Trường hợp kỳ lạ của Benjamin Button VÀ nhận xét về những giải thưởng của The Dark Knight

Ðề: Trường hợp kỳ lạ của Benjamin Button VÀ nhận xét về những giải thưởng của The Dark Knight

Series Batman thì DK là số 1. Trong số các villian thì Joker của Heather là số 1, vượt trội Penguin, Two-face, Poison Ivy...

Chủ thread chỉ nói chung chung là thấy DK ko hay mà ko có nói chỗ nào ko hay. Sao ko nhân tiện đem ra vài chi tiết ra mà bàn?:eek:

Chú này lại định thổi bùng lên chiến trường mới tạm lắng à ^:)^ !

chicken

Ðề: Trường hợp kỳ lạ của Benjamin Button VÀ nhận xét về những giải thưởng của The Dark Knight

Mình rất thích phim Batman, xem từ phim hoạt hình, đến phim người đóng. Phải nói rằng "The Dark Knight" rất ấn tượng. Cái cách chuyển từ khung cảnh thành phố giả tưởng sang thành phố thật làm phim gần thực tế hơn (dù đây là seri phim giả tưởng), nếu các bạn xem Batman Begins hay những phần trước đó sẽ thấy rõ điều này. "Joker - Heather" theo mình rất xuất sắc, anh diễn phụ, nhưng có cảm giác đây là nhân vật chính của phim, có những trường đoạn Joker lấn lướt hết những vai diễn xung quanh. Ngay kịch bản phim đã dành cho nhân vật này rất nhiều đất và diễn viên đã lột tả nhân vật cực lỳ xuất thần (xem cái cách thể hiện điệu bộ, cách diễn mặt của Heathe thì "Joker" được cầm tượng vàng cũng không phải là quá đáng, dù rằng mình cũng có cảm giác hội đồng giảm khảo có bị ảnh hưởng ít nhiều vì cái chết của diễn viên tài hoa này). Vai này của Heather sẽ để đời cũng như thuyền trưởng Jack Sparrow với Jonny Deep trong "Cướp biển Caribe. Thật ra có rất nhiều diễn viên tài danh chỉ thực sự lên đến đỉnh khi gặp được vai diễn của mình và có thể tụt hạng sau khi đã cầm tượng. Sự khắc nghiệt đó đã làm cho Hollywood trở thành nhà máy của những giấc mơ, còn những người yêu điện ảnh có thể yên tâm xem những tác phẩm xưa mà vẫn không cũ. Còn việc trang trí bài viết của bạn TDK, mình cũng nhất trí là quyền riêng của bạn, nếu bạn thấy thích. Tuy nhiên với sự chân thành và kinh nghiệm của người làm layout chuyên nghiệp 18 năm qua, mình chỉ có một lời khuyên be bé thôi: THÔNG TIN-số một là rõ ràng-số hai mới là đẹp. Cái này do các chuyên gia truyền thông hàng đầu thế giới đúc kết, không phải của mình nhé. Thân

To dotu: bạn vào topic The Dark Knight đi....bãi chiến trường năm xưa vẫn còn ở đó :eek:. Mà lưu ý bạn là Topic này là sự hợp nhất của hai toppic The Dark Kinght lận nên sẽ có vài chổ không ăn nhậu gì với nhau hết :mad:
To chicken: cho tui hỏi làm layout chuyên nghiệp là làm gì hở :confused:...Và giải thích cho tui luôn câu "THÔNG TIN-số một là rõ ràng-số hai mới là đẹp" là sao?? :confused:....hỏi thiệt lòng đó :D
To everyone: topic tui có hai phần mà sao các bạn cứ chăm chăm vào vế sau không à.....
Nôn quá, sắp 13/02 òi :rolleyes:,cầu trời "Trường hợp kỳ lạ của Benjamin Button" đừng làm em tan vỡ trái tim như hồi The Dark Knight nha:mad:

nqk

To "the dark knight":

Bác phải đổi nick thành "NOT the dark knight" cho hợp bác ạ.
:D

To "Chicken"

Bác góp ý TDK về layout mà bác "viết một mạch, không xuống dòng ngắt ý" thì cũng không dễ đọc lắm.

chicken

To nqk: Xin lỗi nhé! Tớ tưởng có "chấm_phẩy" rồi, để rút kinh nghiệm lần sau ngắt dòng nhiều hơn.
To TDK: Một, hai ở đây là:
- Thông tin rõ ràng, dễ đọc là ưu tiên hàng đầu.
- Đẹp đứng hàng thứ hai, không quan trọng bằng
Tuy nhiên, bạn có quyền làm điều mình thích, không cần phải nghe ý kiến này mà!

thangtb

Member

The Curious Case of Benjamin em chưa coi nhưng Slumdog Millionaire theo em thấy rất đáng xem và thực sự xứng đáng với những đề cử, riêng em em xin đề cử thằng nhóc đóng vai Salim lúc còn bé cho diễn viên phụ xuất sắc nhất, em cực kết thằng này, những diễn viên đóng lúc ng lớn em thấy diễn xuất ko nét bằng :D

davidtrader

Hôm này mới ra rạp xem The Curious Case of Benjamin , phim hay lắm , ý nghĩa

buihung

Administrator

Phim dài quá, nhớ nhất là tấm lòng của mẹ Queenie.

hehehe....để chính thức bắt đầu nối cái nghiệp "ăn cơm nhà,vác ngà voi"...xin các bạn tràng pháo tay cổ vũ. Tình hình là rất tình hình, thi xong hết (rớt hết trơn :mad:~X() và đầu tháng 3 mới đi làm lại nên rãnh vô cùng...thời giờ vô vàn:eek:

ôi chẳng biết viết gì,....:D Phim này nó tình cảm hài hước nhẹ nhàng quá, quá đến nổi coi hồi hết không kịp hay .Bộ phim buồn và vui như cuộc đời của nhân vật chính.......:mad:.....Kì này David Fincher và đoàn làm phim cũng lấy vài tượng đây:eek:
Ngạc nhiên là cứ tưởng sẽ được đi coi 1 bộ phim tự sự lịch sử lãng mạn và nhiều kì bí kinh dị nào ngờ phim này lãng mạn thì to đùng,kinh dị chẳng thấy đâu và kì bí cứ như con kiến hôi....Chẳng giống phong cách của David Fincher tí nào :mad:

Có ý kiến cho rằng Viện Hàn LÂm Điện Ảnh và Khoa Học Hoa Kỳ năm nay đã làm lơ The Dark Knight nhà ta:D, theo tui thì không đâu...Họ mà lơ thì làm gì được đề cử tới 8 giải hahaha:D
1.Best Achievement in Art Direction: có thấy chổ nào trong phim cần ông chỉ đạo nghệ thuật đâu mà cuối cùng cũng lòi ra ổng.....lại được đề cử mới ghê :confused:
2.Best Achievement in Cinematography: đẹp lắm, nhưng do quay bằng IMAX thôi,chẳng đáng tí nào....Các bạn có thấy tui cố chấp quá hông :eek:
3.Best Achievement in Editing: thú thật thì tới bây giờ cũng chẳng hiểu người ta dựa trên cơ sở gì để chấm điểm cho phần Biên Tập nửa :confused:
4.Best Achievement in Makeup: tròi, quẹt quẹt mấy cái cho Heath Ledger mà cũng có tên :mad:
5 & 6. Best Achievement in Sound & Sound Editing: 2 cái này thì không có ý kiến
7.Best Achievement in Visual Effects: ........:|...ôi!!!
8.Best Performance by an Actor in a Supporting Role:....cái này thì còn tranh cãi dài dài :D:D:D

caogia

Thêm chút info, nghe đâu dân Ấn phản đối phim này vì cho rằng nó bôi bác đạo Hindu và phim bóc lột sức lao động của diễn viên Ấn

Phim Triệu phú ổ chuột này em xem rồi, rất hay, chân thực và hài hước (1 chút thôi). Hihi dân Ấn phản đối phim này vì nó khắc họa lên 1 ấn độ nghèo nàn với đủ các tệ nạn. Chân thực ở chỗ diễn viên chính (hồi còn nhỏ) chính là những đứa trẻ sống trong khu ổ chuột ngoài đời, sau khi đóng bộ phim này, 2 đứa trẻ đã được bao toàn bộ tiền học và chi phí học hành đến năm 18 tuổi... dù sao đây là một bộ phim đáng để xem

Còn Benjamin Button em cũng đã xem, kể về cuộc đời của 1 con người khác thường, sinh ra thì già nua như ông già nhưng càng lớn càng trẻ hóa. Phim không gay cấn, hồi hộp mà xoay quanh cuộc sống và các mối quan hệ trong xã hội, lòng vị tha. Các bác cứ thử xem xem. Với riêng em Vote cho 2 phim này điểm 9/10 :eek:

Reno

Member

Có ý kiến cho rằng Viện Hàn LÂm Điện Ảnh và Khoa Học Hoa Kỳ năm nay đã làm lơ The Dark Knight nhà ta:D, theo tui thì không đâu...Họ mà lơ thì làm gì được đề cử tới 8 giải hahaha:D
1.Best Achievement in Art Direction: có thấy chổ nào trong phim cần ông chỉ đạo nghệ thuật đâu mà cuối cùng cũng lòi ra ổng.....lại được đề cử mới ghê :confused:
2.Best Achievement in Cinematography: đẹp lắm, nhưng do quay bằng IMAX thôi,chẳng đáng tí nào....Các bạn có thấy tui cố chấp quá hông :eek:
3.Best Achievement in Editing: thú thật thì tới bây giờ cũng chẳng hiểu người ta dựa trên cơ sở gì để chấm điểm cho phần Biên Tập nửa :confused:
4.Best Achievement in Makeup: tròi, quẹt quẹt mấy cái cho Heath Ledger mà cũng có tên :mad:
5 & 6. Best Achievement in Sound & Sound Editing: 2 cái này thì không có ý kiến
7.Best Achievement in Visual Effects: ........:|...ôi!!!
8.Best Performance by an Actor in a Supporting Role:....cái này thì còn tranh cãi dài dài :D:D:D

K bik chuyên môn điện ảnh của bác tới đâu...Nhận xét thì bác đưa ra giồng như mình là 1 chuyên gia trong lĩnh vực này vậy nhưng lại chẳng đưa ra những dẫn chứng chi tiết j cả (bên cạnh đó e k sure bác có hỉu rõ phần chỉ đạo ngệ thuật và biên tập là phần nào trong phim và làm những việc j k mà ngồi đó phán).........
Còn phần hóa trang,k lẽ nguyên phim chỉ có thằng này là dc hóa trang thành đặc bik thôi ah,còn harvey,batman và 1 số khác...thì sao,tự hóa trang lấy ah...
Vai diễn phụ của Ledger đạt giải ko fai là do ng ta lưu tâm đến ng quá cố, mà đơn giản là nó xuất sắc,thế thôi,đương nhiên sẽ có nhìu ý kiến về vấn đề này
Cái nữa đọc bài viết của bác chán phèo vì nó cứ lung tung cả lên hehe

thangtb

Member

lôi lên làm giè... chán cái cách soi mói của bác này rồi, nhớ bác HD 1080p T.T, spoil phải có nghệ thuật của spoil!

ranchu

sắp ra blu ray rồi các bác ơi :D

đào mộ lên làm gì...cũng hơn 2 tháng òi mà
anyway...lần sau có tranh luận thì bạn đừng nên nhận xét phiến diện về trình độ phim ảnh của tui như vậy, làm như vậy không hay đâu

HDWonder

The Dark Knight thành công chính là nhờ Joker...hùi tối em mới làm một đoạn trailer về phim hành động mới để ý một loạt nhân vật theo kiểu "anh hùng" thì na ná nhau, nhưng về độ "cool" của nhân vật phản diện thì Joker (The Dark Knight), John Doe (Se7en) hay một chú trong Face Off và đặc biệt nhắc tên Hannibal Lector là cực kỳ đặc sắc...một đứa người Pháp học cùng lớp có nói chính xác là "he did things so real, so real that every bad guy can think of..."..............em cũng nghĩ như vậy....:">

Chỉnh sửa lần cuối:

Wild Angel

Well-Known Member

Chưa bao giờ thỏa mãn một cách tuyệt đối như xem vai diễn Joker của Heather, theo mình thì đây là vai phản diện hay nhất trong lịch sử điện ảnh. Vai diễn của anh diễn đạt một cách rõ nét bản chất của cái ác, như tất cả những bộ phim khác, người ta luôn tìm thấy lý do của những hành động tội ác, luôn có một cái cớ để cái ác lộng hành. Chỉ đến với Joker, ta mới nhận ra rằng cái ác xảy ra đơn giản vì "khát vọng" nuôi sống cái ác trong xã hội là thứ "có ý nghĩa" nhất đối với chủ thể tạo nên nó.

Một điều hay nữa của The Dark Knight đó là: Nếu như ở những bộ phim khác, cái ác, cái xấu xa thường là thứ làm nền cho cái thiện tỏa sáng, thì The Dark Knight dường như diễn ra theo cách ngược lại. Bat Man, vai diễn chính của bộ phim, dường như mới chính là cái làm nền cho cái ác Joker tỏa sáng. Xem phim, bạn có thể nhận ra, Bat Man, suy cho cùng vẫn là một con người, và đã là con người thì những hận thù, những hiềm tị, những mầm mống của tội ác là một tất yếu tồn tại trong tâm trí. Nhưng với một con người quá nhiều thiện tính như Bat Man, những mầm mống ấy không có cơ hội sinh sôi. Trên nền tảng đó, bộ phim lại đưa ta về với chân lý ban đầu mà nó đưa ra, cái ác xảy ra đơn giản vì "khát vọng" nuôi sống cái ác trong xã hội là thứ "có ý nghĩa" nhất đối với chủ thể tạo nên nó, xây dựng lên tượng đài cái ác gần như vĩ đại nhất trong lịch sử - Joker. The Dark Knight xây nên một cái ác gần như vĩnh hằng, để từ đó nhẹ nhàng gợi mở một thông điệp truyền thống "hãy chung tay xây dựng thiện tâm trong cuộc sống" và "không có một lời biện hộ nào cho cái ác nếu bạn đã gây ra nó, nó xảy ra, đơn giản vì bạn muốn nó xảy ra, mặc dù rất có thể ước muốn ấy chỉ tồn tại trong bạn trong giây lát". <<Viết đến đây thì cái phải bất ngờ từ đề cử Nam diễn viên phụ xuất sắc đó là: đáng nhẽ phải là đề của Nam diễn viên chính xuất sắc :))>>

Như để nhấn mạnh cho những thông điệp đầy tính nhân văn của mình, bộ phim kết thúc bằng hình ảnh "chui nhủi" của The Dark Knight - "một anh hùng thực sự" - để cho thấy con đường tìm kiếm cái thiện của anh còn xa xăm diệu vợi lắm. Và với kết thúc này thì mình thấy The Dark Knight xứng đáng với cái tên Bat Man Begins hơn là một Bat Man Begins nhạt phèo của quá khứ.

Ngoài những thông điệp đậm tính nhân văn kể trên thì mình còn rút ra được rất nhiều thứ từ The Dark Knight, và không thể không thừa nhận đây là một bộ phim rất có chiều sâu và đầy tính nghệ thuật :D

Cũng nhân đây xin nói thêm một chút về Benjamin Button, theo mình thì bộ phim không thực sự đề cao một quan niệm sống nào mà nó là một hỗn hợp những quan niệm sống của rất nhiều cách nhìn đời khác nhau và quan trọng hơn cả là Benjamin truyền tải cái hỗn hợp ấy đến người xem rất nhẹ nhàng, thấm tháp và đầy hiệu quả, cái đáng tiếc là vai nữ chính đạt thế mà chả có cái đề cử nào :-q Trong khi đó cậu Pitt đóng Benjamin tầm thường không thể tầm thường hơn thì được đề cử %-( Cũng may là hắn không được giải \:D/

bla bla bla bla....whatever...
chuyện đã lâu mà sao vẫn còn những bài như thế này...rõ chán
Các bạn mộng mơ thì cũng vừa vừa thôi.Đoạn sau đây tui không có ý công kích bạn Wild Angel đâu mong bạn bình tĩnh
Tuy tui thường nói giải thưởng của 1 bộ phim không nói lên điều gì nhưng thật sự thì đôi khi...đôi khi thôi, thì giải thưởng cũng là 1 thước đo tương đối để ta nhận xét về 1 bộ phim
Hãy nhìn vào 62 giải thưởng cũng như 57 đề cử của The Dark Knight...
1 cái đề cử nào của 1 giải uy tín cho Kịch Bản xuất sắc không!!!!
1 cái đề cử nào của 1 giải uy tín cho Đạo Diễn xuất sắc không!!!!
câu trả lời là không...
Những bài viết như bài của bạn Wild Angel thật sự là có rất nhiều và được viết rất hay. Nhưng liệu nó có thật sự được viết ra từ 1 bộ phim tuyệt vời hay không hay nó chỉ là sự phong trào hóa. Sự phong trào này có lẻ bắt nguồn từ 1 số bạn Việt Nam đang du học bên Mẽo
Vô tình nhóm bạn đó vừa có tiếng tâm trên net lại rất thích và hứng thú với The Dark Knight nên may mắn bộ phim này nhanh chóng trở thành 1 thước đo cho sự am hiểu nghệ thuật thứ bảy của các bạn trẻ Việt
Và tin tui đi chưa bao giờ Điện Ảnh thật sự có chổ đứng trong giới trẻ Việt Nam như bây giờ đâu
Tui không có ý định phán xét ai đúng ai sai trong chuyện này...mà chỉ là tui rất băn khoăn...băn khoăn là liệu bộ phim này có được sự nổi tiếng vang dội ở Việt nam ta không nếu như nó ra đời vào thập niên 90
Còn đối với tui, đối với 1 người từng coi rất nhiều phim tội phạm và cũng như là 1 BigFan của Batman, thì The Dark Knight và The Joker đúng là 1 trò hề và 1 thằng hề

note:đoạn này post xong mới edit...mong bạn Wild Angel bỏ qua,tại bức xúc quá đến đỗi đứt nút chứ mình hông có ý gì đâu....chỉ mong các bạn tranh luận trong ôn hòa :mad:

Chỉnh sửa lần cuối:

tuantmltv

bla bla bla bla....whatever...
chuyện đã lâu mà sao vẫn còn những bài như thế này...rõ chán
Các bạn mộng mơ thì cũng vừa vừa thôi.Đoạn sau đây tui không có ý công kích bạn Wild Angel đâu mong bạn bình tĩnh
Tuy tui thường nói giải thưởng của 1 bộ phim không nói lên điều gì nhưng thật sự thì đôi khi...đôi khi thôi, thì giải thưởng cũng là 1 thước đo tương đối để ta nhận xét về 1 bộ phim
Hãy nhìn vào 62 giải thưởng cũng như 57 đề cử của The Dark Knight...
1 cái đề cử nào của 1 giải uy tín cho Kịch Bản xuất sắc không!!!!
1 cái đề cử nào của 1 giải uy tín cho Đạo Diễn xuất sắc không!!!!
câu trả lời là không...
Những bài viết như bài của bạn Wild Angel thật sự là có rất nhiều và được viết rất hay. Nhưng liệu nó có thật sự được viết ra từ 1 bộ phim tuyệt vời hay không hay nó chỉ là sự phong trào hóa. Sự phong trào này có lẻ bắt nguồn từ 1 số bạn Việt Nam đang du học bên Mẽo
Vô tình nhóm bạn đó vừa có tiếng tâm trên net lại rất thích và hứng thú với The Dark Knight nên may mắn bộ phim này nhanh chóng trở thành 1 thước đo cho sự am hiểu nghệ thuật thứ bảy của các bạn trẻ Việt
Và tin tui đi chưa bao giờ Điện Ảnh thật sự có chổ đứng trong giới trẻ Việt Nam như bây giờ đâu
Tui không có ý định phán xét ai đúng ai sai trong chuyện này...mà chỉ là tui rất băn khoăn...băn khoăn là liệu bộ phim này có được sự nổi tiếng vang dội ở Việt nam ta không nếu như nó ra đời vào thập niên 90
Còn đối với tui, đối với 1 người từng coi rất nhiều phim tội phạm và cũng như là 1 BigFan của Batman, thì The Dark Knight và The Joker đúng là 1 trò hề và 1 thằng hề

note:đoạn này post xong mới edit...mong bạn Wild Angel bỏ qua,tại bức xúc quá đến đỗi đứt nút chứ mình hông có ý gì đâu....chỉ mong các bạn tranh luận trong ôn hòa :mad:

Why so serious brother? :))

Mình thì mình nhận thấy TDK còn có một vài câu nói khá hay nữa đó chứ

Vd: "If you're good at something, never do it for free" (Nếu bạn giỏi về một lãnh vực nào đó, đừng bao giờ làm nó 1 cách miễn phí - nôm na là thế nhỉ) :)) kết nhất câu này.

Còn nữa, mà ko nhớ hết, do chỉ đế ý mấy câu của Joker, ấn tượng nhất từ đầu phim tới cuối phim mờ :D

Nói chung thì TDK là 1 phim hay, nhưng ko đến nỗi nằm trong top 10 IDMB(phải ko nhỉ :-?). Với lại đây là 1 dạng phim thị trường, họ làm PR quá giỏi, nên việc thu lợi nhiều như thế thì ko có j là lạ :).

Benjamin Button cũng là 1 phim hay, nói về tình yêu thì ko có sự chênh lệch về tuổi tác, Brad Pitt đóng rất đạt(coi phim khoái Queenie hơn :D). Nhưng thực sự phim tâm lý thì vẫn là phim tâm lý thôi. Tại vì đa số mọi người xem phim là để giải trí, còn những phim mang giá trị cao như thế này thì tất nhiên ít được nhiều người để ý. Điển hình là đa số các phim đoạt giải Oscar đều kén người coi.

Cho nên ở đây mình nghĩ là bạn the dark knight phản ứng khá mạnh mẽ với sự thành công của TDK rồi. Thật ra nếu bạn cứ nhìn vào các phim thu lợi nhuận vào nhiều thì đâu phải phim nào cũng đc giải cao, giải quan trọng đâu. Chủ yếu là mấy phim đó thỏa mãn thị hiếu người coi mà thôi.

Mình chỉ có vài dòng như thế, như là lời góp ý. Vậy nhé :)

PS: Thực sự bạn coi Heath đóng Joker như thế mà lại chê à? :-?

Wild Angel

Well-Known Member

Thừa nhận một sự thật hết sức vô lý là phim này không giành được đề cử nào cho kịch bản và đạo diễn phim nhưng bạn chê Health trong vai Joker thì còn vô lý vạn phần vì không phải ai cũng tạo nên một hình tượng thằng hề với những trò hề nhưng lại chả hề chút nào được như Health :| Hơn nữa, Health đã diễn không những rất tròn mà phải gọi là sống trọn vẹn trong thân xác một kẻ tưởng như đầu óc ngoài những suy nghĩ đáng kinh tởm thì hoàn toàn trống rỗng nhưng thực sự lại đầy chiều sâu. Bạn thử xem lại xem những thước phim, những câu nói có ý nghĩa đến từ Joker hay từ Bat Man :-? Nếu có gì phải bất mãn ở đây thì đó là vai Bat Man quá ư nhạt nhòa và gần như không có điểm nhấn trong khi đây là một vai diễn được xây dựng rất công phu và có nhiều đất diễn :( Phải chăng bạn vì bất mãn với Bat Man mà nhảy lây sang Joker :-/

Cái nữa là mình không phải sinh viên du học ở Mỹ, cũng chả quen ai, cũng không tham gia bất cứ một diễn đàn phim ảnh nào, và phim này là một trong số ít phim mình đi xem một mình vì không rủ được ai đi cùng do chiếu vào thời điểm thi đầu khóa, và cuối cùng đây là một trong những phim duy nhất mình bỏ tiền ra để đi xem 2 lần mà vẫn còn thòm thèm lần 3 nhưng rạp hết suất chiếu nên không thực hiện được. Với những lý do như trên thì mình hoàn toàn khẳng định với bạn là bài viết của mình xuất phát từ một bộ phim tuyệt vời :)

Suy nghĩ kỹ thì thấy tui đã không phải khi post bài đó ngay sau cái bài của bạn...vì tui thấy tui coi bạn như hình nhân thế mạng cho những người mà tui muốn nói tới. Mong bạn đừng ghét tui :)>-

Thôi không bàn tới nó nửa, 9 người 10 ý mà :-?
Sắp hè òi...đến hẹn lại lên...Hollywood, i'm coming :)>-

Bên trên