồi nghĩ cái này cũng hay.

Ừ, thì mình mới nói 100 triệu cho thiết bị hình ảnh, âm thanh và đầu phát mà. Mấy cái bạn kể trên là thiết bị nội thất rồi, mà cái này thì 1 chiếc chiếu giá 50k cũng vẫn xem được 3D, mỗi tội thiếu tiện nghi :))

hien_sg

Member

Nói chung là thiết lập 1 hệ thống 3D-Phân cực như trên, ta sẽ có nhiều lựa chọn:

-Hệ thống khiêm tốn: ta xài 2 máy chiếu 720 + các phụ kiện Trung quốc +màn bạc nhập từ Trung quốc để hạ giá thành.

-Hệ thống tốt hơn: ta xài 2 máy chiếu 1080p + các phụ kiện RealD cao cấp chính hảng.

-Hệ thống cực tốt: Thử xài 2 máy chiếu Sim2 Grand Cinema C3X + các phụ kiện + màn bạc tới bến luôn. Giá thành của bộ nầy sẽ vượt 100.000 USD. Vì riêng mua 2 cái máy chiếu đạt độ sáng 3.000 ANSI đã mất toi 80.000 USD rồi. link:
Sim2 Projectors: Sim2 Grand Cinema C3X Lumis Host DLP projector

Tôi thấy câu nói " tiền nào của nấy " là chính xác trong trường hợp nầy. Và quyết định cuối cùng là của người đầu tư.
Chúc cả nhà vui , năm mới có đồ chơi 3D mới!

9fly

Member

Điều băng khoăng là chiếu nho nhỏ cho một nhóm người xem như của HDHolywood cafe thì còn du di chứ chiếu một phát 100 người chui vào xem thì cục văn hóa hỏi thăm anh ngay. Phim phải được kiểm duyệt. Phim nhập thì hãy coi chừng bên phát hành phim.

Trừ khi chúng ta có BB (tức là có Bàn tay to và có Bác dẫn đường)

hien_sg

Member

Điều băng khoăng là chiếu nho nhỏ cho một nhóm người xem như của HDHolywood cafe thì còn du di chứ chiếu một phát 100 người chui vào xem thì cục văn hóa hỏi thăm anh ngay. Phim phải được kiểm duyệt. Phim nhập thì hãy coi chừng bên phát hành phim.

Trừ khi chúng ta có BB (tức là có Bàn tay to và có Bác dẫn đường)

Hello Bạn 9fly
Lộn chuồng rồi Bạn ơi! đây là Topic Kỹ thuật, không dính dáng gì đến việc mà Bạn nêu trên.
Rất xin lỗi, xin MOD vui lòng move dùm ạ.
Cảm ơn nhiều.

pvanvu_bunny

Active Member

Nói chung là thiết lập 1 hệ thống 3D-Phân cực như trên, ta sẽ có nhiều lựa chọn:

-Hệ thống khiêm tốn: ta xài 2 máy chiếu 720 + các phụ kiện Trung quốc +màn bạc nhập từ Trung quốc để hạ giá thành.

-Hệ thống tốt hơn: ta xài 2 máy chiếu 1080p + các phụ kiện RealD cao cấp chính hảng.

-Hệ thống cực tốt: Thử xài 2 máy chiếu Sim2 Grand Cinema C3X + các phụ kiện + màn bạc tới bến luôn. Giá thành của bộ nầy sẽ vượt 100.000 USD. Vì riêng mua 2 cái máy chiếu đạt độ sáng 3.000 ANSI đã mất toi 80.000 USD rồi. link:
Sim2 Projectors: Sim2 Grand Cinema C3X Lumis Host DLP projector

Tôi thấy câu nói " tiền nào của nấy " là chính xác trong trường hợp nầy. Và quyết định cuối cùng là của người đầu tư.
Chúc cả nhà vui , năm mới có đồ chơi 3D mới!

sax , làm gì có ai điên mà mua 2 cái dó mất 80000$ , nếu vậy thà mua con "LG CF3D" 11k $USD 1 máy chiếu mà vẫn dùng kính "Passive Circular Polarised" khỏi phải lắp 2 máy [80k] như bác @@ .

3D Compatible Projectors

hien_sg

Member

sax , làm gì có ai điên mà mua 2 cái dó mất 80000$ , nếu vậy thà mua con "LG CF3D" 11k $USD 1 máy chiếu mà vẫn dùng kính "Passive Circular Polarised" khỏi phải lắp 2 máy [80k] như bác @@ .

3D Compatible Projectors

Hello.
Là tôi lấy ví dụ để nói về chuyện xài đồ Hi-end mắc tiền thôi.
Tôi rất mê hình ảnh tuyệt vời của Sim2. Có tiền dư dã , tôi cũng thử luôn 2 cái Sim2 xem sao. Xài chán, giữ 1 cái xem 2D, dư 1 cái đem tặng Bạn bè.
Với lại không thể đem chất lượng hình ảnh của LG mà đi so sánh với Sim2 .Cho dù LG đã tích hợp được 2 máy chiếu thành một.

hien_sg

Member

tôi muốn mua 2 projec & 1 màn chiếu để xem 3D tại nhà thì mua loại nào? giá khoảng bao nhiêu ? và mua ở đâu . dt phòng khoản 30m2 . Xin các pro tư vấn giúp , Cám ơn

Hello Bác.
Tôi gợi ý với Bác như sau:
-2 projector: Bác có thể liên lạc với 1 shop chuyên kinh doanh máy chiếu (giá rất tốt) trên diễn đàn nầy. là Bác Tài-Tầm nhìn Số. Số ĐT tôi không rõ, (Bác Tài đâu rồi? vui lòng add số ĐT vào dùm ạ). Shop đó có bán đủ loại máy chiếu, từ 720 đến Full-HD, giá từ vài trăm $ đến vài ngàn $ đều có đủ.
-Màn chiếu Bạc (dùng cho công nghệ phân cực): ở Việt nam hiện nay nói về màn Bạc nhập khẩu TQ, thì có Bác Coolap cung cấp. Các màn cao cấp của Âu Mỹ thì chưa thấy nhà cung cấp nào quan tâm đến. Chắc có lẽ do giá thành nhập khẩu quá cao, hay do nhu cầu quá ít ỏi?
Cũng thấy Bác chủ quán caphe Junor (73 MĐC) đang xúc tiến đặt hàng màn chiếu Bạc của Hàn Quốc. Thử liên lạc với Bác ấy để đặt ship chung 1 chuyến xem sao?
Riêng màn Bạc tự chế tạo trong nước-như loại của Bác Phúc-3D thì chỉ chế tạo số lượng hạn chế, và chỉ dùng cho từng dự án, nên không đặt mua được.
-Rồi còn các thứ phụ kiện liên quan khác như: tấm kính lọc phân cực, mắt kính phân cực ..v.v Các thứ nầy gọn nhẹ, nên có thể đặt hàng trực tiếp ở nước ngoài, theo các Link chỉ dẫn của Bác Magic-ho.

Đầu năm chúc vui vẻ.
Thân ái

nguyentien198

Mình đang mày mò tự làm một dạp chiếu 3D theo công nghệ phân cực tại gia chơi, mình còn vài vấn đề còn chưa rõ nhờ các pác pro chỉ rùm:
- Thiết kế gá để gắn 2 con máy chiếu lại với nhau ? pác nào có hình post lên cho em tham khảo với ?
- Cách làm màn bạc tự chế ?
Thanks các bác!

hien_sg

Member

Mình đang mày mò tự làm một dạp chiếu 3D theo công nghệ phân cực tại gia chơi, mình còn vài vấn đề còn chưa rõ nhờ các pác pro chỉ rùm:
- Thiết kế gá để gắn 2 con máy chiếu lại với nhau ? pác nào có hình post lên cho em tham khảo với ?
Thanks các bác!

Hello Bác
Mạn phép chia sẽ với Bác như sau:
-Hình ảnh của bộ gá cơ khí cho 2 máy chiếu : Bác xem link nầy, cho đến nay tôi vẫn chưa biết cách post hình như thế nào, nên xem hình qua link khác vậy (cần đăng ký nick, mới xem được hình).
VNAV • View topic - Chiếu phim 3D bằng công nghệ PHÂN CỰC: Có gì hay?

-Tự chế màn bạc phân cực: Bác thử liên lạc với Bác Minh-Coolap hoặc Bác Phúc 3D. Họ đã tự sơn được màn bạc.
Nhưng tôi không chắc là các Bác nầy có chịu moi ruột gan ra để chia sẽ với Bác hay không? đây là vấn đề tế nhị, Bác cứ hỏi thử xem sao.
Chúc thành công.

hiennhon

anh hien_SG cho em xin số DTDD hoặc là YH .Em tính mở quán cafe 3D nhờ anh hien_sg thiết kế từ A-Z

magic_ho

Banned

Thanks các bác!

Tặng bạn tấm hình nhìn vào hiểu đc ngay dùng công nghệ 3D phân cực với hai máy chiếu

Còn màn bạc thì bạn nghiên cứu làm cách này là tốt nhất, bạn mua sơn bạc về sơn lên, giá thành rẻ nhất, chỉ cần dùng bình xịt là đc, kg cần robot chi mệt.

file.php

Chỉnh sửa lần cuối:

vo_minh

Còn màn bạc thì bạn nghiên cứu làm cách này là tốt nhất, bạn mua sơn bạc về sơn lên, giá thành rẻ nhất, chỉ cần dùng bình xịt là đc, kg cần robot chi mệt.
]
Bác sơn màn bạc xem 3d mà làm như sơn xe đạp vậy, bác là dân hiểu biết về công nghê 3d mà nói kì quá! níu dùng sơn xịt thì phải sơn đều tay (cái này dùng thiết bị giống như robot sẽ khắc phục được). cái chính là dùng loại sơn chuyên dùng sẽ cho chất lượng khác nhau.

magic_ho

Banned

Bác sơn màn bạc xem 3d mà làm như sơn xe đạp vậy, bác là dân hiểu biết về công nghê 3d mà nói kì quá! níu dùng sơn xịt thì phải sơn đều tay (cái này dùng thiết bị giống như robot sẽ khắc phục được). cái chính là dùng loại sơn chuyên dùng sẽ cho chất lượng khác nhau.

Bạn muốn biết sơn màn bạc thì vào trang này đọc nó chỉ dẫn sẫn rồi bạn, sơn xịt ở đây là dùng thiết bị như máy cha sơn xe đó bác. Còn kg thì sơn tay chả sao. Quan trọng là dùng sơn bạc và đều tay.

Vào đây nha bác: https://www.paintonscreen.com/3dprojectionscreen.html
Có hướng dẫn kỹ lưỡng và cách sơn. Còn kg thì mua bình sơn của chúng về sơn luôn.

Bên trên