Tự truyện: Sài Gòn, miền đất hứa ( kỳ 3: Ngày nhập trại)

minhtuantkh

( Kỳ này trở đi để phù hợp với lối viết, mình xin phép được đổi danh xưng trong bài thành “tôi” cho thuận cách diễn đạt, mong các bạn hiểu và thông cảm)

Kỳ 3: Ngày nhập trại

Trưa hôm đó tôi hơi căng thẳng nên bỏ bữa, ngồi xếp lại tư trang quần áo. Lật nhìn những tấm ảnh lưu niệm của người thân và bạn bè, tôi như thấy lòng vững lại. Có lẽ giờ này cu anh chắc đã đi xuống xưởng thực hành, viết vội vài chữ để lại đầu giường, tôi khoác ba lô lao ra đường đón xe.

Chiếc xe quay tới quay lui nhiều lần rước khách nên khoảng hơn 6 giờ chiều mới đến Thủ Đức. Ngồi trên xe đầu óc tôi quay cuồng với những giả định cho những ngày sắp tới, rất khó để có thể tả đúng về tâm trạng của tôi lúc này. Trời đã bắt đầu tối dần, tôi nhận thấy nếu về tới bến xe rất có thể tôi sẽ phải đối mặt với chuyện cũ như đã từng gặp ở ga Sài Gòn, hơn thế giữa đêm khuya mà không có chỗ nghỉ biết sẽ còn chuyện gì xảy ra với tôi nữa. Cuối cùng tôi quyết định xin xuống xe trong những ánh mắt của những người cùng đi nhìn tôi tò mò pha chút thương hại.

Chiếc xe dù thả tôi ở ngay ngã tư Linh Xuân, nhìn quanh thấy hướng nào cũng vậy, lất phất hơi mưa, tôi xốc chiếc ba lô cúi mặt lầm lũi đi trong vô định. Đến gần chợ, tìm một mái hiên nhỏ tựa lưng nghỉ, chợt nhớ chiếc bánh mì mua dọc đường nhưng chưa kịp ăn còn trong ba lô. Đang đắn đo có nên ăn hay để thật bụng thật đói, bỗng giật mình khi thấy có bóng người dừng xe ngay trước mặt.

Dù chẳng còn xu nào trong người nhưng tôi vẫn đưa cái nhìn đầy cảnh giác khi người lái xe ôm hỏi đi về đâu. Tôi lắc đầu một phần cũng chẳng biết sẽ về đâu, phần nữa cũng không đủ cam đảm để nói với người lạ bằng cái giọng sệt mùi Bắc của mình. Tuy nhiên khá kiên nhẫn, người xe ôm vẫn gạn hỏi, giọng người miền trung khá nặng và khó nghe nhưng bỗng nhiên tôi cảm thấy có sự tin cậy và bắt đầu kể về việc đang đi tìm việc làm nhưng không còn tiền để đi tiếp. Im lặng và cố hiểu vấn đề tôi nói, lát sau anh ta thuyết phục tôi lên xe để anh chở đến nơi hy vọng có thể nhận tôi vào làm.

Bạn thử nghĩ tôi còn có sự lựa chọn nào khác không? Nếu không muốn nói nhờ trời thương đã giúp tôi gặp được người tốt bụng ( khi đó tôi cho là như vậy) chứ không phải gặp một kẻ gian nào khác. Lần đầu tiên kể từ ngày bước chân vào Nam tôi đã đặt niềm tin …vào một người hoàn toàn xa lạ.

Chiếc xe đi vào hẻm nhỏ ra phía sau chợ rồi chạy theo con đường đất khá vòng vèo và xóc. Cuối cùng chúng tôi cũng dừng lại ở một khu đất rộng có hàng rào và cả cái cổng bằng dây kẽm gai bao quanh, bên trong là những dãy nhà lúp xúp nhấp nhô. Tiếng chó sủa lẫn trong tiếng người chửi thề.

Một người đàn ông miệng đầy mùi rượu ra mở cổng vừa lẩm bẩm vừa nhìn tôi dò xét, sau khi nghe người xe ôm nói gì đó anh ta yêu cầu tôi đưa chứng minh nhân dân rồi bỏ luôn vào trong túi quần. Lại tiếp tục vừa chửi thề, khạc nhổ vừa móc bóp đưa tiền cho người xe ôm và quát tôi đi vào trong. Tôi chỉ kịp quay lại cảm ơn rồi vội vàng líu ríu đi theo hướng dãy nhà lá đã mở đèn sáng.

Sau khi đưa cho tôi miếng bìa carton, ánh mắt có vẻ đã dịu hơn và bớt xoi mói, người đàn ông hất hàm về phía góc nhà ra hiệu như là mặc định chỗ ngủ của tôi. Anh ta quay người đi về phía có mấy người tụ tập, tôi đoán là họ đang nhậu.

Toàn thân rã rời, mệt mỏi và cũng chẳng còn gì để tính toán hơn nữa tôi như chìm luôn vào trong giấc ngủ…

......... ( lúc này khi đang gõ những con chữ, mình như thấy hoa mắt bởi hình ảnh của gần 20 năm trước bỗng như hiện về...)

Chỉnh sửa lần cuối:

dungdt2

Ðề: Chuyện nhiều kỳ: Sài Gòn, miền đất hứa ( kỳ 3: Ngày nhập trại)

Kiểm tra mật thư đi anh, đang mệt để đọc sau :D

hoabantrang

Well-Known Member

Tiếp tục hóng chuyện của bác. Đúng là vạn sự khởi đầu nan.
Góp ý với bác chủ là nên có một bản copy ở đâu đó đề phòng trường hợp bị mất như vừ rồi dù rằng xác suất là không nhiều. Khi mà viết lại thì làm gì có cảm xúc như lần đầu viết. Có thể bác làm một cái blog chẳng hạn.:)

minhtuantkh

......bình tĩnh lại rồi, mình xin tiếp tục nhé.

......(tiếp theo)
Khó thở, tôi như muốn giãy dụa thoát ra khỏi cơn mộng mị. Chân ai đó đã gác ngang ngực mình, nhẹ nhàng nghiêng người và ngồi dậy. Trời còn tối đen nhưng tôi đã tỉnh hẳn vì cơn đói cồn cào, nhớ ra đã gần 24 giờ chưa có gì vào bụng. Ăn xong chiếc bánh mì, tôi lần ra bể nước gần đó uống đại vài ngụm và rửa mặt.

Người đã khỏe hơn, tôi nhìn quanh, còn quá yên ắng ngoài vài tiếng gà gáy từ xa vọng về. Thấy cuối dãy nhà có ánh lửa tôi bước thấp bước cao đi đến. Hai ngưới phụ nữ lớn tuổi đang lúi húi nấu cơm và chuẩn bị dọn bàn ăn, có lẽ họ cũng đã biết sự có mặt của tôi nên khi tôi bắt chuyện, rất nhanh họ trả lời và giải thích cho tôi biết nơi tôi đang ở.

Đây là một trại làm chân nhang xuất khẩu (gọi là tăm nhang), cơ sở này nhận tăm nhang thô được thu gom từ các nhà dân hoặc những cơ sở nhỏ khác chẻ gia công. Sau đó sấy khô, làm trơn nhẵn hoặc tẩm nhúng bột ra nhang thành phẩm và xuất đi Đài Loan TQ. Nghe có vẻ đơn giản nên tôi khá yên tâm, tuy nhiên trong bữa sáng cùng bàn với vài người công nhân tôi đã thấy ánh mắt không được thiện cảm và khó làm quen nên tôi hơi chột dạ.

Người đàn ông tôi gặp tối qua là cai đốc công, dẫn tôi đi xem cách làm của nhóm thợ. Chỉ trong khoảng 30 phút sau khi vào giờ làm gần như tôi đã không còn nhận ra họ, bởi toàn thân mặt mũi ai cũng đen nhẻm bồ hóng và sợ tơ lông từ chân nhang dính vào. Mồ hôi dưới cái nắng gắt bết lên những tấm lưng trần vằn vện, tất cả hầu như chỉ có duy nhất 1 cái quần đùi trên người vì không thể chịu nổi nhiệt độ từ lửa trong lò sấy hắt ra cộng thêm cái nóng từ mái tôn thấp lè tè như muốn ụp lên đầu bất cứ khi nào.

Sau khi nói cho tôi biết về công việc phải làm, người cai giao tôi cho một anh thợ có vẻ khá thạo nghề trong nhóm để dạy việc. Trước khi bỏ đi anh ta không quên rút trong túi ra cuốn sổ yêu cầu tôi ký vào bên dưới dòng chữ đã viết sẵn: đã nhận tiền tạm ứng 10 ngàn đồng. Tôi chợt nhớ ra chuyện anh xe ôm nhận tiền tối qua.

Anh thợ tên Hồng, chính là người đêm qua đã gác chân lên ngực tôi. Sau khi hỏi qua vài câu lấy lệ liền giao cho tôi đứng trông lò sấy kèm theo câu: mày mà để bén lửa cháy tăm thì coi như chôn vùi cuộc đời ở đây. Suốt cả đời có lẽ chưa có chỗ nào tôi thấy nóng như vậy, xung quanh gần như không còn chút không khí nào để thở. Chỉ thấy nóng, nóng, rất nóng và vô cùng nóng. Cứ khoảng 15 phút mắt tôi như thấy hào quang, phải chạy nhanh ra lu nước đá ở góc lán uống như điên cạn ca nước mà chẳng cần biết bẩn hay sạch rồi lại quay vào nhanh để coi lò. Tiếng ồn ào chửi lộn, cãi nhau và cả đấm đá giành giật hàng càng làm cho không khí như đặc quánh lại, đầu óc choáng váng tôi như muốn ngất đi. Giờ tôi đã hiểu ánh mắt của mấy người khi sáng muốn nói gì.

.....(còn tiếp)

amity

Member

Em cũng đang theo dõi tự sự của Bác, xem ra con đường lập nghiệp Nam tiến của Bác thật ko giống ai và thật nhiều khó khăn. Em chờ bài tiếp của Bác... Thanks Bác.

paracels

Well-Known Member

Em phải phong cho bác là Charles Dickens HD, tự truyện (vì bác chuyển sang "tôi" nên em mới gọi thế) nó bắt đầu "thê thảm" như Oliver Twist. Bác viết nhanh đi, em đọc xong rồi giờ chạy ra mua bịch khăn giấy đây, bịch hôm trước hết rồi.

love_yejin

Huyền Thoại

Em phải phong cho bác là Charles Dickens HD, tự truyện (vì bác chuyển sang "tôi" nên em mới gọi thế) nó bắt đầu "thê thảm" như Oliver Twist. Bác viết nhanh đi, em đọc xong rồi giờ chạy ra mua bịch khăn giấy đây, bịch hôm trước hết rồi.

chắc hít nhang nhiều quá đây

minhtuantkh

Kiểm tra mật thư đi anh, đang mệt để đọc sau :D

Vừa làm cú đúp quá sức hay sao mà kêu mệt vậy bác :D. Thanks cái thư mật, đã ĐK.

Tiếp tục hóng chuyện của bác. Đúng là vạn sự khởi đầu nan.
Góp ý với bác chủ là nên có một bản copy ở đâu đó đề phòng trường hợp bị mất như vừ rồi dù rằng xác suất là không nhiều. Khi mà viết lại thì làm gì có cảm xúc như lần đầu viết. Có thể bác làm một cái blog chẳng hạn.:)

Dạ, bác nói chí phải. Em cứ lưu vào máy tính thôi. Chứ ngoài HDVN ra em chẳng biết tý gì về mạng miếc. Hôm qua hỏi lão dientinh cách up lên youtube mà thấy nhục quá, chắc lão ta vừa hướng dẫn vữa lẩm bẩm rủa em :p

Em cũng đang theo dõi tự sự của Bác, xem ra con đường lập nghiệp Nam tiến của Bác thật ko giống ai và thật nhiều khó khăn. Em chờ bài tiếp của Bác... Thanks Bác.

Cảm ơn bác đã chiếu cố đến chuyện của em. Hy vọng bác nhiệt tình ủng hộ luôn cả cái Box 8 này luôn nhé.

Nghĩ đến cảnh bác lau dòng lệ nhòa là em đã ướt áo rồi chứ còn nghĩ gì đến viết lách nữa. Thank bác nhiều lần đã rất nhiệt tình với post của em.

chắc hít nhang nhiều quá đây

Em hít hay bác chống TQ hít hả bác. Bác làm 6 chữ như vậy em bối rối quá [-(

@ All: Em buộc phải ngắt làm nhiều # vì một phần kỳ này hơi dài mà em không muốn "câu" thành 2 kỳ, phần khác em thấy vào nhà hơi chậm lỡ lại có thông báo: Tin buồn, BQT chúng tôi xin tuôn lệ cáo phó Đ/c ổ cứng chứa Data sau một thời gian lâm bệnh nặng mặc dù các bác sĩ IT đã rất nỗ lực cứu chữa nhưng không qua khỏi.. hic hic.. Thế nên em gõ được nhiêu là post luôn cho kịp, kẻo có gõ lại thì mất hứng.

Mời các bác xem tiếp ...

minhtuantkh

...Tiếp # 4...

Do công việc vào mùa mưa hàng không khô kịp nên không đủ cho thợ làm, mỗi khi có thợ mới ngay lập tức nhóm cũ như ngầm hiểu miếng ăn của họ sắp bị san sẻ. Nên việc chia bè phái và băng nhóm ( theo quê quán là một dạng điển hình) như là tất yếu nhằm để bảo vệ nhau. Khi biết Hồng quê ở Nam Hà, tôi thấy thật may mắn vì chưa nói ra gốc gác. Cuối buổi chiều khi đi tắm, rất nhanh tôi đã nhận là người cùng quê và gần như ngay lập tức có được sự thiện cảm của Hồng. Sau này anh em đã thân nhau, biết tôi bịa nhưng Hồng vẫn nhắc đừng nói cho ai biết để khỏi bị bắt nạt.

Vài ngày sau khi đã quen việc và quen cả cái nóng để tự nhận hàng làm riêng, tôi bắt đầu gặp vấn đề tệ hại tiếp theo… Cũng cần phải nói lại về cách làm tăm nhang một chút. Khi nhận tăm thô còn tơ lông, thợ đem sấy trên dàn đốt lửa phía dưới cho nóng giòn tăm rồi bó lại thành bó to khoảng 1 vòng tay ôm, rồi phải nhảy lên bó tăm chà qua lại (giống như làm xiếc thăng bằng trên con lăn) sao cho tăm cọ sát rụng bớt lông, sau đó lật đứng bó nhang dùng tay trần liên tục rút lên xuống từng cụm tăm ( gọi là thục tăm) để cuối cùng cây tăm trơn và sạch như lau dầu bóng.

Đây chính là công đoạn còn “dã man” hơn cả đứng lò, vì phải lấy tay trực tiếp móc lôi vào đầu những cây tăm còn nóng nên gần như cả 10 đầu ngón tay của tôi nát bét, rỉ máu. Có nhiều lần khi nhấc tay lên còn nguyên cả cây tăm dài dính theo cắm sâu vào tận gốc móng tay. Ban ngày mải làm nên nghiến răng quên đau nhưng đêm về nằm không ngủ nổi vì đau nhức đến mức không thể bóp bàn tay lại được. Có hôm nước mủ từ kẽ và móng tay thối chưa chảy ra mà nước mắt tôi vì tủi thân đã lăn dài.

Về sau khi nghỉ làm rồi phải mất đến gần 5 năm sau các móng và ngón tay của tôi mới phục hồi lại được gần như cũ. Riêng Hồng do làm lâu trong nghề tuy sau này bỏ làm cùng tôi nhưng đến giờ thỉnh thoảng gặp lại, gần 20 năm rồi mà vết tích cũ vẫn còn thấy rõ. Thường sẽ thấy rõ ngón cái và ngón giữa sẽ to khác thường.

Công việc khổ cực, tiền công rẻ mạt nhưng thợ chỉ được nuôi ăn, còn chỗ ngủ thì đêm xuống bạ đâu ngả lưng cũng là giường. Vì thế để tránh chuyện đụng độ chỗ ngủ với các nhóm khác, Hồng và tôi thường ngủ ngay tại bàn ăn gần chỗ bếp nấu. Tôi còn nhớ sau gần 6 tháng đầu tắt mặt tối ( đúng nghĩa đen ) hai anh em xin nghỉ mà đến gần 2 tháng sau đi đi lại lại hàng chục lần mới nhận được 300 ngàn đồng, đâu như mua được nửa chỉ vàng. Ngoài chuyện lăn lộn ở đây hai thằng tôi còn gặp nhiều chuyện chẳng biết nên cười hay mếu: từ ghét bị đánh hội đồng, bị lừa cướp tiền công làm rồi mất trộm đồ ...đến cả chuyện phải thức trắng đêm chống lại sự quấy phá lạm dụng của mấy “ nàng” ban ngày là ông ban đêm là bà.

Cho đến một ngày tôi và Hồng đang ngồi chờ nhóm lửa lò bị ướt do trời mưa, chợt nhặt được mảnh giấy báo gói bánh mỳ có đăng tin: Tuyển ….
Và thêm một bước ngoặt nữa trong hành trình lang bạt lại bắt đầu

Kỳ 4: Đất Rừng phương …

hoabantrang

Well-Known Member

Dạ, bác nói chí phải. Em cứ lưu vào máy tính thôi. Chứ ngoài HDVN ra em chẳng biết tý gì về mạng miếc. Hôm qua hỏi lão dientinh cách up lên youtube mà thấy nhục quá, chắc lão ta vừa hướng dẫn vữa lẩm bẩm rủa em :p

Không hiểu bác up cái gì lên youtube ? Cái này dạng text mà có phải media đâu. Bác làm cái blog rồi khi có bài mới bác chỉ việc copy bài đã viết bên này rồi dán sang bên kia là xong.

minhtuantkh

Không hiểu bác up cái gì lên youtube ? Cái này dạng text mà có phải media đâu. Bác làm cái blog rồi khi có bài mới bác chỉ việc copy bài đã viết bên này rồi dán sang bên kia là xong.

Em up cái video thằng nhóc 4 tuổi nhà em "than mệt vì quá đẹp trai khi đến lớp nhiều người mê con" thôi. Em chơi ở đây với AE trong HDVN là toại nguyện rồi, làm cái blog lỡ thành hot crayzyman lại khổ với vợ em :D. Quý bác vì rất chu đáo!

paracels

Well-Known Member

He he he, em bảo có sai đâu.

Chuyện của bác cũng gần như chuyện của em hồi mới vào Sài Gòn nên em nhiệt tình theo dõi đấy mà, có điều chuyện của em nó "đầu óc" tí chứ không có "chân tay" nhiều. Giờ em bỏ nơi ấy hơn 10 năm rồi.

tusontay

Huyền Thoại

Hình như chưa có phần 4 hay sao ý nhể? :D

dungdt2

Đang lên cao trào tiếp đi anh, đừng bắt ae hoãn cái sự sung sướng lại chứ ???

minhtuantkh

He he he, em bảo có sai đâu.

Chuyện của bác cũng gần như chuyện của em hồi mới vào Sài Gòn nên em nhiệt tình theo dõi đấy mà, có điều chuyện của em nó "đầu óc" tí chứ không có "chân tay" nhiều. Giờ em bỏ nơi ấy hơn 10 năm rồi.

Bác có thể kể chút ít về chuyện của bác được không? Mục đích của em lập ra cái topic này để AE mình cùng chia sẻ với nhau mà

Hình như chưa có phần 4 hay sao ý nhể? :D

Này mụ, vừa phải thôi chứ vô xem trộm không để lại dấu vết (bấm thank) âm thầm chuồn. Rồi còn hỏi trống không vậy mà coi được hả. Em mách lao detien luộc mụ bây giờ :D

Đang lên cao trào tiếp đi anh, đừng bắt ae hoãn cái sự sung sướng lại chứ ???

Lão sung sướng quá rồi, hoãn lại chút đi xìu xìu ển ển cho người khác hưởng tý nhé.

Nói vậy chứ, báo cáo các bác: em sẽ sắp xếp khoảng 2 ngày post 1 bài. Thứ nhất là để phục hồi não bộ cho về quá khứ, thứ hai là để AE còn đọc cái khác và có time "thấm" chút chút.
Cảm ơn mọi người đã bỏ time ghé chơi!

dungdt2

có time "thấm" chút chút.
Cảm ơn mọi người đã bỏ time ghé chơi!
Đính chính là em ko có ghé đây "chơi" nhé, ghé đây đọc bài viết thôi, còn ai "chơi" thì em ko biết X_XX_XX_X

tusontay

Huyền Thoại

...Này mụ, vừa phải thôi chứ vô xem trộm không để lại dấu vết (bấm thank) âm thầm chuồn. Rồi còn hỏi trống không vậy mà coi được hả. Em mách lao detien luộc mụ bây giờ :D...
Tối qua, vừa đọc hết 1 mạch vừa làm hết 3 chai bia Sì Gòn & 1 con mực khô. Quên bấm! :D

dungdt2

Tối qua, vừa đọc hết 1 mạch vừa làm hết 3 chai bia Sì Gòn & 1 con mực khô. Quên bấm! :D
Tửu lượng sau ba chai thì ngón tay bấm vào lỗ rồi, còn ngón nào bấm chuột đâu mà thank mới chả ko :))

tusontay

Huyền Thoại

Tửu lượng sau ba chai thì ngón tay bấm vào lỗ rồi, còn ngón nào bấm chuột đâu mà thank mới chả ko :))
Ba chai bia thì nhằm nhò gì đâu hả Thần Gió. Bia lượng mình là 1/2 két kia mà! :))

minhtuantkh

Đính chính là em ko có ghé đây "chơi" nhé, ghé đây đọc bài viết thôi, còn ai "chơi" thì em ko biết X_XX_XX_X

Có vẻ được dịp trả thù điều gì đó phải không? dùng từ nháy nháy là tớ desk hiểu đâu nhé. :p

HN dạo này cũng có bia SG hả mụ? Nói thật uống bia được 3 chai một mình (ky bo) kiểu đó sao không trùm chăn uống cho kín đáo, lỡ có ai nhìn thấy lại ...tiếc của

Bên trên