True sport phát ngoại hạng Anh ngày Chủ nhật liệu có phạm luật không ?

Ðề: True sport phát ngoại hạng Anh ngày Chủ nhật liệu có phạm luật không ?

FPT mua K+ rồi bán lại cho khách với giá 130k 2 kênh 1 tháng thì thà dùng đầu K+ còn hơn =)) . Tẩy chay nốt FPT :))

lylydo

Kết thúc vụ này HTVC sẽ bị lĩnh án "tù chính trị" vì có tính đến yếu tố "vì lợi ích số đông" và do " trình độ hạn chế, thiếu hiểu biết" :D

lylydo

Em đồng tình với bác vụ ra quán cafe bóng đá. Chỉ có điều là mọi thứ thậm chí còn ko đến mức như bác nghĩ. Em giả sử đi cả 4 buổi tối CN,chả lẽ bạn bác để bác trả cả 4 lần sao,chắc ko có chuyện đấy đâu nhỉ?
Để lâu dài thì công bằng vẫn là hơn,như vậy em nghĩ chắc chỉ 120k thui. Còn em thay vinataba bằng hạt dưa :D

Thông cảm với bác, như đã nói nhìn avatar của bác cũng hiểu rồi. Hôm nay em phải đeo 3 cái khẩu trang bịt mũi chứ ko chơi kiểu gõ phím bằng 1 tay nữa. AQ có sống cũng gọi bác bằng cụ, Chí Phèo mà còn cũng xách rượu đến bác để tôn làm sư phụ.
Gõ trả lời bác xong em cũng phải đi vệ sinh tay chân, chứ cái mùi xú uế của bác phóng ra thật không bàn phím nào tả xiết=))

royal

Em thấy các bác cãi nhau kinh quá. Ai cũng có lý cả.
Mọi người bình luận vì chỉ muốn xem Ngoại hạng Anh thôi, chứ mấy kênh kia ai time đâu mà xem. Mấy hôm trc HHVN độc quyền trên VTC còn bị dân ngta chửi cho suốt. 1 chương trình thuần Việt như thế. Dù sao thì em vẫn xem đc trên kênh TrueSport của các bác Thái. Ko đc thì ta xem trên mạng nối cáp Tivi...
Nhưng nói chung VN nghèo thế mà xem TH giờ lại xa xỉ thật, sắp giống Cuba rồi ( Cuba bị cấm vận). Nói đến nghèo mới chán. Ông bà già em là cán bộ nhà nước, đáng lẽ đc tăng lươg từ lâu rồi mà giờ vẫn lĩnh lương cũ, trong khi giá cả thì lên vu vù theo tin đồn. Ông già em lương 5Tr/t phải đóng thuế thu nhập :D, Mà chỗ em 2,5 ngàn /1 mớ rau muống, 6 ngàn/4 quả cà chua :)), tiền điện thì lên vù vù, tiền xăng thì cao, đi đám ma đám cưới, đám giỗ, đầy tháng, người ốm đau... giờ bình bình thì 200k/1 cái, quen thân thì 500k, anh em bạn bè = vàng hoặc... :-o Tiền điện thoại nữa chứ... :D.
Nói chung là do XH thôi. Anh em ở đây cũng vì mọi người mà đả đảo K+ ( Chỉ vì giá thuê bao cao quá nằm ngoài khả năng của đa số anh em thick xem BD)
Nói ra các bác cho em hâm chứ, em làm ngoài, hàng tháng đóng thuế đầy đủ cho nhà nước. E mua đủ cả VTC SD, HD, VCTV, cáp địa phương... cho cả nhà xem đỡ tranh nhau. Hồi đầu mùa ít time lướt Web thấy nói có mỗi K+ có nên cũng mua cái về xem. Xong sau thấy kinh quá lại mang cho thằng ku em. Tối đến lắp mạng xem hoặc ra nhà mấy anh em có truesport xem cho vui. Hehehe và hôm qua vẫn xem đc cả 2 trận đó thôi :p
Em chia sẻ nhiều cái hơi lạc đề nhưng để cho 1 vài bác công tử bột là đại đa phần dân Việt Nam mình vẫn sống trong hoàn cảnh khó khăn. không phải vì ngta không cố gắng. Vì XH nó vậy. Nhiều cái không đc phép nói ra. vì nói thẳng ra là phạm luật. Nên anh chị em mình hiểu là đc :D

coikesat

ông bà già bác lương 5tr/thang là cao rồi, lương em có 1 chấm=650k ko đủ tiền mua thuốc lá hút nữa...

xx30pl

Bác Royal ko cần phải khoe của. Vấn đề không phải là tiền, vì tiền nhậu của em đủ lắp đến 10 cái K+ ở nhà mà không phải nháy mắt. Nhưng mà cái thái độ lập lờ mất dạy của nó là không chấp nhận được. Thế nên em hòa chung không khí với cả khu nhà em ko dùng K+ thôi, dùng sopcast lắt nhắt một tí nhưng tình thần nó thoải mái, chờ ngày K+ chết anh em HDvietnam offline ăn mừng, tiền nhậu lúc ấy khéo đến 3 năm thuê bao K+ thì toi :D

royal

Bác xxx30pl nói oan cho em quá. thì em cũng đang thực hiện như các bác thôi: link.tivi360 :D. Nếu không thì xem cáp địa phương mà. hehehe.
ý em muốn nói ở đây là ban đầu nhiều người không cập nhập thông tin, ít có time để ý ( như em :( ) vì ham mê bóng đã sẽ mua K+, nhưng sau bộ mặt thật lộ ra là tảy chay liền :))

is181

Member

Mình nghĩ cáp HN sẽ phải dừng việc tiếp sóng True Sport nhưng sự việc đã không xảy ra như thế. Có nhiều người mong đợi và hoan nghênh cáp HN và các truyền hình cáp địa phương khác tiếp tục tiếp sóng TS hơn là dừng.

Có thể đây là một phản ứng có phần thiên vị của cở quan chức năng của nhà nước đối với khán giả xem truyền hình. Ở Việt nam tình trạng như vậy vẫn thường xảy ra từ trước đến nay. Nhưng cũng phải thấy rằng pháp luật ở Việt nam không được tôn trọng. Cáp Hà nội tiếp sóng có đúng không, có được quyền phát Ngoại hạng anh không ? Nếu họ không đúng, không được phép tại sao cơ quan nhà nước không can thiệp ? Và cả K+ cũng thế đến BJ khi K+ không chứng minh được mình có đủ quyền lợi hợp pháp để phát ngoại hạng Anh thì K+ phát NHA cũng là trái quy định. Nhưng sự việc vẫn xảy ra như thế, cơ quan nhà nước chẳng có vai trò gì cả khi không tuýt còi khi có vi phạm xảy ra. Đến thời điểm này thì cả K+ và các đài khác phát NHA đều vi phạm như nhau cả. Mình chỉ nói đến khía cạnh vai trò của cơ quan nhà nước là yếu kém còn các vấn đề khác mình không xét đến !

is181

Member

Trùng bài, đề nghị xóa dùm !

Lioncoeur

1 thằng trong nước, 1 thằng ngoài nước, 2 thằng chẳng có quyền gì trên lãnh thổ VN, lại ký kết văn bản công nhận có quyền trên toàn lãnh thổ VN. Cái trò điên khùng như vậy mà Chính phủ cũng ngồi ngó thì chuyện phát sóng chui có gì phải mó vô.

mario80vn

Member

Mình nghĩ cáp HN sẽ phải dừng việc tiếp sóng True Sport nhưng sự việc đã không xảy ra như thế. Có nhiều người mong đợi và hoan nghênh cáp HN và các truyền hình cáp địa phương khác tiếp tục tiếp sóng TS hơn là dừng.

Có thể đây là một phản ứng có phần thiên vị của cở quan chức năng của nhà nước đối với khán giả xem truyền hình. Ở Việt nam tình trạng như vậy vẫn thường xảy ra từ trước đến nay. Nhưng cũng phải thấy rằng pháp luật ở Việt nam không được tôn trọng. Cáp Hà nội tiếp sóng có đúng không, có được quyền phát Ngoại hạng anh không ? Nếu họ không đúng, không được phép tại sao cơ quan nhà nước không can thiệp ? Và cả K+ cũng thế đến BJ khi K+ không chứng minh được mình có đủ quyền lợi hợp pháp để phát ngoại hạng Anh thì K+ phát NHA cũng là trái quy định. Nhưng sự việc vẫn xảy ra như thế, cơ quan nhà nước chẳng có vai trò gì cả khi không tuýt còi khi có vi phạm xảy ra. Đến thời điểm này thì cả K+ và các đài khác phát NHA đều vi phạm như nhau cả. Mình chỉ nói đến khía cạnh vai trò của cơ quan nhà nước là yếu kém còn các vấn đề khác mình không xét đến !

Bác này nói chuẩn, mình đồng ý với ý kiến của bác. Nói chung a e ta tẩy chay K+ nhưng trận chiến cũng đang còn căng lắm, nếu mấy nhà đài VN ko nghiên cứu kỹ luật thì có thể bị kiện ra tòa án quốc tế, mà thường thì kiện ra đó khả năng mình thua nhiều hơn thắng vì tụi nc ngoài trc khi kiện nó nghiên cứu kỹ lắm rồi!

tmn

Member

Em sợ rồi ngày xấu giời, bố mẹ thằng VTV nó ra chiếu chỉ ra lệnh các đài về HN họp, sau đó mỗi thằng vác 1 cái big-phongbi về thì dân còn khổ dài dài.

hunginf

Cái Topix này dài vãi chưởng. Chứng tỏ, bà con cô bác đang rất bức súc về vấn đề xem PL. Em tổng kết lại một câu : "Chả tin được thằng nào cả". Chúng nó chỉ nghĩ đến lợi ích của mình mà quên mất Đồng bào rồi. Em là em cứ thích hồi xưa xem PL trên VTV3 chả thằng nào kiện tụng Bản quyền. Giờ thì có Bản quyền rồi đâm ra khổ. Chả xem được kênh nào cả. Thôiiiiiiii : Năm nay đành nhịn PL thôi.

is181

Member

Thế là rõ rồi nhé, vấn đề là cơ quan chức năng của nhà nước sẽ hành xử thế nào thôi. Vấn đề hành xử thế nào cũng không phải dễ vì:
- Trong vụ việc này có yếu tố nước ngoài nên ảnh hưởng cũng không phải là nhỏ nếu quyết định của bộ TTTT bất lợi cho đối tác nước ngoài họ sẽ không coi Việt nam là môi trường đầu tư lành mạnh(Vì có thể nói K+ đúng về lý đúng quy định chỉ có điều là không hợp tình thôi). Có thể làm mất uy tín của Việt nam với quốc tế. Khi đó có thể Việt nam sẽ gặp khó khăn trong thu hút đầu tư nước ngoài. Bên cạnh đó còn là cam kết về lộ trình gia nhập WTO nữa do vậy việc xử lý bất lợi cho Cannal mà cụ thể là K+ cũng mang lại kết quả không tốt.
- Nếu bộ TTTT không đứng về phía người tiêu dùng thì đại bộ phận dân chúng sẽ mất lòng tin và cơ quan chức năng của nhà nước hơn nữa nhìn chung thì tất cả các bên liên quan cũng đều không phải là người giành phần thắng lợi !

Quả là không dễ dàng chút nào cả. Nhưng vụ việc dẫn đến kết quả này cũng đều do K+ gây ra cả. Nên nếu vì sức ép mạnh mẽ của dư luận mà cơ quan nhà nước đứng về phía người tiêu dùng thì đối tác nước ngoài hay có thể coi là dư luận quốc tế cũng "cảm thông" một phần nào cho hành xử của bộ TTTT.

hd2222

Bây giờ theo các bác sẽ xử thía nào ? Nó không có trong tiền lệ... giống như vinashin thu nhỏ ấy ! L-)L-)L-)
Dân đen không thiệt thì nhà nước thiệt !!!!!

hung_vu242000

Thế là rõ rồi nhé, vấn đề là cơ quan chức năng của nhà nước sẽ hành xử thế nào thôi. Vấn đề hành xử thế nào cũng không phải dễ vì:
- Trong vụ việc này có yếu tố nước ngoài nên ảnh hưởng cũng không phải là nhỏ nếu quyết định của bộ TTTT bất lợi cho đối tác nước ngoài họ sẽ không coi Việt nam là môi trường đầu tư lành mạnh(Vì có thể nói K+ đúng về lý đúng quy định chỉ có điều là không hợp tình thôi). Có thể làm mất uy tín của Việt nam với quốc tế. Khi đó có thể Việt nam sẽ gặp khó khăn trong thu hút đầu tư nước ngoài. Bên cạnh đó còn là cam kết về lộ trình gia nhập WTO nữa do vậy việc xử lý bất lợi cho Cannal mà cụ thể là K+ cũng mang lại kết quả không tốt.
- Nếu bộ TTTT không đứng về phía người tiêu dùng thì đại bộ phận dân chúng sẽ mất lòng tin và cơ quan chức năng của nhà nước hơn nữa nhìn chung thì tất cả các bên liên quan cũng đều không phải là người giành phần thắng lợi !

Quả là không dễ dàng chút nào cả. Nhưng vụ việc dẫn đến kết quả này cũng đều do K+ gây ra cả. Nên nếu vì sức ép mạnh mẽ của dư luận mà cơ quan nhà nước đứng về phía người tiêu dùng thì đối tác nước ngoài hay có thể coi là dư luận quốc tế cũng "cảm thông" một phần nào cho hành xử của bộ TTTT.

Theo tớ nghĩ, vấn đề EPL của K+ phải được xem xét trên cả 2 khía cạnh: bản quyền và độc quyền.

Bản quyền thì dĩ nhiên rồi, VN đã tham gia công ước Bern nên phải có trách nhiệm bảo vệ người có bản quyền hợp pháp, khi quyền lợi của họ bị xâm phạm.

Nhưng ở khía cạnh độc quyền thì lại khác: việc EPL ký hợp đồng độc quyền với MP&Silva, sau đó là MP&S ký tiếp với K+ (2 vấn đề này đang được xác minh) là không sai nếu chiếu theo luật pháp của Anh (hoặc của một nước nào khác), nhưng chưa chắc đúng với luật pháp Việt Nam - nơi K+ đang hành xử một cách phi lý đối với người tiêu dùng.

Theo mình biết, luật chống độc quyền của Việt Nam chỉ công nhận độc quyền trên một số lĩnh vực như điện, nước... một số ngành đã và đang không còn độc quyền như viễn thông, xăng dầu, hàng không.

Riêng vấn đề thông tin truyền thông nói chung và truyền hình nói riêng, luật pháp chỉ công nhận độc quyền ở chỗ: Nhà nước độc quyền sở hữu các phương tiện truyền thông đại chúng (trong đó có truyền hình).

Tớ không rành lắm các quy định của ngành truyền thông nên không bàn sâu về vấn đề này. Nhưng rõ ràng, việc K+ mua bản quyền độc quyền là không đúng với luật pháp Việt Nam. Nếu K+ đã mua bản quyền, thì K+ phải có trách nhiệm chia sẽ bản quyền đó với các nhà đài khác trên nguyên tắc phải đảm bảo quyền lợi của nhân dân. Vấn đề này thì K+ chưa làm được.

Thật ra ngay tại Anh, EPL ngay cũng được phép bán bản quyền độc quyền cho một hãng duy nhất mà vẫn phải bán cho nhiều hãng với nhiều gói khác nhau

Yfu_hd

Cái Topix này dài vãi chưởng. Chứng tỏ, bà con cô bác đang rất bức súc về vấn đề xem PL. Em tổng kết lại một câu : "Chả tin được thằng nào cả". Chúng nó chỉ nghĩ đến lợi ích của mình mà quên mất Đồng bào rồi. Em là em cứ thích hồi xưa xem PL trên VTV3 chả thằng nào kiện tụng Bản quyền. Giờ thì có Bản quyền rồi đâm ra khổ. Chả xem được kênh nào cả. Thôiiiiiiii : Năm nay đành nhịn PL thôi.

Mỗi người 1 ý kiến này ý kiến kia, nên mới thế ý mà, thậm chí còn khiêu khích nhau chan chát, hỏi sao nó chả dài

Yfu_hd

Nếu như không có K+ đứng ra lãnh đạn đơt này thì dân Việt Nam mãi mãi mang tiếng là không tôn trọng pháp luật. K+có bản quyền phát sóng EPL duy nhất tại VN vào ngày chủ nhật và nó đã công bố rầm rộ khắp các phương tiện thông tin đại chúng, chẳng nhẽ nó dám lừa cả thiên hạ như thế ư? Trong vốn của K+ có cả vốn của VTV, mà VTV là do Nhà nước nắm giữ, chẳng nhẽ nhà nước lại làm cái việc là lừa dân sao??? Chuyện cáp HN sai lè lè ra lại còn chống chế, riêng cái đoạn giám đốc cáp Hn nói rằng mua thẻ của True sport và k biết rằng nó có phát EPL vào ngày chủ nhật là k chấp nhận được!

tmn

Member

Người ta có nhiều cách để bán sản phẩm độc quyền, VSTV có thể bán lại cho các đài với giá hợp lý > các đài tăng 1 sô tiền vừa phải để phục vụ dân.
Đây thì ko nhé, đẻ luôn ra K+ để cướp luôn thuê bao > thử hỏi làm sao mà ko bị đánh hội đồng.
Giống như kiểu nhạc sỹ vừa sáng tác, vừa đòi lên sân khấu hát vậy.

madman99

nhất trí với @tmn, kiểu như con bệnh gặp thần y duy nhất: mày ko để tao cắt cổ thì về nhà đắp mền chờ chết đi!!
kể cũng lạ, vd ở Anh có hàng chục kênh Sport đều có phát SSD(SuperSundays), chắc chắn các đài đã đc chia sẻ BQ: NTD có quyền chọn lựa nhà đài nào d/vụ tốt, já hợp lý chứ nhỉ? Ở VN thì ko nhé, văn hóa "hiếp dâm" trong hành xử k/hg kiểu K+ đâu có phải là hiếm??! Nhục thay ngay cả con cái (VTV) cũng "hiếp dâm" cha mẹ (người dân)!

Bên trên