Từ Pc ra nhiều màn hình ( CRT,LCD,TIVI)

cafeHD1080

Mình có câu hỏi sau:
cách chỉnh Pc ra nhiều màn hình : monitor, tivi bằng cáp HDMI vẩn hiển thị dầy dủ hình ảnh và độ phân giải ( vì dụ xuất ra tivi 1920,1080 ra monitor 1024,768 vv) được ko? hay phải mua thêm card rời

new_baby

Member
Ðề: Từ Pc ra nhiều màn hình ( CRT,LCD,TIVI)

em không hiểu ý bác chủ lắm, em dùng card có 2 cổng VGA và DVI thì nối 2 màn hình song song rất ok, có thể di chuyển 1 cửa sổ từ màn hình này qua màn hình kia rất kool, độ phân giải vẫn full cho mỗi cái..

kazihaha

Active Member

bắt buộc bác phải mua card rời mới có đủ cổng và đủ chất lượng.

Hi all!!
Mình trình độ về IT còn kém lắm nên nhờ các bạn tư vấn chút xíu :
Máy tính của mình có card VGA rời với 3 cổng DVI, HDMI, Dsub, đã nối dây với tivi, màn hình máy tính. Xuất hình ra 2 thiết bị này và chuyển qua chuyển lại thì oke, nhưng câu hỏi đặt ra là có thể xuất hình ảnh ra cùng lúc cho hai cái màn hình này không? và mỗi màn hình là 1 công việc khác nhau?
Cụ thể là vừa xem phim HD trên màn hình tivi, vừa làm việc khác trên màn hình máy tính. Có thể được không ??? Và cách làm như thế nào??
Cám ơn rất nhìu ^^
Hỏi hơi ngu tý, nhưng do dốt IT quá nên mong anh em thông cảm ;)

ASAP

Well-Known Member

Hi all!!
Máy tính của mình có card VGA rời với 3 cổng DVI, HDMI, Dsub, đã nối dây với tivi, màn hình máy tính. Xuất hình ra 2 thiết bị này và chuyển qua chuyển lại thì oke, nhưng câu hỏi đặt ra là có thể xuất hình ảnh ra cùng lúc cho hai cái màn hình này không? và mỗi màn hình là 1 công việc khác nhau?
Cụ thể là vừa xem phim HD trên màn hình tivi, vừa làm việc khác trên màn hình máy tính. Có thể được không ??? Và cách làm như thế nào??
Cám ơn rất nhìu ^^
Bạn chỉ cần Extend màn hình ra, khi xem phim thì kéo cửa sổ phim sang TV xem, con màn hình thì làm việc khác bình thường mà...

cinefan48

Member

Bạn chỉ cần Extend màn hình ra, khi xem phim thì kéo cửa sổ phim sang TV xem, con màn hình thì làm việc khác bình thường mà...

làm thế e rằng cũng không ổn. Theo tôi hiểu, nhu cầu của bạn Bình Định là mỗi một màn hình độc lập với nhau chứ không phải là kiểu dính ghép với nhau. Nếu theo kiểu Extend thì vẫn ảnh hưởng đến nhau. Kiểu Extend chỉ phù hợp cho ai cần làm việc với một diện tích màn hình cực rộng, hai màn hình có liên quan đến nhau và hỗ trợ nhau. Và khi chọn chế độ như thế thì tốt nhất nên mua 2 cái màn hình giống hệt nhau.
Theo nhu cầu của bạn Bình Định, tôi nghĩ nên dùng phần mềm tạo thêm máy ảo. Dăm năm trước, tôi phải dùng phần mềm BeTwins để chia máy dùng vào mục đích đào tạo trong điều kiện thiếu thốn máy, cần tiết kiệm tài nguyên. Khi cài đặt phần mềm ổn định, ở màn hình thứ 2 (hay thứ 3, thứ 4) sẽ hiển thị như ở một máy tính khác, tương đối độc lập với nhau. Tất nhiên là phải thêm 1 chuột+1 keyboard với mỗi 1 màn hình. Các máy sẽ dùng chung tài nguyên phần cứng, phần mềm. Vì trước tôi dùng cho đào tạo nên cấu hình cũng chả cần cao lắm, chỉ cần Pen4+Ram 512MB. Học sinh cũng chỉ dùng để học tin học nhẹ nhàng thôi chứ không game với phim gì.
Tiếc là tôi không còn giữ được phần mềm này, chỉ nhớ tên thôi. Sau đấy có điều kiện trang bị đầy đủ hơn nên cũng không phải chia máy nữa, cũng không tìm tòi các phần mềm nào khác có công năng tương tự.
Nếu bạn Bình Định có nhu cầu như tôi mô tả thì có thể tìm các phần mềm và chia máy theo hướng đó. Tôi chắc bạn vừa có thể xem phim trong khi con bạn cùng lúc có thể chơi game, hoặc hai vợ chồng cùng có thể online một lúc, độc lập với nhau trong khi chỉ dùng một case (tất nhiên là cấu hình của bạn khá mạnh, tôi suy đoán thế vì dùng VGA card rời xuất được 3 cổng cùng lúc).

cafeHD1080

mình chỉnh xuất ra 2 màn hình tivi và monitor nó ko dồng nhất chắc là khác dô phân giải , bó tay.Nhân tiện củng hỏi mua loa vi tính 5.1 có optical giải mã tín hiệu DTS loại nào xài được. và Config để Xem HD đẹp ( mình xài KMPplayer) thanks

làm thế e rằng cũng không ổn. Theo tôi hiểu, nhu cầu của bạn Bình Định là mỗi một màn hình độc lập với nhau chứ không phải là kiểu dính ghép với nhau. Nếu theo kiểu Extend thì vẫn ảnh hưởng đến nhau. Kiểu Extend chỉ phù hợp cho ai cần làm việc với một diện tích màn hình cực rộng, hai màn hình có liên quan đến nhau và hỗ trợ nhau. Và khi chọn chế độ như thế thì tốt nhất nên mua 2 cái màn hình giống hệt nhau.
Theo nhu cầu của bạn Bình Định, tôi nghĩ nên dùng phần mềm tạo thêm máy ảo. Dăm năm trước, tôi phải dùng phần mềm BeTwins để chia máy dùng vào mục đích đào tạo trong điều kiện thiếu thốn máy, cần tiết kiệm tài nguyên. Khi cài đặt phần mềm ổn định, ở màn hình thứ 2 (hay thứ 3, thứ 4) sẽ hiển thị như ở một máy tính khác, tương đối độc lập với nhau. Tất nhiên là phải thêm 1 chuột+1 keyboard với mỗi 1 màn hình. Các máy sẽ dùng chung tài nguyên phần cứng, phần mềm. Vì trước tôi dùng cho đào tạo nên cấu hình cũng chả cần cao lắm, chỉ cần Pen4+Ram 512MB. Học sinh cũng chỉ dùng để học tin học nhẹ nhàng thôi chứ không game với phim gì.
Tiếc là tôi không còn giữ được phần mềm này, chỉ nhớ tên thôi. Sau đấy có điều kiện trang bị đầy đủ hơn nên cũng không phải chia máy nữa, cũng không tìm tòi các phần mềm nào khác có công năng tương tự.
Nếu bạn Bình Định có nhu cầu như tôi mô tả thì có thể tìm các phần mềm và chia máy theo hướng đó. Tôi chắc bạn vừa có thể xem phim trong khi con bạn cùng lúc có thể chơi game, hoặc hai vợ chồng cùng có thể online một lúc, độc lập với nhau trong khi chỉ dùng một case (tất nhiên là cấu hình của bạn khá mạnh, tôi suy đoán thế vì dùng VGA card rời xuất được 3 cổng cùng lúc).

THANKS... CHÍNH XÁC LÀ MÌNH CẦN NHƯ VẬY. ĐỂ LÊN CỤ GOOGLE HỎI CÁI PHẦN MỀM BẠN CHO XEM THẾ NÀO.

THANKS ALL

Amywar

Banned

Hi all!!
Cám ơn rất nhìu ^^

mình vẫn đang dùng như bạn nói đấy!card của mình là 9600gt (chỉ cài mỗi driver của nó,ko cài thêm phần mềm nào)có 2 cổng dvi nên mình set lcd+lcd dualview mode thế là vừa xem phim HD vừa làm việc khác đc trên 2 màn khác nhau hoàn toàn độc lập(dell 2405 và panasonic 32")
card của bạn là card gì mình xem có giúp đc ko?

Bạn thử tham khảo bài này xem có giúp được gì cho bạn không nhé:
Mã:
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?p=1101437#post1101437
Thân !

phidiepdan

Hi all!!
Cám ơn rất nhìu ^^

Đánh dấu trả lời sau!...............

uriki

ra lcd thì dùng cap là được, mỗi tội âm thanh thì ko chuẩn, phải đi dây riêng

phidiepdan

1. Theo kinh nghiệm của em thì main mà đã có cổng D-sub, DVI, HDMI on board rồi thì chẳng cần phải mua thêm card màn hình rời cũng có thể hiển thị song song được cả monitor và tivi hình ảnh đẹp rồi. bởi hầu hết main tích hợp on board đều hỗ trợ Dual VGA
tức là hiển thị được đồng thời 2 màn hình qua 2 cổng D-sub và DVI hoặc D-sub và HDMI. tức là cổng DVI và HDMI chung nhau chỉ 1 trong 2 cái dùng được.
còn nếu các bác đã mua thêm card màn hình rời rồi thì chắc em không phải nói.
2. Còn vấn đề hiển thị 2 màn hình đồng thời cùng một lúc giống hệt nhau hoặc môt màn hình xem phim còn một màn hình làm việc chơi game.
nếu chỉ đơn giản vậy thì chẳng cần thêm phần cứng nào nữa cả mà cũng chẳng cần phần mềm gì cả. trong winxp trở lên đã hỗ trợ việc này rồi.
với Winxp thì thiết lập như sau:
- nháy phải chuột lên desktop chọn Graphics properties

- phần Display devices\ chọn Dual display: nếu muốn hiển thị 2 màn hình giống y như nhau
hoặc chọn Extended desktop: nếu muốn hiển thị 2 màn hình riêng biệt

- phần display settings\ thì chọn độ phân giải (screen resolution) đúng cho monitor hoặc tivi

sau đó chọn apply\ok và khởi động lại máy
- Với trường hợp chọn extended destop (2 màn hình riêng biệt) thì muốn ném phim từ monitor sang màn hình tivi thì khi play phim lên các bác phải thu nhỏ màn hình xem phim lại bằng nút "restore down"
rồi kéo sang tivi là ok.

win vistra, win 7 em không biết :D

Thanks ^^
Mới tậu thêm cái card ATI 5570, ngồi mò mẩm một hồi tự nhiên được. Đơn giản hơn mình nghĩ nhiều :)
Cài thêm cái K Lite Code Pack 650 bản mới nhất đó. Mò thêm chập nữa thì chỉnh được decode bằng GPU ( play hiện DXVA đàng hoàng).
Nhưng giờ lại thêm 1 vấn đề nữa là decode bằng GPU thì CPU load ít hẳn, chỉ chạy khoảng 2-5% đối với film 1080p, hình rõ và chi tiết nhưng lại "xấu" hơn decode bằng CPU, thấy sao sao ấy. Bùn 5 phút........Để lúc rảnh úp cái hình lên nhờ anh em tư vấn hộ cái.
. . . . . . . . . . . . . .

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên